Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
Theo mình được biết thì BHXH là bắt buộc nếu hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên, còn nếu hợp đồng thời vụ dưới 2 tháng thì phải đóng thuế TNCN 10%. Mình làm cho công ty nhà nước ở tỉnh thì bên mình thuê khoán lao động ngoài thường làm hợp đồng trên 3 tháng và cho họ ghi thêm 1 bản cam kết không có nhu cầu đóng BHXH ( Cái này là mình thấy không hợp lý nhưng cũng có sự bật đèn xanh của bên thuế nên bên mình vẫn làm như thế).
Nhưng theo thông tư số 62 thì nên để hợp đồng lao động dưới 3 tháng ( để tránh nộp BHXH bắt buộc) và thêm cam kết Mẫu số: 23/CK-TNCN để tránh thuế TNCN 10% cho họ.
nếu hợp đồng thử việc hơn 2 tháng thì sao nhỉ, có phải đóng BH KO?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
Tham gia bhxh lần đầu năm 2011

Tham gia BHXH lần đầu năm 2011 cần thủ tục gì nhỉ có gì thay đổi với năm 2010 ko vậy bà con

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
nếu hợp đồng thử việc hơn 2 tháng thì sao nhỉ, có phải đóng BH KO?:wall:

Theo Điều 32 của Bộ Luật Lao động thì không được phép thử việc quá 2 tháng bạn ơi.

"Người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.
Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thỏa thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thỏa thuận."

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
HĐLĐ hơn 3 tháng mới đóng BH bạn ạ
Còn thử việc thì khg quá 2 tháng nhé. Nếu cty không chịu ký hợp đồng chính thức với bạn thì bạn nghỉ tìm công ty mới đi hehehe

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
không có thay đổi gì mới. Thủ tục thế nào mời bạn vào trang web BHXH TPHCM xem. Còn ở Phú Yên thì mình không biết bạn nên đến CQuan BHXH ở đó hỏi nhé

piously

piously

Guest
12/5/09
34
0
6
TP HCM
Ban tinh BHXH, BHYT trên lương cơ bản tổng mức đóng là 26,5% và 2% BHTN nữa nhé. Các phụ cấp khác chỉ nhằm tính vào CP tiền lương của Cty.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Hiện nay em đang tính trích nộp BHXH, BHYT theo sơ đồ sau nhưng không biết có đúng không, em làm bên hành chính sự nghiệp.

(16% BHXH cơ quan đóng + 6% BHXH cá nhân đóng) + ( 3%BHYT cơ quan đóng + 1,5% BHYT cá nhân đóng) = 26.5%

- Trong bảng lương cơ quan em có:
- Lương cơ bản.
- Phụ cấp chức vụ.
- Phụ cấp khu vực.
- Phụ cấp ưu đãi nghành.
Vậy BHXH, BHYT sẽ tính dựa trên lương cơ bản và các loại phụ cấp nào?

Đúng rồi đó bạn, mức lương để tính BHXH là mức lương cơ bản thôi bạn k bao gồm phụ cấp. Và tùy theo vùng mà bạn xác định mức Lương cơ bản = mức lương tối thiểu vùng + 7% lương tối thiểu vùng nữa (đối với lào động đã được đào tạo nghề, tức là k phải lao động phổ thông đó) nhe.
VD: mình ở Cần Thơ, thuộc KV 2. Thì lương tối thiểu vùng của KV2 = 1.200.000, + thêm 7% lương đối với lao động đã đào tạo nghề = 1.200.000*7% = 84.000 => Lương cơ bản (để xác định mức đóng BH) = 1.200.000 + 84.000 = 1.284.000. Bạn tham khảo phụ lục mức lương theo link sauhttp://www.thuvienphapluat.vn/archive/Nghi-dinh/Nghi-dinh-108-2010-ND-CP-muc-luong-toi-thieu-vung-nguoi-lao-dong-lam-viec-vb113875t11.aspx

H

haidangclub

Guest
27/4/09
3
0
1
37
Lai Châu
Cái khó của em là em áp dụng cách tính BH với tổng mức đóng là 26,5% nhưng quý nào em cũng bị nợ lại BH tầm 400.000

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cái khó của em là em áp dụng cách tính BH với tổng mức đóng là 26,5% nhưng quý nào em cũng bị nợ lại BH tầm 400.000
cty nhỏ ít nhân viên ko tham gia BHTN cũng đươc

P

phuongthao070888

Sơ cấp
1/11/10
36
0
0
đồng nai
cty nhỏ ít nhân viên ko tham gia BHTN cũng đươc

Chị ơi cho em biết rõ hơn nhé. Công ty em cũng thuộc dạng nhỏ, hiện nay cũng chưa mua BH này cho nhân viên. Không biết chị có thể dẫn nguồn quy định cho em được không ah

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Chị ơi cho em biết rõ hơn nhé. Công ty em cũng thuộc dạng nhỏ, hiện nay cũng chưa mua BH này cho nhân viên. Không biết chị có thể dẫn nguồn quy định cho em được không ah
mình cũng ko nhớ đọc cái đó ơ đâu nữa nhưng theo quy định nếu DN nhỏ có ld dươi 10 người ko tham gia BHTN cũng dc , bên mình cty cũng it nhân viên nên bên BH cũng ko bắt tham BHTN

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

mình cũng ko nhớ đọc cái đó ơ đâu nữa nhưng theo quy định nếu DN nhỏ có ld dươi 10 người ko tham gia BHTN cũng dc , bên mình cty cũng it nhân viên nên bên BH cũng ko bắt tham BHTN
Xem ở đây:
Luật BHXH

Điều 2. Đối tượng áp dụng
...
4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.

Cứ thế mà thực hiện.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Bạn coi trong Nghị định 127/2008/NĐ-CP Quy định chi tiết và hứong thi hành một số điều của Luật BHXH về BHTN, ngày 12/12/2008 của Th3 tướng chính phủ

T

TeoPro113

Sơ cấp
12/8/09
17
0
0
Hà nội
các bác ơi cho em hỏi, em đã đăng ký đóng BHXH với BHXH quận Hai Bà Trưng xong rồi, bây giờ em muốn xin cấp sổ BHXH. Vậy em cần làm những giấy tờ gì hả các bác. Các bác giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn!

N

nguyenquy1986

Sơ cấp
6/9/10
0
0
1
37
yen dinh thanh hoa
Các anh, chị ơi ai đã làm hồ sơ tham gia BHXH ở Cầu Giấy rồi giúp em với

Cho em hỏi giờ muốn tham gia BHXH ( công ty em tham gia lần đầu) thì cần làm những thủ tục gì ạ? Anh chị nào biết thì giúp em với nhé.
Em xin cảm ơn cả nhà.

P

phuongktpn

Guest
29/10/10
1
0
0
35
tt-sịa
mới thử việc thôi mà.cái này phải có hợp đồng mới xét nộp BHXH chứ.

H

huongts

Guest
28/12/09
1
0
0
38
bac ninh
Bhxh

thầy giáo cho mình câu hỏi này mà chẳng hiểu gì cả: BHXH trả thay lương:20.000 ( do có lao động nghỉ chế độ thai sản).Mọi người giúp mình nhé.

quangvu1open

quangvu1open

Trung cấp
4/6/09
77
0
6
33
quảng ninh
đây chắc là do HBXH trả cho ng lao động theo chế độ đây mà.
cũng giống như khi ốm đau bệnh tật ấy mà

đây chắc là do HBXH trả cho ng lao động theo chế độ đây mà.
cũng giống như khi ốm đau bệnh tật ấy mà

Sửa lần cuối:
hoctapnd

hoctapnd

Fu yêu kế toán!
17/9/10
89
0
0
31
Nam Định
Đúng rồi đó bạn đây chính là khoản mà công ty BH trả cho người lao động có tham gia bảo hiểm khi nghỉ ốm đau, thai sản.

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
bảo hiểm xã hội, y tế

Từ tháng 01/2011 mức lương tối thiểu tăng lên 1.350.000 đồng, vậy mình điều chỉnh tăng cho người lao động bắt đầu từ tháng 01/2011hay sao.Bây giờ tháng 03/11 mình mới làm vậy điều chỉnh tăng từ tháng 3 này được ko hay bắt buộc phải tháng 01

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA