Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn chỉ cần mở sổ theo mẫu mới để bắt đầu ghi chép.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phammikt

Sơ cấp
8/6/10
12
0
1
quang ninh
cho mình hỏi nếu như minh làm hợp đồng ba tháng một vì công ty mới thành lập chưa đóng bảo hiểm sau đó mình lại làm tiếp phụ lục hợp đồng ba tháng tiếp theo như thế có được không có hợp lệ không.

P

phammikt

Sơ cấp
8/6/10
12
0
1
quang ninh
Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi nếu mình đóng bảo hiểm thì tỉ lệ trích bây giờ là bao nhiêu phần trăm mình trích theo tỉ lệ hiện hành hay là trích theo chế độ quy định của công ty có được không. Em nghe nói bây giờ tỉ lệ trích cả bảo hiểm thất nghiệp là 30.5% trong đó người lao động chịu 8.5%/ lương thực tế còn 22% tính vào chi phí của doanh nghiệp có đung không ạ

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi nếu mình đóng bảo hiểm thì tỉ lệ trích bây giờ là bao nhiêu phần trăm mình trích theo tỉ lệ hiện hành hay là trích theo chế độ quy định của công ty có được không. Em nghe nói bây giờ tỉ lệ trích cả bảo hiểm thất nghiệp là 30.5% trong đó người lao động chịu 8.5%/ lương thực tế còn 22% tính vào chi phí của doanh nghiệp có đung không ạ

Bạn xem bài Tỷ lệ đóng BHXH, BHYT, BHTN và mức lương tối thiểu vùng từ ngày 1/01/2010 - http://www.webketoan.vn/forum/showt...và-mức-lương-tối-thiểu-vùng-từ-ngày-1-01-2010

T

TrungNhi

Sơ cấp
Làm công văn xin huỷ sổ BHXH của NLĐ lên BHXH nơi công ty đăng ký tham gia. Sau đó thông báo cho NLĐ về việc huỷ sổ, nếu sau 12 tháng, NLĐ vẫn không nhận sổ thì chuyển sổ BHXH lên cho BHXH làm thủ tục huỷ. Mình cũng mới làm đến đấy, và phải đợi sau 12 tháng. Không biết có bạn nào làm thế chưa? Chỉ thêm cho mình với.

H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
Hiện tại tất cả các khoản trích theo lương đều tính từ lương căn bản hết,KPCĐ cũng không ngoại trừ. hiện có quy định cộng các khoản phụ cấp trách nhiệm và phụ cấp chức vụ vào để cộng thành quỹ lương các khoản trích theo quỹ này nhưng hiện tại chưa áp dụng. khi nào áp dụng các cơ quan này sẽ gửi công văn cho đơn vị bạn.

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City
Hiện tại tất cả các khoản trích theo lương đều tính từ lương căn bản hết,KPCĐ cũng không ngoại trừ. hiện có quy định cộng các khoản phụ cấp trách nhiệm và phụ cấp chức vụ vào để cộng thành quỹ lương các khoản trích theo quỹ này nhưng hiện tại chưa áp dụng. khi nào áp dụng các cơ quan này sẽ gửi công văn cho đơn vị bạn.

Khi nào ngoại có, ngoại nhớ post lên nhe

P

pipi2303

Guest
10/6/08
1
0
0
Tp.HCM
HANTD
Thành viên

Địa chỉ: Sóc Trăng
Bạn đã cảm ơn bài viết: 0
Bạn được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Cách trích BHXH,BHYT,KPCĐ,TNCN hiện nay phải là 30,5%( trong đó người lao động chịu 8.5%) phải không. Bạn nào biết chỉ dùm nhé vì đang học phần này
Theo luật BHXH mới ban hành thì:
BHXH: 22% trong đó 6% NLĐ đóng, 16% DN chịu
BHYT: 4,5% trong đó 1,5% NLĐ đóng, 3% DN chịu
BHTN: 2% trong đó 1% NLĐ đóng, và 1% DN chịu
Như vậy chỉ có 28,5% thôi chứ k phải là 30,5% đâu. bạn xem lại Luật BHXH đi nhé.

Sư huynh ơi, cho hỏi vậy còn KPCĐ 2% nữa đâu rồi vậy sư huynh!!!

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Hôm trước mình cũng thắc mắc vấn đề này thì thấy có bạn trả lời là:"Hiện tại, nghỉ TS không phải đóng BHXH và BHYT".
Hôm kia mình đi nộp báo giảm và hồ sơ xét duyệt chế độ thai sản cho nhân viên thì không thấy họ nói gì(Mình báo giảm cả BHXH,YT,TN).Bạn thử nhé!Cgúc thành công

T

ThuyLoan15

Guest
21/7/10
4
0
0
34
hà nội
Em mới đi làm, và công ty này cũng mới thành lập ngày 15/07/2010 tại Trường Chinh. Vậy em phải làm những gì để đăng ký về người lao động, bảo hiểm xã hội với các cơ quan liên quan ? Cho em luôn cả địa chỉ với. Cảm ơn anh chị.

T

thanhphu85

Guest
20/7/10
7
0
0
Hải Phòng
Mình hoàn toàn không đồng ý với bạn

Ở đây mình muốn nhấn mạnh đến quyền lợi của người lao động: hiện nay người LĐ lãnh trợ cấp 1 lần từ BHXH =1,5 tháng lương cho 1 năm làm việc.BHYT trong nhiều trương hợp là chiếc phao cứu mạng đối với người lao động có thu nhập thấp.Cty có vài nhân viên thì kế toán kiêm luôn công việc kê khai BHXH,YT.Cũng không mất thời gian bao nhiêu.Từ trước tới nay, đóng bHXH,YT ở cty là bắt buộc mà, đâu có quy định số người.Chỉ có thành lập côngđoàn cơ sở mới yêu cầu từ 10 người trở lên

Công đoàn cơ sở là 5 người chứ.
BH thất nghiệp là 10 người có HĐLĐ từ đủ 12 tháng ỏ không xác định thời hạn.
Còn BHXH 1 người cũng đóng (Luật đã sửa đổi bổ sung rồi bạn ơi)

missly83

missly83

Trung cấp
Công đoàn cơ sở là 5 người chứ.
BH thất nghiệp là 10 người có HĐLĐ từ đủ 12 tháng ỏ không xác định thời hạn.
Còn BHXH 1 người cũng đóng (Luật đã sửa đổi bổ sung rồi bạn ơi)
Có văn bản nào sửa đổi bạn post lên cho mọi người tham khảo với nhé! mình cũng đang muốn tìm hiểu về vấn đề này đây!

S

saohom2632004

Sơ cấp
8/10/07
32
0
6
Nha Trang
bạn trinhquynh83 cũng gửi mail cho mình nhé! mình cũng ở Q. Thanh Xuân. Chuẩn bị mình cũng làm BH cho nhân viên. Mail của mình là trangninhbinh@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Cho mình hỏi trường hợp bên mình quý 3 đóng thừa tiền BHXH, BHYT (đã đóng tháng 7) nhưng tháng 8 lại chuyển địa điểm kinh doanh sang quận khác thì số tiền thừa có được chuyển tiếp sang quý 4 không, hay sang quận mới thì lại phải đóng mới?

N

nguyen mai oanh

Guest
29/6/08
1
0
0
42
Nghe an
Xin chào cả nhà, cho mình, công ty mình thành lập từ tháng 11/2000 nhưng giám đốc công ty mình đến giờ vẫn chưa tham gia đóng BHXH, nhưng giờ giám đốc mình muốn đóng BHXH thời gian tính từ năm 2000 vậy mình cần phải làm những thủ tục gì cả nhà giúp mình với nhé

A

anhpbtn

Guest
5/12/09
18
0
0
39
Co Nhue - Tu Liem - Ha Noi
bảo hiểm thất nghiệp năm 2010 mới có mà. còn kinh phí công đoàn thì thường chỉ có đơn vị hành chính sự nghiệp mới trích thôi.

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
mình cũng đang rất cần gấp, bạn có thể gủi cho mình xin mẫu công văn đăng ký thang bảng lương, bản đăng ký bảng lương với sỏ LĐTBXH được k? mình cũng ở địa bàn quận Thanh Xuân, cty mình dưới 10 lao động, cho mình hỏi luôn địa chỉ Sở lao động thương binh xã hội quận Thanh Xuân dc k? có gì gủi nhanh vào mail cho mình với.mail của mình là: nguyentam210588@gmail.com. Mình cảm ơn trước nhé.

Chỉ có phòng LĐTBXH quận thanh xuân thôi. BHXH quận thanh xuân thì ở đường Nguyễn Quý Đức, đi rẽ vào trong chợ hỏi các bác xe ôm, mình không nhớ địa chỉ đâu.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Xin chào cả nhà, cho mình, công ty mình thành lập từ tháng 11/2000 nhưng giám đốc công ty mình đến giờ vẫn chưa tham gia đóng BHXH, nhưng giờ giám đốc mình muốn đóng BHXH thời gian tính từ năm 2000 vậy mình cần phải làm những thủ tục gì cả nhà giúp mình với nhé
Bây giờ bạn phải làm thủ tục tham gia đóng BHXH xong rồi nộp tền, nếu giám đốc muốn nộp BHXH từ năm 200 đến này là 10 năm thì pahir truy thu số tiền của 10 năm đó và tiền phạt nữa cung khá nhiều đó. Tham gia từ bây giờ thôi cũng đc. mẫu để tham gia BHXH bạn lên cơ quan quản lý đơn vị bạn họ sẽ hướng dẫn cụ thể.

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Chào cả nhà! cty mình có một người mới đóng BH đc 6 tháng và họ muốn chuyển công ty khác. Vậy mình hỏi cả nhà là họ có đc chuyển bảo hiểm không hay phải chờ ít nhất một năm, mình nghe đâu thấy ai bảo vây. Nhưng thấy không đúng lắm nếu một năm thì ng ta không đc nghỉ làm ở đây à. Bác nào bít chỉ giúp với. Thanhks!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà! cty mình có một người mới đóng BH đc 6 tháng và họ muốn chuyển công ty khác. Vậy mình hỏi cả nhà là họ có đc chuyển bảo hiểm không hay phải chờ ít nhất một năm, mình nghe đâu thấy ai bảo vây. Nhưng thấy không đúng lắm nếu một năm thì ng ta không đc nghỉ làm ở đây à. Bác nào bít chỉ giúp với. Thanhks!

Vẫn chốt sổ và chuyển bình thường.
Có thể bạn nhầm: chờ 1 năm là đối với những người nghỉ việc muốn hưởng trợ cấp BHXH một lần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA