Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
T

TeoPro113

Sơ cấp
12/8/09
17
0
0
Hà nội
Các bác ơi cho mình hỏi. Khi viết tờ khai tham gia BHXH, BHYT, BHTN thì phần Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu mình viết như thế nào? là mơi mình khám sức khỏe lần đầu hay là nơi mà mình sẽ đăng ký mua thẻ BHTY, hay là phần này chỉ dành cho người đã có sổ BHXH

Khóa học Quản trị dòng tiền
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
làm mẫu 03a

bạn đừng lo lắng quá! trình tự bạn làm như sau:
trong mẫu 03a có 3 mục bạn p thực hiện: I. tăng lương, II. tăng BHTN, III. giảm lao động.
Nếu trong tháng bạn có phát sinh phần nào thì bạn nhập phần đó, không có thì bỏ qua.
Ví dụ: trong tháng có phát sinh tăng lương.
-Cột 1: STT, Cột 2: tên NV, Cột 3: số sổ BH, Cột 4: mức lương HT, Cột 5, 6, 7, 8: k điền, Cột 9: mức lương mới, Cột 10, 11, 12, 13: k điền, Cột 14: tháng ký trong HĐ, Cột 15 tháng tăng BH, Cột 16: nếu có giảm LĐ mà ng LĐ chưa trả BHYT thì đóng bù( thẻ trả vào ng 05 hàng tháng), Cột 17: nếu trả thẻ rùi thì đánh dấu(X) vào ô này, Cột 18: ghi chú nếu có thai sản nghỉ sinh ghi vào.
-Tương tự nếu tăng BHTN thì ghi chú cột tăng.
*Phần tổng hợp chung:
BHYT, BHTN, BHXH tăng /giảm bao nhiu ng bạn nhập số bấy nhiu.
Quỹ lương dc tỉ lệ với tổng số ng tham gia đóng BH ( số tiền).
Số p nộp = số tiền*tỉ lệ % của từng loại BH.
Số điều chỉnh là số đóng bù hoặc giảm trong tháng trước tính sai hoặc quên đóng.
rui bạn sẽ làm đc thui.:1luvu:

Mẫu 02a:
bạn dùng đối với khai ng LĐ tham gia BH lần đầu.
lần đầu nếu ký HĐ 12tháng thì p tăng bên BHTN nữa.

Sửa lần cuối:
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
đăng ký khám chữa bịnh ban đầu

Bạn Àh!
đó là nơi cty bạn sẽ đóng ĐK tham gia BH cho NV.
nơi KCB thuộc cty bạn đóng tại địa bàn đó.
dù có sổ BH rùi thì khi qua cty khác thuộc vùng khác thì không lẽ bạn chạy lai chỗ nơi KCB cũ khai cho NV.
Bạn khai tham gia bình thường thui, k có j phức tạp lắm đâu.:015:

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Trước đây mình làm cho một công ty. khi chưa ký hợp đồng chính thức với người lao động thì người sử dụng lao động trả hết số tiền bảo hiểm mà người sử dụng lao động phải đóng cho người lao động.

K

ketoanast

Guest
12/1/07
14
0
0
40
Tp Ha Noi
CÓ BÁC NÀO Ở QUẬN ĐỐNG ĐA -HN KHÔNG Ạ? CTY E ĐỊNH ĐI ĐĂNG KÝ ĐÓNG BHXH CHO NV, NHƯNG E KO BÍT ĐI ĐẾN ĐÂU, ai tư vấn mình với. Ví dụ như đăng ký lần đầu ở đâu, gặp ai thì tốt nhất, THỦ TỤC, MẤU BIỂU....hjc hjc CÓ PHẢI RA 106 TÔ HIẾN THÀNH KO Ạ???thanks các bác trước

Sửa lần cuối:
T

TeoPro113

Sơ cấp
12/8/09
17
0
0
Hà nội
bạn ơi, nếu công ty bạn đóng BHXH lần đầu thi không phải khai mẫu 03a -TBH đâu. Khi nào cty bạn tăng lương cho nhân viên và muốn đóng BHXH theo mức mới thì bạn hãy sử dụng mẫu này.

C

cuten285

Guest
13/9/10
0
0
0
39
Ninh bình
ở cty mình làm thì trong thời gian thử việc không đống bảo hiểm xã hội, chỉ khi nào ký hợp đồng chính thức thì mới đóng bhxh.

T

thuhienhubt

Sơ cấp
19/7/10
10
0
0
35
hà nội
Bảo hiểm xã hội

Chào mọi người,
Mình đag làm BHXH cho công ty mình. Công ty mình mới thành lập chỉ có 5người.
Vậy thủ tục thế nào. Lập bảng lương thì gửi cho cơ quan nào, ở đâu?
Ai biết thì giúp mình nhé!

T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
Hỏi về thủ tục bảo hiểm

Anh chị cho em với ạ?
Cty em chỉ có 4 người lao động, cty đã làm thủ tục tham gia bảo hiểm cho nhân viên trong cty rồi, nhưng chỉ tham gia BHXH, BHYT không tham gia bảo hiểm thất nghiệp, như vậy có sao không ạ?
Trong thang bảng lương cty đã đăng ký rồi, chỉ có 5 bậc khoảng cách mỗi bậc là 5%, mỗi năm tăng một bậc, giờ cty muốn tăng lương cho nhân viên, và tăng khoảng cách các bậc lương lên cao hơn và thời gian tăng bậc lương kéo dài hơn. cty em có thể sửa đổi bổ sung thêm vào thang bảng lương đã đăng ký không ạ?
Em cả ơn anh chị rất nhiều!

D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Theo mình biết thì nếu công ty có dưới 10 người thì không phải đóng BHTN

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Các bác ơi cho mình hỏi. Khi viết tờ khai tham gia BHXH, BHYT, BHTN thì phần Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu mình viết như thế nào? là mơi mình khám sức khỏe lần đầu hay là nơi mà mình sẽ đăng ký mua thẻ BHTY, hay là phần này chỉ dành cho người đã có sổ BHXH

Là nơi mình sẽ đăng ký mua thẻ BHYT, khi mình đăng ký, thì chị trong phòng TCHC cho mình 1 danh sách các phòng khám, bệnh viện trên địa bàn thành phố có chấp nhận KCB bằng thẻ BHYT để mình chọn, nơi mà mình chọn sẽ được ghi vào noi đăng ký khám chữa bệnh.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Anh chị cho em với ạ?
Cty em chỉ có 4 người lao động, cty đã làm thủ tục tham gia bảo hiểm cho nhân viên trong cty rồi, nhưng chỉ tham gia BHXH, BHYT không tham gia bảo hiểm thất nghiệp, như vậy có sao không ạ?
Trong thang bảng lương cty đã đăng ký rồi, chỉ có 5 bậc khoảng cách mỗi bậc là 5%, mỗi năm tăng một bậc, giờ cty muốn tăng lương cho nhân viên, và tăng khoảng cách các bậc lương lên cao hơn và thời gian tăng bậc lương kéo dài hơn. cty em có thể sửa đổi bổ sung thêm vào thang bảng lương đã đăng ký không ạ?
Em cả ơn anh chị rất nhiều!

Chào mọi người,
Mình đag làm BHXH cho công ty mình. Công ty mình mới thành lập chỉ có 5người.
Vậy thủ tục thế nào. Lập bảng lương thì gửi cho cơ quan nào, ở đâu?
Ai biết thì giúp mình nhé!

Bạn tham khảo các bài sau đây:
1.- Lập thang lương, bảng lương bắt đầu từ đâu ?
2.- Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT bắt buộc

N

nguyenhuongbnhd

Guest
30/8/10
5
0
1
Bắc Ninh
chế độ thai sản

Công ty em mới tách công ty, BHXH đã báo cắt với cơ quan BHXH nơi tính thu của công ty cũ nhưng công ty em chưa đăng ký lần đầu với BHXH huyện (do chưa có XN của BHXH về các trường hợp chuyển từ c.ty mẹ về công ty em nên BHXH chưa cho dăng ký). Hiện nay có một chị chuẩn bị đến ngày sinh (phải mổ đẻ) thẻ BHYT của chi ấy đã thu và nộp lại cho BHXH nơi tính thu của công ty cũ. Không biết trường hợp của chị này sẽ sử lý như thế nào:wall: em mứoi làm nên không biết sử lý sao!!!!!
Nhờ các anh chị chỉ giúp!:wall::wall::wall:

T

thuhienhubt

Sơ cấp
19/7/10
10
0
0
35
hà nội
Mình cũg ở Quận Đống Đa. Phải ra Tô Hiến Thành bạn ạ. Họ cho mình mẫu rồi về làm. Tớ cũg chưa làm xong. Hic.

N

nguyenhuongbnhd

Guest
30/8/10
5
0
1
Bắc Ninh
Em có hỏi về trường hợp của chị này thì người làm chế độ BH trên công ty mẹ bảo cứ tự thanh toán chi phí và lấy hoá đơn về sau này BH huyện sẽ thanh toán. Nhưng không biết có được không, liệu chế độ của chị này sẽ do BH chi trả hay Công ty em phải trả :025::025::026: Và thủ tục thì phải làm những gì???
(công ty em đóng tại Chí Linh-Hải Dương; Công ty mẹ lại ở Bắc Ninh; còn chị chuẩn bị sinh lại sinh ở Uông Bí-Quảng Ninh)

V

vu thi my

Guest
16/9/10
2
0
0
thai binh
Công ty mình mới quyết toán 3 năm và bị truy thu lương những người thử việc chưa có hd. bay giờ làm thế nào để cty không mất đi chi phí mà cq thuế vẫn chấp nhận.thanks you

H

hiennguyencd

Sơ cấp
2/4/10
34
0
6
HN
Các bác ơi! Giúp em với! Cty em đăng ký mức lương đóng BHXH là 1700k, nhưng trên bảng lương Lcb: 3800k, thì có được k ạ? hay là mình phải tách phần 3800 kia ra thành 1700k Lcb sau đó cho thêm vào các khỏan phụ cấp khác để tổng lĩnh của NLĐ là 3800k mới là hợp lý ạ? các bác giúp e gấp gấp với ạ!

L

lankiem

Guest
20/3/08
35
0
6
36
Hà Nội
Các anh chị ơi, cho em hỏi
Công ty em đang làm thủ tục đăng kí BHXH lần đầu. Em lên phòng BHXH, họ yêu cầu các giấy tờ trong đó có bảng lương tại thời điểm đăng kí BHXH và có chữ kí của từng nhân viên. Nhưng bây giờ mới là 20/9, công ty em cứ đến 30/9 mới tính lương (lúc đó mới cộng trừ thiếu ngày công, nghỉ trong tháng...). Bây giờ em cứ điền vào bảng lương mức theo hợp đồng (chưa có cộng trừ thiếu ngày công, nghỉ trong tháng...). Sau này nếu chênh với thực tế lương nhân viên nhận trong tháng thì có vấn đề gì không a?

M

missquenh

Guest
9/3/10
16
0
0
hà nội
Em chào các bác. Công ty em thành lập từ năm 2009, hiện tại đang muốn làm BH cho nhân viên, em cũng đã đọc và tìm hiểu qua những file đính kèm của các bác gửi tới, nhưng em ko hiểu bậc lương như nào. Ví dụ : GĐ bậc 1 là 2tr, bậc 2 là 2,5 tr, bậc 3 là 3tr, bậc 4 là 3,5 tr...
Kế toán bậc 1 là 1.050k, bậc 2 là 1.550k, bậc 3 là 2.050k, bậc 4 là 2.550k...
Thế vậy, Giám đốc em ở bậc 1, 2 hay 3 ạ? cả kế toán nữa? em làm bậc thấp nhất cho mọi người đc ko các bác? Vì sếp em bảo, đóng nhiều là sếp em ko đóng đâu
Các bác làm ơn giúp em với. Em xin cảm ơn các bác nhìu ạ ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA