Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Cycy

Bạn Cycy ơi, các mẫu 02b, 03 là mẫu gì thế, mình có thể lấy ở đâu ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Bhxh,bhyt,kpcđ...?

Mình đang có vấn đề đang khúc mắt về BHXH, BHYT, KPCĐ, mong mọi người ai biết vấn đề này thì giúp mình nhé.
công ty mình đang muốn đăng ký đóng các khoản trên cho nhân viên, sếp mình bảo đóng ntn có lợi cho người lao động là được. mình có đọc hướng dẫn mới nhất là BHXH đóng 20% trên mức lương tháng, trong đó người lao động đóng 5%, người SD lao động đóng 15%,;;; còn BHYT thì đóng 3% trên mức lương tháng trong đó NLD đóng 1%, NSDLD đóng 2%....;;;KPCD 3%. vậy tính lại là Cty mình phải đóng 19% , còn NLD đóng 6% đúng không các bạn. thế khi đi đóng phí thì Cty mình đóng lun dùm 6% cho NLD hay tự người lao động đi nộp khoản đó.nếu cty mình ko có Công Đoàn thì có phải tham gia nộp phần KPCD ko?
Bạn nào nắm rõ về vấn đề trên rất mong được giải thích thêm, và mình trình bày như thế đúng sai chỗ nào mong đc góp ý.Cảm ơn rất nhiều.
Thân mến!!!:024::024::024:

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Hàng tháng 6% công ty bạn trừ thẳng trên bảng lương của nhân viên. Còn công ty bạn đi đóng trên BHXH thì phải đóng đủ 25% ( nếu công ty bạn chưa thảnh lập công đoàn thì trừ 3% của công đoàn ra nhé). Thân

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Mình nhớ KPCĐ là 2% chứ.cho mình hỏi thêm là kinh phí công đoàn là do cty trả hay do người lao động trả.Đối với cty không phải cty nhà nước thì 2% trên lương thực lĩnh ( như BHXH) hay trên mức lương cơ bản hay có những qui định riêng gì khác

Cám ơn các bạn

T

Thetea

Guest
8/3/08
19
0
0
41
Thanh Hoá
Bạn nói đúng rồi, KPCĐ thì người SDLD đóng 2% (đối với cty bạn là tính trên lương thực lĩnh đó) và người LĐ đóng 1% = 3%

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Hàng tháng căn cứ vào quỹ lương đã đăng ký với cơ quan BHXH bạn trích thẳng 23% để nộp, khi làm bảng lương cho người lao độn gbạn trừ thẳng 6% (BHXH-YT) là OK, Kinh phí công đoàn 2% do người SDLD đóng không trừ người lao động .

M

meonho

Guest
18/3/08
3
0
0
HN
KPCD được tính 3% trên tổng số lương thực nhận. Trong đó người SDLĐ phải đóng 2% và người lao động 1%. (theo qui định của bên công đoàn, mình không nhớ tên), tuy nhiên con tuỳ thuộc vào công đoàn nơi nộp có kiểm soát kỹ không chứ có nơi chỉ nộp 2% tiền lương hợp đồng.Trong 2% này chỉ nộp 1% lên CĐ cấp trên còn 1% được giữ lại CĐ cơ sở để chi tiêu.

B

btklinh

Trung cấp
5/6/07
106
2
0
Hanoi
bạn cứ lên thẳng phòng BHXH, cầm theo USB đi mà copy tất cả các form. Với cả từ năm 2008 thì mức đóng BHXH tối đa thay đổi từ 9tr lên 10,8 tr đấy.

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Cty mình tham gia BHXH ở quận Hai Bà Trưng - Hà Nội, không biết mẫu của Hà Nội, với mẫu của Hồ Chí Minh có khác nhau không ? Mình có mẫu BHXH mới rùi nhưng mà vẫn chưa biết dùng như thế nào, các bạn cho ý kiến giúp mình nhé:
- Mẫu 02a-TBH - "Danh sách lao động và quỹ tiền lương trích nộp BHXH" dùng khi có phát sinh thêm lao động đóng BHXH, BHYT theo tháng.
- Mẫu 02b-TBH - "Danh sách người tham gia BHYT bắt buộc" dùng khi có sự thay đổi số người tham gia BHYT theo tháng.
- Mẫu 03a-TBH - "Danh sách điều chỉnh lao động và mức đóng BHXH, BHYT bắt buộc" dùng khi có sự thay đổi mức lương đóng BHXH, BHYT theo tháng.
- Mẫu C46- "Biên bản đối chiếu nộp BHXH" phải nộp theo quý bây giờ thì dùng mẫu gì nhỉ ?

N

nguoimau

Guest
31/7/07
1
0
0
42
ho chi minh
chào bạn
mình ở HCM , ở chỗ mình thì chỉ gia hạn phiếu KCb bệnh thôi , không cần phải nộp mẫu
C-46 đâu

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
Cty mình tham gia BHXH ở quận Hai Bà Trưng - Hà Nội, không biết mẫu của Hà Nội, với mẫu của Hồ Chí Minh có khác nhau không ? Mình có mẫu BHXH mới rùi nhưng mà vẫn chưa biết dùng như thế nào, các bạn cho ý kiến giúp mình nhé:
- Mẫu 02a-TBH - "Danh sách lao động và quỹ tiền lương trích nộp BHXH" dùng khi có phát sinh thêm lao động đóng BHXH, BHYT theo tháng.
Mẫu này đúng rùi

- Mẫu 02b-TBH - "Danh sách người tham gia BHYT bắt buộc" dùng khi có sự thay đổi số người tham gia BHYT theo tháng.
Mẫu này không cần

- Mẫu 03a-TBH - "Danh sách điều chỉnh lao động và mức đóng BHXH, BHYT bắt buộc" dùng khi có sự thay đổi mức lương đóng BHXH, BHYT theo tháng.
Cái này bây giờ bạn đều phải làm hàng tháng, nộp lại cho cơ quan BH trước ngày cuối cùng của tháng ( thường nộp khi có phát sinh số người đóng BH hoặc không phát sinh cung fải nộp vì nó thay cho Mẫu C46"
- Mẫu C46- "Biên bản đối chiếu nộp BHXH" phải nộp theo quý bây giờ thì dùng mẫu gì nhỉ ?
Bây giờ chính là mẫu 03a-TBH đó bạn !
P/S: Mình thuộc quản lý của BHXH TP Hà Nội

S

sacthu

Guest
23/3/08
3
0
0
38
Ha Noi
Các anh chị ơi giúp em với:
Khi trích BHXH, BHYT, KPCĐ, thì có trích trên tổng (tiền lương chính +tiền ăn ca+ tiền lương nghỉ phép không)? (trường hợp này doanh nghiệp không trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất)

S

small231

Guest
20/3/08
5
0
0
hà nội

Chào bạn
Mẫu 02a dùng khi doanh nghiệp của bạn có lao động mới tham gia BH( mục đích là cấp thẻ cho người lao động mới)
Mẫu 03a dùng để đối chiếu hàng tháng( ko có biến động cũng phải làm mẫu này)
Mẫu c46 là mẫu đối chiếu quý, bây giờ doanh nghiệp ko phải làm mẫu này mà cơ quan BH sẽ làm mẫu 08 gửi cho bạn để đối chiêu.

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Bảo Hiểm Xã Hội

Bảo hiểm xã hội là mình đóng trên mức lương cơ bản hay cả phụ cấp ạ? Em nghe nói có các khoản phụ cấp cũng phải đóng, vậy loại phụ cấp nào đóng Bảo hiểm và loại phụ cấp nào ko phải đóng ạ? Trả lời sớm sớm giúp em với! Em đang cần gấp lắm!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bảo hiểm xã hội là mình đóng trên mức lương cơ bản hay cả phụ cấp ạ? Em nghe nói có các khoản phụ cấp cũng phải đóng, vậy loại phụ cấp nào đóng Bảo hiểm và loại phụ cấp nào ko phải đóng ạ? Trả lời sớm sớm giúp em với! Em đang cần gấp lắm!

Em đọc trong QUYẾT ĐỊNH Số: 902/QĐ-BHXH ngày 26 tháng 6 năm 2007 Ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc. Trong đó nêu rất rõ cho từng trường hợp cụ thể nhé.

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
bảo hiểm xã hội

mình thấy quy định nhà nước về đóng bảo hiểm bắt buộc không hợp lý quá
với 1 cty quy mô nhỏ chỉ khoản vài nhân viên thì chi phí để cử hẵn 1 người làm công tác bảo hiểm thật là mất thời gian và tốn kém.
bây giờ đã có bảo hiểm tự nguyện sao không để các cá nhân này nhận trực tiếp từ cty rồi tự kê khai với bên bảo hiểm - đơn giản hơn
trong khi thủ tục làm với bên bảo hiểm giấy tờ kê khai quá nhiều.
trong khi đó cty nhỏ thì nhân viên làm đâu ổn định, thay đổi thường xuyên lại phải báo cáo kê khai hoài thật tốn kém.
mình thấy như trước kia số nhân viên <10 thì không cần đóng BH bắc buộc hợp lý hơn.
trong khi đó hệ thống bảo hiểm của mình có ra cái gì đâu, như bảo hiểm y tế mình đóng từ học sinh tới giờ bao nhiu tiền ko bít chứ có bao giờ sử dụng đâu, xài cái thẻ đó vào bịnh viện giống như đi xin í
vẫn biết bảo hiểm là quyền lợi của người lao động nhưng với tình hình như vậy mình thấy đối với các công ty nhỏ hầu như không ai muốn đóng cả.
có ai nghĩ giống mình ko nhĩ :(
bức xúc quá nên vẫn chưa làm thủ tục với bên bảo hiểm nữa lè
không bít phạt ntn nhĩ <ai cho bít zới> :D làm biếng đọc luật quá

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Mình hoàn toàn không đồng ý với bạn

Ở đây mình muốn nhấn mạnh đến quyền lợi của người lao động: hiện nay người LĐ lãnh trợ cấp 1 lần từ BHXH =1,5 tháng lương cho 1 năm làm việc.BHYT trong nhiều trương hợp là chiếc phao cứu mạng đối với người lao động có thu nhập thấp.Cty có vài nhân viên thì kế toán kiêm luôn công việc kê khai BHXH,YT.Cũng không mất thời gian bao nhiêu.Từ trước tới nay, đóng bHXH,YT ở cty là bắt buộc mà, đâu có quy định số người.Chỉ có thành lập côngđoàn cơ sở mới yêu cầu từ 10 người trở lên

B

BMC

Guest
17/7/07
30
0
0
Hà nội
Mình cũng mong rằng BHXH tự nguyện sớm đưa vào triển khai. Để nhân viên trong các đơn vị nhỏ tự tham gia đóng, DN chỉ cần thanh toán tiền lương trong đó bao gồm cả tiền đóng BHXH như thế thuận tiên hơn. Các đơn vị nhỏ nhân viên ra vào liên tục nên giải quyết 3 cái việc này mệt lắm. Với lại nhân viên họ cũng ko cố định làm 1 chỗ nên đóng BH bắt buộc thường bị dán đoạn, ko liên tục nên đến khi nào mới đủ 20 năm đối với nam, 15 năm đối với nũ đây. tốt nhất là tự nguyện đóng dù có đi làm hay ko đi làm

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Theo mình thì đóng BHXH bắt buộc đối với tất cả các cty là hợp lý, vì đó là quyền lợi của người lao động.

NHƯNG:
1- BHXH phải thay đổi lại cung cách làm việc, phải mang tính phục vụ tận tình chu đáo;
2- BHXH phải cho các cty đăng ký BHXH, thay đổi, bổ sung, các chế độ ốm đau, thai sản... qua mạng thì mới không làm phiền hà và mất thời gian của NSDLĐ và NLĐ
...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA