Thuế TNDN tạm tính cho quý 3 tính ntn?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

BichvanNT

Guest
13/8/07
3
0
0
42
TP.HCM
Chỉ làm cho quý 3 thôi nhé ! Đã là tờ khai thuế TNDN tạm tính của quý thì làm cho 1 quý thôi chứ làm luôn quý 2 thì gọi là gì nhỉ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

map_nho

Guest
27/8/07
21
0
0
Hà Nội
Hôm trước mình đến CCT Huyện Từ Liêm hỏi thỉ người ta nói là đã áp dụng TT60 TNDN, nghĩa là quý III phải tính Thuế TNDN theo tình hình thực tế PS, vậy mà người ta vẫn bắt mình nộp thuế TNDN tạm tính quý III. Mình chẳng biết gì nên cũng nộp luôn rồi. Vậy là thế nào các bác nhỉ? Mà cho em hỏi, khi nộp thuế TNDN quý III thì mình có phải nộp các sổ sách đấy đủ như là BCTC không hay chỉ nộp tờ khai thôi?

*****winer

*****winer

Bushido
- Chỉ làm phát sinh trong quý 3.

- Ủa quý 2, meocung không có nộp đồng TNDN nào hết ah? Lạ nhỉ!!!:wall: Mà nếu quý 2 chưa nộp thì nhập chung luôn với quý 3 đi, để NSNN có nguồn thu chứ.

Hà hà còn lâu nhé bác Cọp hehheheeeh, em đùa tý cho vui vậy thôi.... Anh nói làm em bối rối quá, quý 3 này mình làm QT là QT cho cả Q1, Q2, và Q3 chứ anh Cọp hay mình chỉ làm cho mình quý 3 thôi (có nghĩa q3 mình ko nộp thuế TNDN tạm tình nữa mà chỉ xác định số thuế phải nộp hay được khấu trừ trong q3 thôi, còn q1, q2 để cuối năm làm luôn ) anh nói ro cho em biết với

M

map_nho

Guest
27/8/07
21
0
0
Hà Nội
Vậy mà công ty em họ lại hướng dẫn nộp thuế TNDN tạm tính quý III, lại vẫn bảo làm theo TT60, vậy la số tiền này không biết là sẽ đi đâu về đâu. Bạn Taoxanh có hay online không cho mình xin với, vì mình mới làm nên có nhiều cái không rõ lắm, có khi lại sai lung tung. Tiện cùng chi cục với nhau có j còn hỏi cho dễ.

P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
cty tạm ngừng hoạt động T8/2007 có phải làm tờ khai thuế TNDN tt quý III

Công ty đã gửi công văn xin tạm ngưng hoạt động từ tháng 8/2007->T1/2008. Tháng 7 vẫn phát sinh doanh thu. Vậy có phải làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý III không? Cuối năm có phải làm báo cáo tài chính không?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Công ty đã gửi công văn xin tạm ngưng hoạt động từ tháng 8/2007->T1/2008. Tháng 7 vẫn phát sinh doanh thu. Vậy có phải làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý III không? Cuối năm có phải làm báo cáo tài chính không?
Bạn vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN quý 3, và sẽ quyết toán ngay tài thời điểm tạm dừng hoạt động chứ ko để hết năm mới QT.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Vậy mà công ty em họ lại hướng dẫn nộp thuế TNDN tạm tính quý III, lại vẫn bảo làm theo TT60, vậy la số tiền này không biết là sẽ đi đâu về đâu. Bạn Taoxanh có hay online không cho mình xin với, vì mình mới làm nên có nhiều cái không rõ lắm, có khi lại sai lung tung. Tiện cùng chi cục với nhau có j còn hỏi cho dễ.
Xin gì thế map_nho??? Có gì không hiểu bạn post lên diễn đàn cùng trao đổi.
thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hà hà còn lâu nhé bác Cọp hehheheeeh, em đùa tý cho vui vậy thôi.... Anh nói làm em bối rối quá, quý 3 này mình làm QT là QT cho cả Q1, Q2, và Q3 chứ anh Cọp hay mình chỉ làm cho mình quý 3 thôi (có nghĩa q3 mình ko nộp thuế TNDN tạm tình nữa mà chỉ xác định số thuế phải nộp hay được khấu trừ trong q3 thôi, còn q1, q2 để cuối năm làm luôn ) anh nói ro cho em biết với
Chỉ làm quý 3 theo tinh thần tự khai tự nộp của TT 60-2007/TT-BTC. Đúng vậy, quý 3 lãi thì nộp thuế TNDN vào NSNN cho quý 3 = tiền lãi* 28%.Còn lỗ không phải nộp.Quý 1,2 cuỗi năm quyết toán cả thể, không phải QT hết vào quý 3 như bác nghĩ đâu.
thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hôm trước em có lên CCT hỏi( CCT Từ Liêm) các bác thuế nói rằng ở chi vục thuế H Từ Liêm đã áp dụng TT60, vậy mà vẫn bắt công ty em phải nộp tiền thuế TNDN tạm tính quý III, vậy nếu quý III DN em làm ăn lỗ thì tiền tạm nộp này được khấu trừ thế nào bác nhỉ?
Nếu DN của bạn làm ăn có lãi thì bạn vẫn phải nộp thuế TNDN tạm tính cho QIII theo TT60/2007/TT-BTC.

Sao lại đi đâu về đâu hả em, nó sẽ chạy bộ tới cuối năm khi quyết toán thuế TNDN năm tài chính 2007.
Thân!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nói túm lại là từ 01/07/2007 đã áp dung Luât QLT và TT60.
1. Như vậy TTNDN quý 3 sẽ nôp theo số thực tế phát sinh, nếu lỗ thì không nộp. Còn nếu DN đã nôp theo số đăng ký tạm nôp từ đầu năm 2007 thì xem xét lại:
- nếu số tạm nộp đó > số TTNDN thực tế phải nộp thì thôi chỉ cần nộp tờ khai. Khoản nộp thừa nghĩa vu sẽ đươc hoàn trả sau
- nếu số tạm nộp đó < số TTNDN thực tế phải nộp thì làm tờ khai và nộp thêm số tiền chênh lệch này Han chót là 30/10.
2. Vấn đề khác nhau ở các chi cục thuế hướng dẫn thưc hiện là: Các nơi sử dụng phần mềm kê khai thuế theo mã vạch thì 1 số mẫu biểu vẫn sử dụng mẫu cũ. Còn những nơi nào không sử dụng PMHTKTT thì mẫu biểu theo TT 60.

3. DN mới thành lập, hoăc năm trước lỗ hoặc đươc quyết toán lỗ sử dụng mẫu 02A, hoăc 01A/TNDN

Sửa lần cuối:
morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Cty mình do Chi cục Thuế Quận 1 TP HCM quản lý, công ty mình dùng mẫu số 01B/TTNDN (TT: 60/2007-BTC). Các bạn nào có dùng chung mẫu với mình không? Ta cùng nhau bàn về cái mẫu này nhé!

Mình đã nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN theo mẫu 01B rồi. Bên cct của mình họ yêu cầu tính tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo tỷ lệ bắt buộc với từng ngành nghề cụ thể. Cty mình làm TMại nên tỷ lệ là: 0,4%. Tỷ lệ này là do cct họ báo, mình phải làm theo đấy.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Sao mà nhức đầu thế nhỉ.
Tốt nhất thì tạm thời đến cơ quan thuế trực tiếp quản lý cty của mình hỏi và làm theo đợi kết quả cuối cùng

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Mình đã nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN theo mẫu 01B rồi. Bên cct của mình họ yêu cầu tính tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo tỷ lệ bắt buộc với từng ngành nghề cụ thể. Cty mình làm TMại nên tỷ lệ là: 0,4%. Tỷ lệ này là do cct họ báo, mình phải làm theo đấy.

Trời ơi, càng đọc càng nhức đầu. Túm lại là Sao mai đã nộp rồi fải ko?
Cty mình ko bít làm sao đây? Mình ở Quận 3. Chẳng bít có nộp theo Mẫu 01B/TNDN với chỉ tiêu 13 là 0.4% theo hướng dẫn ko nữa?

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
em cùng ý kiến với chị honghanhhbt đấy.Chỉ được kết chuyển số lỗ của quý 1 và quý 2 thôi.Còn lỗ năm 2006 là quyết toán cuối năm mới kết chuyển được.Phải phân biệt quyết toán năm và quyết toán quý chứ nhỉ

T

thảo đan

Guest
12/11/06
21
0
0
Hà nội
Mình được biết là không được chuyển lỗ trong năm( không được chuyển quý I, II ), quý nào tạm tính quý đấy. Và lỗ của năm 2007 thì được chuyển sang 2008.

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Em cùng ý kiến với chị Honghanhhbt đấy.Chỉ kết chuyển lỗ của quý 1 và 2 thôi.Còn năm 2006 sẽ quyết toán vào cuối năm.Chưa có văn bản nào hướng dẫn nên làm cho dân kế toán đau đầu thất đấy.

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Nếu nói như Thảo đan thì công ty em quý 3 này nộp thuế nhiều lắm.Vì quý 3 này cty làm ăn có lãi còn quý 1 và 2 thì lỗ.Thế số lỗ quý 1 và 2 đợi cuối năm mới kết chuyển à, em thấy vô lý lắm.
Mang tính chất là báo cáo thuế TNDN tạm tính nhưng thực ra là quyết toán quý đấy vì thể mình phải phản ánh doanh thu và chi phí thực tế của quý.Còn báo cáo thuế TNDN cuối năm mới được gọi là quyết toán

Đ

Đào Thu Hường

Guest
22/3/06
9
0
0
HN
Bạn Duyvinh ơi, bạn đã hỏi trực tiếp Cục thuế rồi nếu có công văn trả lời bạn có thể post lên để anh em làm căn cứ sau này được không. Thks bạn nhiều

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
em cùng ý kiến với chị honghanhhbt đấy.Chỉ được kết chuyển số lỗ của quý 1 và quý 2 thôi.Còn lỗ năm 2006 là quyết toán cuối năm mới kết chuyển được.Phải phân biệt quyết toán năm và quyết toán quý chứ nhỉ

Tìm đọc trong diễn đàn về chuyển lỗ đi. kết chuyển số lỗ khác với chuyển lỗ.
Xưa nay chưa nghe nói quyết toán thuê TNDN theo quý bao giờ, chỉ là quyết toán năm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Mọi người ơi! Hãy giúp mình vấn đề này nhé. CTY mình sản suất phần mềm ( thiết kế website ) được miễn thuế TNDN. Trong tờ khai thuế TNDN tạm tính mình làm như thế này, mọi người xem giúp mình là đúng hay không nhé? Cảm ơn mọi người nhiều!
STT CHỈ TIÊU MÃ SỐ SỐ TIỀN
1 Doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ [ 10 ] 124,138,007
2 Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ [ 11 ] 74,450,274
3 LợI nhuận phát sinh trong kỳ ( [ 12 ] =[ 10 ] - [ 11 ] )[ 12 ] 49,687,733
4 Điều chỉnh tăng lợI nhuận theo pháp luật thuế [ 13 ] không
5 Điều chỉnh giảm lợI nhuận theo pháp luật thuế [ 14 ] không
6 Lỗ được chuyển trong kỳ [ 15 ] -
7 Thu nhập chịu thuế ( [ 16 ] = [ 12 ] + [ 13 ] - [ 14 ] - [ 15 ] ) [ 16 ] 49,687,733
8 Thuế suất thuế TNDN [ 17 ] 28%
9 Thuế TNDN dự kiến miễn, giảm [ 18 ] 13,912,565
10 Thuế TNDN phảI nộp trong kỳ ( [ 19 ] = [ 16 ] x [ 17 ] - [ 18 ] ) [ 19 ] không
bạn làm thế là đúng rồi.
thân!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA