Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
Mọi người trên Web cố vấn giúp em với:
Cùng một lúc báo giảm toàn bộ số lao động tham gia đóng BHXH của một cty mà ko cần một công văn hay thông báo gì về công ty có được ko, vì cty đó hoạt động ko hiệu quả nhưng vẫn chưa làm thủ tục tạm dừng hay giải thể, còn toàn bộ số nhân viên của cty đó thì được một cty mới tiếp nhận và tiếp tục đóng bảo hiểm.
Còn nữa là một số nhân viên của cty cũ bắt đầu tham gia BHXH từ quý 4/2007 nhưng chưa có sổ, sang đầu tháng 01/2008 bắt đầu tham gia BHXH ở cty mới thì làm thế nào ạ? (Cty mới ở quận khác)
Các bác nhiều kinh nghiệm cho em xin ý kiến nên làm thế nào trong trường hợp này.Em cảm ơn nhiều!

Cùng 1 lúc bạn báo giảm toàn bộ số lao động thì bắt buộc bạn phải làm công văn nêu rõ lý do báo giảm.Còn nếu toàn bộ số lao động ấy đã có đơn vị khác tiếp nhận rồi thì bạn làm thủ tục thuyên chuyển hoặc chấm dứt hợp đồng với các trường hợp đó kèm theo với đối chiếu của tháng báo giảm.
Những lao động ở đơn vị bạn khi chuyển sang đơn vị khác để đóng BHXH thì bắt buộc bạn phải làm sổ cho họ.
chúc bạn luôn thành công :inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LuongHoangOanh

Guest
16/11/07
7
0
0
49
Can Tho
BHXH là bảo hiểm bắt buộc do đó cty bạn chưa làm thủ tục giải thể thì ko được chấp nhận đâu, chỉ chấp nhận khi bạn : làm công văn xin ngưng tham gia và giải trình với cơ quan BHXH,lập theo mẩu 03-TBH để báo giảm đồng thời, kèm theo quyết định giải thể của cty và quyết định của cục thuế nữa mới đủ tính chất pháp lý.
Còn trường hợp một số nhân viên của cty cũ bắt đầu tham gia BHXH từ quý 4/2007 nhưng chưa có sổ thì buộc người phụ trách cty cũ phải làm thủ tục để được cấp sổ vì theo luật BHXH tham gia 1 tháng thì được cấp sổ rồi, đó là quyền lợi của các nhân viên đó bạn nên giải thích để họ hiểu và ko có lý do vì mà ko cấp sổ cho họ, nếu cty củ từ chối ko thực hiện thì các nhân viên đó làm đơn khiếu nại với sở lao động TBXH.
Sau khi các nhân viên đó được cấp sổ và kết sổ ở cty củ sang cty mới vẫn tiếp tục tham gia bình thường,bạn lập mẫu 03-TBH để báo tăng với cơ quan BHXH kèm theo hợp đồng lao động. Còn trường hợp khác quận thì cũng tham gia bình thường chỉ khi khác tỉnh hoặc khác thành phố thì phải cầm cuốn sổ BHXH đến cơ quan BHXH cấp tỉnh or cấp thành phố (ở nơi củ) và yêu cầu cơ quan BHXH đóng mọc để chuyển tỉnh (giám đốc cấp tỉnh or cấp thành phố ký trên sổ mới hợp lệ nha).
chúc bạn thành công nhé !

I

immortelle

Guest
10/12/07
39
0
0
HCM City
Bhxh, Bhyt

Cty em có ký HDLD với 02 người chức danh PTGĐ nhưng hai ngư đó đã tham gia BHXH, BHYT ở cơ quan khác vậy cty em có đóng các loại BH cho hai người đó nữa ko? và phải giải trình như thế nào cho phòng LĐ- TL. lần đầu tiên làm kế toán tiền lương em rất bỡ ngỡ, góp ý cho em nhé.

nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
Cty em có ký HDLD với 02 người chức danh PTGĐ nhưng hai ngư đó đã tham gia BHXH, BHYT ở cơ quan khác vậy cty em có đóng các loại BH cho hai người đó nữa ko? và phải giải trình như thế nào cho phòng LĐ- TL. lần đầu tiên làm kế toán tiền lương em rất bỡ ngỡ, góp ý cho em nhé.[/QUOTE]

Em ah!Trong diễn đàn đã trả lời rất nhiều rùi em nên vô để xem trong diễn đàn nhé.
Trường hợp đó em chỉ cần ký HDLD phần BHXH,BHYT em trả vào lương để họ tự đóng ở đơn vị khác và nhớ bảo các ông, bà đó làm 1 tờ cam kết đã đóng BHXH ở đơn vị đó
Chúc em thành công nha
:jump:

H

hieukien

Guest
21/2/08
12
0
0
hanoi
Quận Thanh Xuân - HN - Đăng ký BHXH ở đâu ?

Em là thành viên mới mong các anh, chị giúp đỡ. hiện nay em được giao làm phần BHXH mà em chưa biết thủ tục thế nào, nộp hồ sơ ở đâu. Cty em ở địa bàn quận Thanh Xuân. Ai biết chỉ dùm em với nhé

hanghai

hanghai

1,2,3....cố lên bà con ơi
17/11/07
92
0
0
GL
Bhxh

Em là thành viên mới mong các anh, chị giúp đỡ. hiện nay em được giao làm phần BHXH mà em chưa biết thủ tục thế nào, nộp hồ sơ ở đâu. Cty em ở địa bàn quận Thanh Xuân. Ai biết chỉ dùm em với nhé

Bên cty bạn đã đăng ký thang bảng lương với Sở LĐTBXH chưa?Nếu chưa thì bạn phải làm cái đó trước tiên, sau đó khi được Sở duyệt thì mang 02 bản đó lên BHXH quận Thanh Xuân nộp nhé.
Địa chỉ: E14- Thanh Xuân Bắc( gần chợ ý, đối diện là CA phuờng đó),Sau đó Cán bộ BHXH sẽ huớng dẫn bạn làm tiếp.
Bạn chịu khó vào mà forum mà đọc, có chỗ nào chưa hiểu thì hỏi tiếp.

P

phuong trang

Guest
CP đóng BHXH BHYT

:help:Xin chào các anh chị thành viên
Giúp mình tình huống này nhé, vì thực tế cứ phát sinh ra 1001 tình huống nhức óc...

cty mình đóng BHXH BHYT cho NLD trọn gói hết 23%, như vây mình đưa vào CP trong kỳ là 23% luôn sao?? , còn nếu đưa vào CP trong kỳ 17% theo qui định , thì 6% kia mình đưa vao đâu ??

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Mình xin đóng góp 1 số ý kiến như sau:

1. Đối với trường hợp thử việc: công ty không phải đóng BHXH và BHYT cho người LĐ, và cũng ko cần bắt buộc phải ghi là "công ty đã trả 17% BH vào phần lương...." trên HĐLĐ.

2. về mẫu Hợp đồng lao động: khi bạn đi đăng ký LĐ hay đăng ký bảo hiểm, họ chỉ chấp nhận nếu bạn dùng Hợp đồng LĐ màu xanh (mẫu có sẵn), hoặc bạn được quyền gõ HĐ và in ra trên giấy A4 tuy nhiên nội dung phải đúng 100% như trên biểu mẫu có sẵn, không được thêm bớt bất cứ thông tin gì. Trước đây mình đã từng mang Hợp đồng do công ty soạn ra để đi đăng ký nhưng họ ko chấp nhận đó!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Đưa vào lương của CNV. Đó là khoản lẽ ra CNV đóng, mình xem như khấu trừ. Bảng lương đưa CN ký thì sẽ có cột tổng lương, khấu trừ BHXH 6%, thực nhận.

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Mình mới vào lam nên chưa hiểu nhiều về BHXH BHYT phải hạch toán ra sao, kết chuyển thế nào, mấy năm trước công ty mình chưa đóng BH T9/2007 vừa rồi mới tham gia và bị truy thu 2 năm
17%N154
-->C3383
6% N334
-->N642

Mong các anh chị giúp mình với chắc là mình phải tìm hiểu về BH nhiều hơn nữa

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Hàng tháng khi bạn lập bảng lương cho CB - CNV của mình thì sẽ trích lương của họ để nộp 6% (BHXH 5%- BHYT 1%) ví dụ chi tiết :
1/ Nguyễn Văn A: Lương chính 1000, PC trách nhiệm 100, phụ cấp xăng 100 thì lương đóng BHXH - BHYT sẽ là 1100 x 6% : 66. N334, C338 (tách BHYT - BHXH tương ứng)
2/ Công ty phải nộp 1100 x17% = 187. No 642, C338(tách BHYT - BHXH tương ứng) .
Khi thanh toán lương thì thanh toán 1100- 66 = 1034 N334, C111,112
Nop BHXH- BHYT : 1100 * 23% = 253. N338. C111,112.
Thân

N

ngvan78

Guest
26/2/08
24
0
1
Tp.HCM
Sau khi bạn đăng ký sử dụng lao động thì tiếp theo bạn phải làm hệ thống thang bảng lương cho công ty rồi nộp ở Phòng LĐ-TBXH ( nếu bạn không biết làm thì lên trên phòng LĐ-TBXH hỏi người ta, họ sẽ hướng dẫn cho bạn cần làm những gì), tiếp theo đó bạn mới qua bên Phòng BHXH để đăng ký

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
:help:Xin chào các anh chị thành viên
Giúp mình tình huống này nhé, vì thực tế cứ phát sinh ra 1001 tình huống nhức óc...

cty mình đóng BHXH BHYT cho NLD trọn gói hết 23%, như vây mình đưa vào CP trong kỳ là 23% luôn sao?? , còn nếu đưa vào CP trong kỳ 17% theo qui định , thì 6% kia mình đưa vao đâu ??

Bảo hiểm xã hội thì 6% công nhân đóng, 17 % doanh nghiệp đóng nưac.Bạn hạch toán
Trich lương :
Nợ TK 641,642,622
Có TK 334
Trich BHXH
Nợ TK 641,642,622 :17%
Nợ TK 334 :6%
Có TK 338
Đóng 23 %
Nợ Tk 338
Có TK 111,112

T

thuhuyen87

Guest
10/1/08
4
0
0
Vietnam
Bảo hiểm xã hội

Cơ quan em thành lập đã 5 năm nhưng giờ mới tiến hành làm bảo hiểm xã hội. Xin hỏi với mức lương tối thiểu hiện nay thì em sẽ đóng bao nhiêu? có phải lấy 620.000 x 23% trong đó 17% doanh nghiệp chịu, 6% người lao động chịu. Giúp em nhanh nhé

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn tham chiếu quy định trong Luật BHXH:
Điều 91. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động
1. Hằng tháng, người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này đóng bằng 5% mức tiền lương, tiền công vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 8%.
2. Người lao động hưởng tiền lương, tiền công theo chu kỳ sản xuất, kinh doanh trong các doanh nghiệp nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp thì mức đóng bảo hiểm xã hội hằng tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, hằng quý hoặc sáu tháng một lần.
3. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này do Chính phủ quy định.

Điều 92. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động
1. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng trên quỹ tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này như sau:
a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; trong đó người sử dụng lao động giữ lại 2% để trả kịp thời cho người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ quy định tại Mục 1 và Mục 2 Chương III của Luật này và thực hiện quyết toán hằng quý với tổ chức bảo hiểm xã hội;
b) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
c) 11% vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 14%.
Mức đóng:2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
Lấy mức lương cơ bản ghi trong hợp đồng lao động làm căn cứ đóng BHXH và BHYT. Với mức lương như của bạn nếu không thêm tiền phụ cấp bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội thì lấy : 620.000 x 23% là đúng rồi. Bạn tham khảo thêm trong diễn đàn những topic nói về BHXH sẽ tìm được nhiều điều bổ ích. Mến !

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Bhxh, Bhyt 2008

Mình mới làm BHXH, BHYT, cty mình đang nộp BHXH, BHYT rồi, nộp theo quý. Mình mới bắt đầu công việc này từ năm 2008. Bạn nào biết cho mình hỏi
- Các loại báo cáo phải nộp về BHXH, BHYT bắt đầu từ năm 2008, nộp theo quý. Có mẫu văn bản nào,chỉ cho mình địa chỉ down về ?
- Bây giờ cty mình đăng kí thêm người nộp BHXH, BHYT nữa, thì cần các giấy tờ gì ?
Thanks !

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình mới làm BHXH, BHYT, cty mình đang nộp BHXH, BHYT rồi, nộp theo quý. Mình mới bắt đầu công việc này từ năm 2008. Bạn nào biết cho mình hỏi
- Các loại báo cáo phải nộp về BHXH, BHYT bắt đầu từ năm 2008, nộp theo quý. Có mẫu văn bản nào,chỉ cho mình địa chỉ down về ?
- Bây giờ cty mình đăng kí thêm người nộp BHXH, BHYT nữa, thì cần các giấy tờ gì ?
Thanks !
Bên mình đang làm thủ tục đóng bảo hiểm nên mình không rõ lắm! Chỉ biết rằng nếu muốn đóng BHXH, BHYT thêm cho CBCNV thì làm hồ sơ như mới. Nếu muốn đóng BH thêm vào các tháng trước thì làm công văn xin truy thu.
Vài điều góp ý

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Thanks !

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=36918&page=3 ở đây có mẫu mà bạn cần nè. Có gì tham khảo thêm nhé

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Thanks !

Nếu đăng ký tăng người và làm sổ mới thi làm mẫu 02b 2 bản, tờ khai 2 bản, mẫu 03 3 bản, kèm theo CMND va HĐLD photo.ở Huế mình làm như vậy ko biết ở nơi khác thì thế nào. Nếu muốn chắc chắn bạn gọi điện đến cơ quan BHXH để hỏi chi tiết nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA