Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
BHXH trư 6% vào lương của công nhân viên và 16% lương cơ bản tính vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kì

Các mốc thời gian, tỉ lệ trích nộp BHXH, BHYT, BHTN

Từ năm​
|
2009​
|
2010​
|
2012​
|
2014​
|
BHXH, trong đó: |
20%​
|
22%​
|
24%​
|
26%​
|
Người SDLĐ|
15%​
|
16%​
|
17%​
|
18%​
|
Người lao động|
5%​
|
6%​
|
7%​
|
8%​
|
BHTN, trong đó: |
2%​
|
2%​
|
2%​
|
2%​
|
Người SDLĐ|
1%​
|
1%​
|
1%​
|
1%​
|
Người lao động|
1%​
|
1%​
|
1%​
|
1%​
|
BHYT, trong đó: |
3%​
|
4,5%​
|
4,5%​
|
4,5%​
|
Người SDLĐ|
2%​
|
3%​
|
3%​
|
3%​
|
Người lao động|
1%​
|
1,5%​
|
1,5%​
|
1,5%​
|
Tổng|
25%​
|
28,5%​
|
30,5%​
|
32,5%​
|
Người SDLĐ|
18%​
|
20%​
|
21%​
|
22%​
|
Người lao động|
7%​
|
8,5%​
|
9,5%​
|
10,5%​
|

Xem thêm bài này: Tỷ lệ đóng BHXH, BHYT, BHTN và mức lương tối thiểu vùng từ ngày 1/01/2010

Tải file Các mốc thời gian, tỉ lệ trích nộp BHXH

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aaabbb

Guest
30/6/08
4
0
0
38
ha noi
Mất thẻ BHYT

Em chào các anh chị trong WKT ạ. Các anh chị cho em hỏi 1 chút ạ : Ở công ty có 1 chị nghỉ việc và không đóng bảo hiểm nữa, em phải làm tờ khai điều chỉnh giảm tên chị ấy và phải nộp trả thẻ BHYT của chị ấy nhưng chị ấy lại làm mất thì bây giờ em phải làm thế nào ạ?Mong các anh chị có hướng dẫn em vì em chưa gặp trường hợp này bao giờ ạ

D

diendo

Guest
15/2/06
30
0
0
Ho Chi Minh
có đóng bảo hiểm y tế những tháng đóng chậm?

Công ty em thành lập 08/2010 nhưng đến tháng 10 em mới đóng BHXH,BHYT. Nhưng nếu như vậy thì công ty em có phải đóng tiền BHYT cho quý 3 không ạ? vì không có nhận thẻ BHYT quý 3 ? nhờ anh chị em nào biết chỉ giúp?

D

dieu

Guest
19/11/04
56
0
6
govap
Công ty bạn mới thành lập 2 tháng thì đăng ký đóng bảo hiểm từ tháng 10 được mà. Khi đó mình không cần phải đóng tiền BHXH, BHYT của 2 tháng trước.
Còn nếu bạn đăng ký thời gian bắt đầu tham gia bảo hiểm từ tháng 8 thì phải đóng đầy đủ dù là bạn không có nhận thẻ BHYT.
Thân!

D

diendo

Guest
15/2/06
30
0
0
Ho Chi Minh
vì mình đưa bảng lương vào chi phí luôn nên mình đóng bảo hiểm từ tháng 8 luôn. nhưng công ty bạn đã gặp trường hợp đó chưa? có công văn nào nói về việc đó không? vì mình đâu có được nhận thẻ bảo hiểm để khám chữa bệnh đâu?

B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
khi bạn lên làm thủ tục thì sẽ được cấp thẻ, bảo hiểm xã hội đi kèm bảo hiểm y tế do đó bạn tính tham gia bảo hiểm từ tháng 8 thì sẽ tính tiền phải đóng từ tháng 8 bạn nhé, bên mình cũng vậy. tháng 6 mình mới làm xong thủ tục bảo hiểm nhưng van phải đóng tièn bảo hiểm cho mọi người từ tháng 1.

Sửa lần cuối:
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Em chào các anh chị trong WKT ạ. Các anh chị cho em hỏi 1 chút ạ : Ở công ty có 1 chị nghỉ việc và không đóng bảo hiểm nữa, em phải làm tờ khai điều chỉnh giảm tên chị ấy và phải nộp trả thẻ BHYT của chị ấy nhưng chị ấy lại làm mất thì bây giờ em phải làm thế nào ạ?Mong các anh chị có hướng dẫn em vì em chưa gặp trường hợp này bao giờ ạ

k sao, the BHYT nộp giảm ngày 05 hàng tháng. Nếu mất hoặc gửi trả chậm cho cty thì ng lao động đó phải chịu nộp thời hạn còn lại ghi trên thẻ. và tỉ lệ ng đó p đóng là( 4.5% * số thời gian còn lại).
BHXH bạn làm giảm bình thường.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Có thể câu hỏi của mình đã có trong topic rồi, nhưng topic nhiều trang quá rồi nên mình cũng chưa có thời gian đọc lại. Nên mạn phép hỏi luôn tại đây, bạn nào biết thì làm ơn giải thích giùm mình nhé. Mình chưa biết cách tính lương hưu theo chế độ mới nhất hiện nay như thế nào (đối với cty tư nhân thôi ạ). Người thì bảo tính bình quân số tiền, số tháng đóng bảo hiểm trong suốt quá trình tham gia BH, người thì bảo tính bình quân 5-10 năm cuối thôi. Mình muốn biết để quyết định mức đóng bảo hiểm cao hay thấp thì có lợi ý mà. Cảm ơn các bạn nhiều.

lương hưu được tính theo mức bình quân tiền lương, tiền công trong toàn bộ thời gian tham gia bảo hiểm đó bạn.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Các bác cho e hỏi: Công ty e đã làm thủ tục đóng BHXH cho người lao động. Bên BHXH đã cấp số BH cho người lao động rồi nhưng chưa có sổ. Nay có nhân viên cty e muốn chuyển di. E phải làm những thủ tục gì để có sổ BHXH trả cho nhân viên đó mang đi nơi khác nộp ạ? E cám ơn các bác nhiều!

bạn cho họ số sổ bảo hiểm trước để họ nộp cho bên cty mới trước. bên BH có hối thì cũng đúng ngày 20 hàng tháng bạn mới đi báo giảm và chốt sổ được.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Chào các bạn!
Cty mình nợ BHXH 4 tháng có bị phạt ko? Cty từ khi tham gia BHXH cũng ko làm bảng báo cáo gửi cho BHXH.

có chứ, bạn đã tham gia mà không đóng họ sẽ gửi thông báo cho bạn.
bạn p đóng bù toàn bộ số tiền nợ 04 tháng.
nợ 03 tháng truy lãi trả chậm BHYT tháng 01, tháng thứ 04 thì BH truy thu lãi trả chậm BHXH. Mức lãi là 8%/ năm, 0.67% / tháng.

Sửa lần cuối:
D

diendo

Guest
15/2/06
30
0
0
Ho Chi Minh
vì mình không biết nó cho mình thẻ BHYT thời hạn bao lâu. vì trước kia mình có làm thủ tục bên BHXH quận 12 nó chỉ gia hạn thẻ bảo hiểm của công ty mình theo quý thôi. nếu mà gia hạn theo quý thì mình đâu có nhận thẻ BHYT quý 3 đâu mà đóng tiền. không biết ở bên đó nó làm đúng luật không? nếu đúng thì DN mình bị thiệt rồi>

nhưng bây giờ là đến tháng 10 rồi. mà 2 tháng trước thì em đã tính chi phí rồi. bây giờ em phải sửa sổ trích lại phần BH đó đúng không? thêm phần Nợ 642, Nợ 334/ Có 338. đến tháng 10 thì mình Nợ 338/Có 111, 112. nhưng phần chi phí bhxh, bhyt do người lao động đóng thì em có trừ trong bảng lương hàng tháng(8,9) không? bảng lương này nộp lên cho cơ quan bh đó

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
vì mình không biết nó cho mình thẻ BHYT thời hạn bao lâu. vì trước kia mình có làm thủ tục bên BHXH quận 12 nó chỉ gia hạn thẻ bảo hiểm của công ty mình theo quý thôi. nếu mà gia hạn theo quý thì mình đâu có nhận thẻ BHYT quý 3 đâu mà đóng tiền. không biết ở bên đó nó làm đúng luật không? nếu đúng thì DN mình bị thiệt rồi>

nhưng bây giờ là đến tháng 10 rồi. mà 2 tháng trước thì em đã tính chi phí rồi. bây giờ em phải sửa sổ trích lại phần BH đó đúng không? thêm phần Nợ 642, Nợ 334/ Có 338. đến tháng 10 thì mình Nợ 338/Có 111, 112. nhưng phần chi phí bhxh, bhyt do người lao động đóng thì em có trừ trong bảng lương hàng tháng(8,9) không? bảng lương này nộp lên cho cơ quan bh đó

khi tham gia bảo hiểm mới cho công nhân thì làm bản 02a, nộp ngày 20 hàng tháng. boả hiểm thì cấp theo quý.
bạn tăng BH tháng 8 thì nằm trong quý 3 và trong ngày đi nộp báo cáo tháng sau, tức ngày 5 hoặc 20 của tháng 9 là bạn có thẻ bảo hiểm của quý 3 ( 8,9). Nếu k có thẻ là họ làm sai và bạn hỏi cho ra lẽ, nếu k có thẻ mà cty và công nhân vẫn p trích nộp BH mà CN vẫn chưa có Thẻ BHYT thì họ sẽ hỏi và kiện mình đó.
Như mình nói, bạn nộp BH rùi là bạn đã trích trừ tiền CN hàng tháng rùi, vậy cty bạn đóng BH mà không trừ tiền CN T8,9 sao?

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Hướng dẫn cách trích BHXH, BHYT, KPCĐ..

e chào cả nhà, cả nhà giúp e giải bài tập này với nhé.
đề bài thực hành của e như sau: tháng 2 năm 2010 có 28 ngày trừ đi 4 ngày chủ nhật = 24 ngày dc hưởng lương. Anh này đi làm dc 14ngày , còn 10 ngày nghỉ hưởng lươgn từ BHXh chi trả bằng 70% lương chính.
câu hỏi : khi trích các khoản BHXH, BHYT, KPCD, BHTN thì trích trên lương 14 ngày công (hay trích trên lương 14 ngày công + tiền luơgn 70%*10 ngày BH chi trả nghỉ ốm ).e xin chân thành cảm ơn.
Note:cty: tính theo đi làm ngày nào hưởng lương ngày ấy, nghỉ làm trừ lương.:wall::wall::wall:

cả nhà ơi, giúp e với, em đang cần gấp gấp!
Em cảm ơn nhiều!

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Bị truy đóng BHXH như thế nào

Mình lỡ cho kí hợp đồng lao động 2.5tháng cho các lao động thời vụ rồi sau đó gia hạn thêm 2.5 tháng,mình đã đăng kí với Phòng lao động rồi.Vì mới bắt đầu làm nên mình chưa đọc rỏ luật BHXH,bây giờ thì mình biết khi làm từ đủ 3 tháng trở lên phải đóng BHXH.Nhưng hiện tại bây giờ mình ko biết khi nào BHXH sẽ hỏi tới, và họ biết đc như thế nào (do mình ko khai tăng lao động bên Phòng BHXH,chỉ khai tăng bên Phòng lao động thôi).:wall::wall:
Số lao động mình đăng kí là 10 người lặng nên mình tính ra số tiền BHXH rất lớn, giám đốc chưa biết việc này.
Không biết có cách nào để giải quyết vấn đề này ko,mong mọi người tư vấn giúp đỡ mình.

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Sẽ bị truy đóng BHXH ntn?

Bị truy đóng BHXH như thế nào
Mình lỡ cho kí hợp đồng lao động 2.5tháng cho các lao động thời vụ rồi sau đó gia hạn thêm 2.5 tháng,mình đã đăng kí với Phòng lao động rồi.Vì mới bắt đầu làm nên mình chưa đọc rỏ luật BHXH,bây giờ thì mình biết khi làm từ đủ 3 tháng trở lên phải đóng BHXH.Nhưng hiện tại bây giờ mình ko biết khi nào BHXH sẽ hỏi tới, và họ biết đc như thế nào (do mình ko khai tăng lao động bên Phòng BHXH,chỉ khai tăng bên Phòng lao động thôi).
Số lao động mình đăng kí là 10 người lặng nên mình tính ra số tiền BHXH rất lớn, giám đốc chưa biết việc này.
Không biết có cách nào để giải quyết vấn đề này ko,mong mọi người tư vấn giúp đỡ mình.

N

Nhat Dang

Sơ cấp
6/9/08
6
0
0
TPHCM
Rắc rối từ việc chuẩn bị tham gia BHXH

Cả nhà ơi! mình có rắc rối muốn tham khảo ý kiến của cả nhà.
Việc là như thế này: cty mình thành lập cách đây cũng đã lâu nhưng mà ko có đăng ký tham gia BHXH,BHYT, gì cả. Bây giờ mới bắt đầu thì rắc rối quá chừng, việc khai trình tình hình sử dụng lao động thì lộn xộn, vì có 1 số công nhân không có giấy CMND thì phải làm sao? cty mình muốn thuê CN làm trên 1 năm nhưng mà cứ bắt phải kêu mình làm HDLĐ dưới 1 năm, như thế có dc ko? Phó giám đốc là người góp vốn thôi, ko có tham gia BHXH trong cty mình (đã và đang tham gia bên cty thứ 1) vậy có phải khai trình tình hình sử dụng lao động ko?
Help.......

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Mình lỡ cho kí hợp đồng lao động 2.5tháng cho các lao động thời vụ rồi sau đó gia hạn thêm 2.5 tháng,mình đã đăng kí với Phòng lao động rồi.Vì mới bắt đầu làm nên mình chưa đọc rỏ luật BHXH,bây giờ thì mình biết khi làm từ đủ 3 tháng trở lên phải đóng BHXH.Nhưng hiện tại bây giờ mình ko biết khi nào BHXH sẽ hỏi tới, và họ biết đc như thế nào (do mình ko khai tăng lao động bên Phòng BHXH,chỉ khai tăng bên Phòng lao động thôi).:wall::wall:

Nếu bạn cho CN ký HĐTV thì ký bao nhiêu lần cũng được, điều kiện công việc không có yếu tố thường xuyên và HĐ ký là dưới 12 tháng.
Nếu cv cty bạn làm thường xuyên, và HĐ cnhan gia hạn liên tục đến 12 tháng trở lên thì bạn nên nói sếp về vấn đề này. Còn HĐ 3tháng mà p tham gia BH thì bình thường đối với cv cty có yếu tố thường xuyên lâu dài, nên ng SDLĐ họ giao kết HĐ từ 03 tháng, 06 tháng, không xác định thời hạn; hoặc 06 tháng 01 năm, không xác định thời hạn...miễn sao ký HĐ có xác định thời hạn là 02 lần.
Nếu khai tiền tham gia BH thường sếp luôn lấy mức lương tối thiểu đối với trình độ cấp bậc làm bàn đạp nên tiền đóng bhxh, bhyt cũng không n lắm đâu. Bạn xem xét vấn đề và nói chuyện với sếp ha.

jolieszhang

jolieszhang

*_* Sky *_*
31/8/10
266
0
16
TP.HCM
Nếu CN ko muốn làm HĐLĐ thì bạn làm HĐ thời vụ......
Còn PGĐ nếu đã có bên Cty khác thì ko cần đăng ký thêm nủa bạn à.......

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Nếu bạn cho CN ký HĐTV thì ký bao nhiêu lần cũng được, điều kiện công việc không có yếu tố thường xuyên và HĐ ký là dưới 12 tháng.
Nếu cv cty bạn làm thường xuyên, và HĐ cnhan gia hạn liên tục đến 12 tháng trở lên thì bạn nên nói sếp về vấn đề này. Còn HĐ 3tháng mà p tham gia BH thì bình thường đối với cv cty có yếu tố thường xuyên lâu dài, nên ng SDLĐ họ giao kết HĐ từ 03 tháng, 06 tháng, không xác định thời hạn; hoặc 06 tháng 01 năm, không xác định thời hạn...miễn sao ký HĐ có xác định thời hạn là 02 lần.
Nếu khai tiền tham gia BH thường sếp luôn lấy mức lương tối thiểu đối với trình độ cấp bậc làm bàn đạp nên tiền đóng bhxh, bhyt cũng không n lắm đâu. Bạn xem xét vấn đề và nói chuyện với sếp ha.

Bạn ơi mình ko hiểu lắm,bạn có thể giải thích cụ thể hơn một chút đc ko, công ty mình làm xây dựng,trường hợp của mình thì chắc chắn là bị đóng BHXH phải ko bạn

H

halinhminh123

Sơ cấp
19/3/10
8
0
1
Hanoi
Cả nhà ơi cho mình hỏi nếu công ty mình có nhân viên bắt đầu được ký hợp đồng chính thức vào ngày 24/10 thì mình sẽ đóng bảo hiểm cho nhân viên đó như thế nào, chả lẽ lại đóng cả tháng 10 à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA