Tổng hợp các nội dung liên quan đến việc thi tuyển vào ngân hàng!

• Thread starter mechipchip
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoatigon83

Guest
3/7/06
2
0
1
Hà Nội
kế toán ngân hàng

Mình vừa thi VPbank ở Thái Bình. Đề giống hệt VPbank o HN, từ câu lý thuyết đến bài tập
:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangmiu

Guest
17/10/07
16
0
0
Hai Phong
Đề thi của NH Đông Á

Chào cả nhà. Em đang định thi vào NH Đông Á? Nhưng ko biết bên đó form đề thi thế nào. Ai đã từng thi thì cho em xin ít kinh nghiệm và form đề nhé.(mà có chi tiết đề thì tốt quá.)
Tks.

T

ThangAcc

Guest
3/3/07
27
0
6
Ha Noi
Trac nghiem cau (1a) va (2c)
BT I. Ban thay day loai bo nhung phan sai: TK dau ki 1111:20 tr ton la 39tr cuoi ki
Thu: 35 + 3 = 38 tr ( 10 tr nhap trung 2 lan thi co 1 lan dung, 3 trieu nhap trung 2 lan 5tr sai len loai, nhap dung lai 3tr)
Chi : 17 + 2 = 19 tr ( Tuong tu nhu thu )
BT II:DN vay để bù đắp thiếu hụt vốn lưu động trong kinh doanh. Theo thông tin từ đầu bài, khoản phải trả = 0.
Vậy thời gian vốn được quay vòng
= Thời gian hàng tồn kho trở thành sp và được bán + thời gian thu được tiền = 360 x 17 : 255 (24 ngày) + thời gian thu tiền bán hàng (30 ngày)
= 54 ngày.
Vậy trong 1 năm vốn sẽ được quay 360 : 54 = 6,67 vòng
Số vốn ước lượng cho 1 chu kỳ sxkd là 255 tỷ : 6,67 vòng = 38 tỷ đ
DN vay 15 tỷ đ có thể suy luận là vốn tự có = 38 -15 = 23 tỷ đ
Va 6.67 vong 1 nam 12 thang = 2 thang 1 vong quay
Vay DN lam han muc nhu vay la hop ly, chu yeu de bu dap hang ton kho binh quan 17 ty.
Ngan hang ho cung chap nhan duoc vi, vi hang ton kho Binh quan la 17 ty, cho vay 15 ty la qua on. Bo sung von luu dong cho doanh nghiep vao sx kinh doanh

Sao lại có công thức ấy nhỉ?

Thời gian hàng tồn kho trở thành sp và được bán = vòng quay hàng tồn kho = giá vốn / hàng tồn bình quân = 255/17 = 15 ngày

Như vậy vòng quay vốn = 15 + 30 = 45 ngày

Vòng quay vốn bình quân = 255 / 45 = 8 vòng

Tổng nhu cầu vốn doanh nghiệp = 255/8 = 31,8 tỷ đồng

Nhu cầu vốn doanh nghiệp cần vay ngân hàng = tổng nhu cầu - khách hàng tạm ứng trước - vốn tự có - các khoản chiếm dụng, ở đây đều không cho nên không có cơ sở nói 15 tỷ là hợp lý hay không. Còn nếu tồn kho của doanh nghiệp là 17 tỷ mà doanh nghiệp chỉ thế chấp hàng tồn thì ngân hàng chỉ có thể cho vay tối đa 17 x 70% = 11,9 tỷ đồng (theo quy định của Habubank thì như vậy). Muốn vay 15 tỷ thì ngoài hàng tồn doanh nghiệp cần có thêm tài sản thế chấp.

Vòng quay vốn 45 ngày mà doanh nghiệp làm phương án xin vay 120 ngày thì ngân hàng sẽ không đồng ý.

L

LE QUANG VU

Guest
25/5/05
29
0
1
Bình Dương
Bải tập:
I. Cuối ngày, kế toán phát hiện ra chênh lệch giữa số tiền quỹ thực tế và số tiền trên sổ sách. KT kiểm tra lại và pháp hiện ra một số sai lầm sau:
- Giấy nộp tiền 10 triệu đ bị nhập trùng 2 lần
- Giấy chi tiền 2 triệu nhưng bị nhập vào máy nhầm là 5 triệu đ
- Giấy nộp tiền 3 triệu bị nhập vào máy nhầm là 5 triệu, trùng 2 lần.
Hỏi số dư của tài khoản tiền mặt cuối ngày đúng là bn? Biết rằng, số dư TK 1111 là 20 trđ, tổng giấy nộp tiền hạch toán đúng là 35 triệu đồng, tổng giấy chi tiền hạch toán đúng là 17 trđ
Số dư 1111 là 20T là số dư bao gồm nhập cả các nghiệp vụ nhập trùng.
Số chênh lệnh tăng của GNT= 10+5+2=17
10( nhập 2 lần thì dư 1 lần )
5 ( nhập 2 lần thì dư 1 lần )
2 ( Nhập sai từ 3 lên 5T )
Số chênh lệch của GCT = 3 T
Bù trừ thu chi thì trong ngày đã nhập tăng 17-3=14
Số dư đúng cuối ngày là: 20-14=6T

K

kieu

Guest
Chào cả nhà. Em đang định thi vào NH Đông Á? Nhưng ko biết bên đó form đề thi thế nào. Ai đã từng thi thì cho em xin ít kinh nghiệm và form đề nhé.(mà có chi tiết đề thì tốt quá.)
Tks.

T

ThangAcc

Guest
3/3/07
27
0
6
Ha Noi
Bải tập:
I. Cuối ngày, kế toán phát hiện ra chênh lệch giữa số tiền quỹ thực tế và số tiền trên sổ sách. KT kiểm tra lại và pháp hiện ra một số sai lầm sau:
- Giấy nộp tiền 10 triệu đ bị nhập trùng 2 lần
- Giấy chi tiền 2 triệu nhưng bị nhập vào máy nhầm là 5 triệu đ
- Giấy nộp tiền 3 triệu bị nhập vào máy nhầm là 5 triệu, trùng 2 lần.
Hỏi số dư của tài khoản tiền mặt cuối ngày đúng là bn? Biết rằng, số dư TK 1111 là 20 trđ, tổng giấy nộp tiền hạch toán đúng là 35 triệu đồng, tổng giấy chi tiền hạch toán đúng là 17 trđ
Số dư 1111 là 20T là số dư bao gồm nhập cả các nghiệp vụ nhập trùng.
Số chênh lệnh tăng của GNT= 10+5+2=17
10( nhập 2 lần thì dư 1 lần )
5 ( nhập 2 lần thì dư 1 lần )
2 ( Nhập sai từ 3 lên 5T )
Số chênh lệch của GCT = 3 T
Bù trừ thu chi thì trong ngày đã nhập tăng 17-3=14
Số dư đúng cuối ngày là: 20-14=6T

Tôi nghĩ bác này giải đúng, không hiểu sao các bác trên cứ cho 20tr số dư là số dư đầu kỳ nhỉ?

Nhưng mà kế toán gì mà nhập có tí tiền đã sai nhiều thế nhỉ?

H

hienha

Guest
31/5/07
21
0
0
Hưng yên
chào các bạn .
Mình có kết quả thi ở Bắc Ninh rùi, 76 điểm, nhưng chắc lại bị trượt ở vòng PV vì hôm đấy họ bảo minh ở xa quá.mình PV hôm thứ 4( ngày 24/10) mà giờ chưa có kết quả....:wall:

P

phuongphuong23

Guest
11/10/07
29
0
0
38
Hải phòng
Mình nộp hồ sơ vào Westernbank cũng lâu rồi, vị trí Giao dịch viên, nhưng chưa thấy họ gọi đi thi. Bạn được gọi chưa, share cho mình ít thông tin với.
Còn NH HH thì mình vừa phỏng vấn lần 2 vào 28/10 vừa rồi. Thấy bảo phải 2 tuần nữa mới có kết quả, lâu quá!

P

phuongphuong23

Guest
11/10/07
29
0
0
38
Hải phòng
Thi ở NH Ngoại thương-CN Thăng Long

Mọi người ơi, đã có ai được NH Ngoại thương gọi đi thi kế toán giao dịch chưa? Đợi lâu sốt ruột quá. Mà hixhix, họ còn đòi mình đặt cọc 200 nghìn cơ chứ, không thi là mất trắng, ai có thông tin gì share cho mình với...

C

Congchuanho

Guest
10/9/07
6
0
0
Hà Nội
Mình nộp hồ sơ vào Westernbank cũng lâu rồi, vị trí Giao dịch viên, nhưng chưa thấy họ gọi đi thi. Bạn được gọi chưa, share cho mình ít thông tin với.
Còn NH HH thì mình vừa phỏng vấn lần 2 vào 28/10 vừa rồi. Thấy bảo phải 2 tuần nữa mới có kết quả, lâu quá!

ủa, bạn ơi cho mình hỏi thi ở ngân hàng HH là phỏng vấn những 2 lần cơ ah, mà có thi viết ko vậy, mình nộp hồ sơ rồi mà ko biết phải thi những gì, hình thức thi như thế nào cả, chỉ giùm mình với nhé,thanks

P

phuongphuong23

Guest
11/10/07
29
0
0
38
Hải phòng
ủa, bạn ơi cho mình hỏi thi ở ngân hàng HH là phỏng vấn những 2 lần cơ ah, mà có thi viết ko vậy, mình nộp hồ sơ rồi mà ko biết phải thi những gì, hình thức thi như thế nào cả, chỉ giùm mình với nhé,thanks

NH Hàng Hải có thi viết: tiếng anh bắt buộc và môn chuyên ngành. Phỏng vấn hai lần. Mình thấy NH HH gọi đi thi nhanh lắm, Ko biết bạn nộp vị trí gì? Mình thấy hầu hết các vị trí đều đã thi xong rồi, giờ đợi kết quả thôi.

C

Cryingprincess

Guest
29/10/07
5
0
0
Đống Đa, Hà Nội
Cho mình hỏi với, nếu vị trí là kế toán viên hoặc giao dịch viên thì thi những gì hả bạn. Mà ở NH HH phỏng vấn những 2lần cơ ah?

D

daothiphuong

Guest
16/10/07
6
0
0
hà nội

ban thi NH Hang hai o HP hay o HN ma da thi roi, minh cung nop ho so vao do ma chua biet ntn? NH nay thi trac nghiem hay thi bai luan vay? ban co de khong, cho minh xin voi, cam on ban nhieu
con Westernbank thi minh cung nop lau roi ma chua thay goi di thi gi ca

M

MissNa

Guest
30/10/07
4
0
0
Ninh Binh
Thu nhận tin túc về dự tuyển GP Banhk

Mình vừa gia nhập làm thành viên WKT sáng nay đấy. Muốn hỏi mọi người có ai đã từng dự tuyển vào GP Bank lần nào chưa giúp mình biết mọi thông tin về dự tuyển với:boldred::boldred:

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
chào các bạn .
Mình có kết quả thi ở Bắc Ninh rùi, 76 điểm, nhưng chắc lại bị trượt ở vòng PV vì hôm đấy họ bảo minh ở xa quá.mình PV hôm thứ 4( ngày 24/10) mà giờ chưa có kết quả....:wall:

ui. bạn đừng thất vọng sớm vậy
ít nhất là sau 2 tuần nhân sự mới alo nếu bạn đỗ mà

H

hienha

Guest
31/5/07
21
0
0
Hưng yên
vậy hả bạn, nhưng mình linh cảm là ko được rùi mà, chán chết đi được. À mà bạn nào đã thi ỏ ngân hàng hàng hải chưa, cho mình biết về đề thi tín dụng với, thi có khó ko ,hoặc bạn nào có đề thi của ngân hàng vp, vib... về tín dụng cững được.:friend:

M

MissNa

Guest
30/10/07
4
0
0
Ninh Binh
Minh k có thông tin gì về NHNT cả. Đọc thấy bạn giống mình đang chờ GP bank gọi. Mình nộp hồ sơ từ cuối tháng 9 giờ vẫn k thấy NH liên lạc. Hay loại hồ sơ rồi chăng?Còn bạn (hoặc bạn bè của bạn)có biết gì về GP bank k?

P

phuongphuong23

Guest
11/10/07
29
0
0
38
Hải phòng
Mình thi ở Hà Nội. Bạn chưa được gọi ah? Lạ nhỉ? Tớ thấy mọi vị trí thi gần hết rồi, cả tín dụng nữa. Bạn thử đến trụ sở chính của NH HH hỏi lại xem, nó ở tầng 8, tòa nhà VIT đấy. SĐT thì mình làm mất rồi.

P

phuongphuong23

Guest
11/10/07
29
0
0
38
Hải phòng
Bạn nộp hồ sơ từ cuối tháng 9, mà giờ vẫn chưa được gọi thì lạ quá! Thường khi hết hạn nộp hồ sơ, khoảng 1 tuần sau là họ sẽ gọi thôi. Bây giờ bạn nên đến GPBank mà hỏi lại cho chính xác, chứ cứ ngồi đợi như vậy, sốt ruột lắm! Bạn còn nộp nơi nào khác ko?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA