Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
M

mathue2704

Guest
14/12/09
1
0
0
40
hue
cả nhà kế toán cho mình hỏi, quý II này cty mình có bạn nghỉ đẻ vậy cần lập những danh sách gì không mọi người?
Đầu tháng mình lên bhxh 71 quán thánh để đối chiếu. Cô bạn mình nghỉ đẻ nên mình phải đi làm hộ mà mình thì chưa làm cái này lần nào.
Hỏi kinh nghiệm cả nhà
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Toanhntm

Sơ cấp
12/12/10
44
6
8
Hanoi
Một số vấn đề về BHXH, BHYT, BHTN...giúp e với.

Chào các anh chị và các bạn giúp e trả lời 1 số câu hỏi bên dưới nhé.
Cơ quan e (HCSN) có ký hợp đồng lao động cho một người như sau: " Ký 3 tháng đầu ( 3 tháng thử việc ăn lương 85%), tiếp theo ký 6 tháng ( lương 85%), Ký 6 tháng nữa. sau đó ký 1 năm...
-Vậy khi người lao động đó làm việc trong 3 tháng đầu ( thử việc ) có phải đóng BHXH, BHYT không ạ? Nếu mà đóng thì 3 tháng đầu là bặt buộc hay tự nguyện ak. Bước sang tháng thứ 4 là cơ quan "bắt buộc" phải đóng bảo hiểm cho mình đúng không?. Trường hợp người lao động ký 3 tháng thử việc xong rồi, sang tháng ký thêm 1 cái HĐLĐ chỉ trong 2 tháng, vậy 2 tháng sau có phải đóng BHXH... không ak? nếu mà đóng là bắt buộc hay tự nguyện ak.
- Về Bảo hiểm thất nghiệp: E ra BHXH hỏi thì người ta bảo là ký hợp đồng 12 tháng trở lên hoặc LĐ làm việc đủ 12 tháng trở lên thì phải đóng BHTN. VẬy có tính cả 3 tháng thử việc kia vào không ạ?

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Chào các anh chị và các bạn giúp e trả lời 1 số câu hỏi bên dưới nhé.
Cơ quan e (HCSN) có ký hợp đồng lao động cho một người như sau: " Ký 3 tháng đầu ( 3 tháng thử việc ăn lương 85%), tiếp theo ký 6 tháng ( lương 85%), Ký 6 tháng nữa. sau đó ký 1 năm...
-Vậy khi người lao động đó làm việc trong 3 tháng đầu ( thử việc ) có phải đóng BHXH, BHYT không ạ? Nếu mà đóng thì 3 tháng đầu là bặt buộc hay tự nguyện ak. Bước sang tháng thứ 4 là cơ quan "bắt buộc" phải đóng bảo hiểm cho mình đúng không?. Trường hợp người lao động ký 3 tháng thử việc xong rồi, sang tháng ký thêm 1 cái HĐLĐ chỉ trong 2 tháng, vậy 2 tháng sau có phải đóng BHXH... không ak? nếu mà đóng là bắt buộc hay tự nguyện ak.
- Về Bảo hiểm thất nghiệp: E ra BHXH hỏi thì người ta bảo là ký hợp đồng 12 tháng trở lên hoặc LĐ làm việc đủ 12 tháng trở lên thì phải đóng BHTN. VẬy có tính cả 3 tháng thử việc kia vào không ạ?

1 ) Nên đọc Bộ luật Lao động về ký hợp đồng lao đồng.
2) Nên đọc Luật BHXH về đối tượng đóng BHXH
3) Nên đọc Luật BHTN

H

huylinh2108

Sơ cấp
2/4/11
18
0
1
35
TP.HCM
Oái!!! Thế mà cơ chế ở ngoài bắc khác ghê! Mình thấy hầu hết các công ty đều bắt buộc nhân viên làm tới tháng thứ 6 mới được đóng bảo hiểm...

B

bahbihqui

Guest
4/4/11
1
0
0
hanoi
Chào các anh chị,
Em đang làm cắt bảo hiểm cho một nhân viên ở công ty, ở biểu mẫu 03_TBH, cột "từ tháng/năm" (cột số 15) thì mình ghi thời gian bắt đầu nghỉ việc hay thời gian cắt bảo hiểm thực tế? (vì chị ấy nghỉ việc bắt đầu từ tháng 3, nhưng đến tháng 4 em mới thông báo cắt bảo hiểm). Em cảm ơn các anh chị.

N

nguyennh

Trung cấp
6/7/10
50
1
8
Hai Phong
Chào các anh các chị.

Em đi làm BHXH lần đầu cho công ty, mọi thủ tục đã ok hết rồi. Nhưng bên BH họ yêu cầu nộp Bảng lương đăng ký với Sở Lao Động và Thương Binh Xã Hội cho họ nữa thì họ mới nhận hồ sơ.

Em không biết cái đó.

Em qua Sở LD&TBXH thì họ kêu về đọc TT 28/2007, em tải về rồi, đọc, nhưng không tìm thấy mẫu biểu.

Các anh chị đã làm qua chỉ cho em với ạ, nếu được gửi cho em mẫu biểu vào mail này với nguyenthinhan105@gmail.com

Em cám ơn rất rất nhiều.

Em đang cần gấp lắm ạ

nguyenha123

nguyenha123

giolangthang.....
26/4/09
92
0
6
Hải Hậu - Nam Định
Chào các anh các chị.

Em đi làm BHXH lần đầu cho công ty, mọi thủ tục đã ok hết rồi. Nhưng bên BH họ yêu cầu nộp Bảng lương đăng ký với Sở Lao Động và Thương Binh Xã Hội cho họ nữa thì họ mới nhận hồ sơ.

Em không biết cái đó.

Em qua Sở LD&TBXH thì họ kêu về đọc TT 28/2007, em tải về rồi, đọc, nhưng không tìm thấy mẫu biểu.

Các anh chị đã làm qua chỉ cho em với ạ, nếu được gửi cho em mẫu biểu vào mail này với nguyenthinhan105@gmail.com

Em cám ơn rất rất nhiều.

Em đang cần gấp lắm ạ

Bạn check mail đi, gửi rồi nha!

M

maithuan

Guest
10/8/06
5
0
0
39
HN
Tham gia BHXH lần đầu năm 2011 cần thủ tục gì nhỉ có gì thay đổi với năm 2010 ko vậy bà con

Về thủ tục thì không có thay đổi gì cả nhưng về căn cứ thì có: thay vì - Căn cứ nghị định 97/2009/NĐ-CP ngày 30/10/2009 của Chính phủ thì bạn căn cứ vào nghị định 108/2010 ngày 29/10/2010. Nghĩa là thay đổi mức lương tối thiểu vùng.

Sửa lần cuối:
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Tiện mục của bạn, cho mình hỏi luôn nhé. Khi tham gia bảo hiểm xã hội, mình xây dựng lại thang bảng lương của năm 2011 khác với 2010 được không nhỉ?

G

Giang yen

Guest
8/4/11
1
0
0
35
hung yen
Mình cũng nghĩ thời gian thử việc không phải đóng BHXH, sau khi ký HĐLĐ chính thức với công ty rồi mới làm sổ và đóng BH chứ nhỉ!

Mình là thành viên mới, xin được gửi lời chào đến bà kon cô bác trong gia đình webketoan, mình mới ra trường nên còn rất nhiều điều chưa biết. Mong mọi người chỉ bảo thêm!

Sửa lần cuối:
N

nguoiluhanh1

Sơ cấp
22/3/11
8
0
1
viêt nam
các bác cho em hỏi : Một người ký hợp đồng lao động tại nhiều cty thì phải đóng BH bắt buộc tại cty nào?
Có quy định nào hướng dẫn điều này ko vậy? Post lên cho em tham khảo với!!!!
Em mới ra trường còn bỡ ngỡ nhiều lắm, rất mong nhà mình giúp đỡ!!!!!!!!!!!

2

2011huong

Guest
18/4/11
2
0
0
36
Bắc Ninh
Thủ tục hưởng chế độ thai sản

em chào các bác. Các bác cho em hỏi để làm thủ tục hưởng chế độ thai sản cho người lao động cần phải làm thủ tục gì, gồm những chứng từ gì. Các bác chỉ bảo cụ thể cho em nhé. cảm ơn các bác

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
các bác cho em hỏi : Một người ký hợp đồng lao động tại nhiều cty thì phải đóng BH bắt buộc tại cty nào?
Có quy định nào hướng dẫn điều này ko vậy? Post lên cho em tham khảo với!!!!
Em mới ra trường còn bỡ ngỡ nhiều lắm, rất mong nhà mình giúp đỡ!!!!!!!!!!!

NLĐ có thể tùy chọn đăng ký BHXH tại 1 cty và thông báo cho các cty còn lại biết để không tham gia BH bị trùng, và nên thương lương với các cty còn lại mức lương phải bao gồm BHXH.

Có trường hợp NLĐ tgia BHXH nhiều nơi, đến khi BHXH phát hiện ra thì hoàn trả lại tiền BHXH (gồm cả phần chi phí DN và cá nhân bị trích từ lương) cho cá nhân NLĐ đó, trong khi tổng số BHXH này có 01 phần chi phí của DN, tại sao cquan BHXH không tách ra hoàn trả cho đúng nhỉ?
Vd: năm 2008 cá nhân bị DN A trích lương 8triệu nộp BH, và phần chi phí của DN nộp BH cho NV này là 17triệu, TC = 25triệu.
Năm 2009 Khi cquan BHXH phát hiện NLĐ này đã tgia BHXH nơi khác, thì hoàn trả 25triệu cho cá nhân (thay vì của cá nhân chỉ là 8triệu và của DN là 17triệu), BHXH g/quyyết như vậy là đúng hay sai?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
NLĐ có thể tùy chọn đăng ký BHXH tại 1 cty và thông báo cho các cty còn lại biết để không tham gia BH bị trùng, và nên thương lương với các cty còn lại mức lương phải bao gồm BHXH.

Có trường hợp NLĐ tgia BHXH nhiều nơi, đến khi BHXH phát hiện ra thì hoàn trả lại tiền BHXH (gồm cả phần chi phí DN và cá nhân bị trích từ lương) cho cá nhân NLĐ đó, trong khi tổng số BHXH này có 01 phần chi phí của DN, tại sao cquan BHXH không tách ra hoàn trả cho đúng nhỉ?
Vd: năm 2008 cá nhân bị DN A trích lương 8triệu nộp BH, và phần chi phí của DN nộp BH cho NV này là 17triệu, TC = 25triệu.
Năm 2009 Khi cquan BHXH phát hiện NLĐ này đã tgia BHXH nơi khác, thì hoàn trả 25triệu cho cá nhân (thay vì của cá nhân chỉ là 8triệu và của DN là 17triệu), BHXH g/quyyết như vậy là đúng hay sai?

Em vui lòng chưng chứng cứ (quyết định của cơ quan BHXH) xử lý trường hợp trên. Sẽ trao đổi tiếp.

K

khzaof

Guest
21/2/11
0
0
0
35
hà nội
Đối với người lao động trực tiếp tạo tạo ra sản phẩm hưởng lương sản phẩm ,Thì tính bhxh ,bhyt.... như thế nào ạ ???
có phải là :lsp* hệ số chi trả đúng không ạ ?
Các bác chỉ giúp em với ,em vẫn gà lắm thanks.:D

G

greenisle

Sơ cấp
11/3/11
44
0
0
35
Gò Công
Lần đầu đi làm BHXH lại gặp nhiều vấn đề không rỏ..mong các bác Giúp Cho!
- DN Được thành lập từ tháng 7/ 2010, Kế toán củ đã làm Thủ tục trên phòng lao động, Hồ sơ hiện tại chỉ có Bảng Khai trình sử dụng lao động và thang lương, ko có chứng nhận bên liên đoàn lao động, và vẫn chưa làm thủ tục trên BHXH.
- Hiện tại em mới vào s bảo đi đang kí BH, nhưng vấn đề là Bảng Thang Lương Củ HS lương cao, S nói phải điều chỉnh thấp Hơn, khi quyết toán Lương cho năm 2010 e đã trừ lương theo HĐ với HSL củ!
1) Có được đều chỉnh Lương CB thấp hơn mức lương hiện tại hay không?
2) Khi làm Thủ tục BHXH có truy Thu đối với những HĐ đã kí vào năm 2010 hay không? Khi đóng BHXH là đóng bắc đầu từ khi mình tham gia BH hay là khi kí HĐ..?
3) Trong trường hợp nì các các bác giúp em phải làm sao để chi phí phải đóng là thấp nhất không ạ?
- Trước mắt em đang làm bảng điều chỉnh lao động!

D

doyendy

Guest
6/8/10
4
0
0
38
daklak
BHXH được tính bằng 20%tiền lương thực tế trong đó 15% tính vào chi phí doanh nghiệp, 5% do người tham gia bảo hiểm nộp.
Đk: Nợ TK 334: 5%
Nợ TK 622, 627,641, 642: 15%
Có TK: 338

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
36
Hải Phòng
em chào cả nhà. Saumột thời gian không thể vào Web vì gõ chữ ko lên được dấu. Hôm nay em xin nhờ cả nhà giup em với. Tháng 10 này công ty em đóng bảo hiểm cho nhân viên. em lo lắng vì không bit sẽ pai làm ntn trong nghiệp vụ. Tính kiểu gì, ccông ty em ko có hệ số lương thì ko cần pải khai vấn đề đó đúng không a?

thủ tục đang ký bảo hiểm có lâu ko a.? cảc nhà giúp em với vì em chưa có kinh nghiệmh trong vấn đề này

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Em vui lòng chưng chứng cứ (quyết định của cơ quan BHXH) xử lý trường hợp trên. Sẽ trao đổi tiếp.

Lúc trước em có 01 chị bạn làm nhân sự bên Quận Bình Thạnh nói như vậy, thật sự em thấy vô lý, nên mới hỏi ý kiến anh cùng trao đổi.
Cảm ơn anh

D

diepduong

Guest
8/8/09
1
0
0
38
thanh xuan ha noi
BHXH được tính bằng 20%tiền lương thực tế trong đó 15% tính vào chi phí doanh nghiệp, 5% do người tham gia bảo hiểm nộp.
Đk: Nợ TK 334: 5%
Nợ TK 622, 627,641, 642: 15%
Có TK: 338

bây giờ người lao động đóng 6%* với lương cơ bản BHXH chứ bạn, chứ ko còn 5% như bạn nói đâu?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA