Tổng hợp các câu hỏi về "Hủy hóa đơn GTGT"

• Thread starter maichi198
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tanlenguyet

Guest
21/3/08
29
0
0
43
quan12
Huỷ hoá đơn.

Mọi người cho em hỏi là trong một tháng mình huỷ 4 cái hoá đơn có sao không ạ ? ( do kế toán viết sai ).

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Mọi người cho em hỏi là trong một tháng mình huỷ 4 cái hoá đơn có sao không ạ ? ( do kế toán viết sai ).

Huỷ như vậy cũng hơi nhiều đó bạn. Cái đó cũng tuỳ thuộc vào từng chi cục thuế quản lý, có nơi như vậy thì sẽ bị nhắc nhở và làm công văn giải trình, có nơi thì không sao, có nơi sai nhiều quá thì bị phạt. Nhìn chung nên cẩn thận mỗi lần viết hoá đơn bạn a.

S

seabird294

Guest
18/3/08
32
1
0
TP.HCM
chưa có quy định nào về việc hủy bao nhiêu cái hóa đơn thì sẽ bị phạt cả. thế nên chắc ko sao. nhưng lần sau phải cẩn thận hơn để khỏi bị ai " nhòm ngó" . ok

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Mình mới đầu đi viết HĐ cũng sai be bét hết nửa quyển , nhưng mà hok sao hết mà chỉ khi đi mua HĐ thì bị mắng một trận ra trò:talk:

T

tanlenguyet

Guest
21/3/08
29
0
0
43
quan12
Mình cảm ơn tất cả ý kiến của mọi người nha, lần sau mình sẻ cẩn thận hơn.

H

huyennguyen

Guest
12/2/06
20
0
6
Hà Nội
Nếu như bạn nói là kê vào tháng 5, vậy thì số thực tế và số kê khai trên tờ khai bị lệch

T

thanhdiep

Guest
14/7/08
22
0
0
!!!!!!!!
HD huỷ sau kỳ báo cáo tháng 03,04 nên => Không cần kê gì cả!

T

thuydiem1986

Guest
nói như bạn thanhdiep là đúng rồi 9ấy. hóa đon hủy sau kỳ báo cáo thì không cần kê khai vào báo cáo tình hình sử dụng hóa đon của tháng sau nữa. nếu tháng 5 bạn có xuất thay thế cho hóa đon hủy đó thì bạn kê khai tình hình sử dụng hóa đon bình thường nhé

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
ở đâu ra cái ý tưởng này vậy bác? Có theo quy định nào ko?
Đó là "ý tưởng" của đội quản lý ấn chỉ thuộc chi cục thuế chỗ tớ, theo quy định nào thì tớ chịu, không biết.

Thế nếu tháng trước bạn xuất sai hơn 1 quyển hóa đơn, tháng sau mới phát hiện và tiến hành hủy hết để xuất lại toàn bộ hơn 1 quyển hóa đơn đó, bạn tính sao? Không cần báo cáo lại à.

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
Đó là "ý tưởng" của đội quản lý ấn chỉ thuộc chi cục thuế chỗ tớ, theo quy định nào thì tớ chịu, không biết.

Thế nếu tháng trước bạn xuất sai hơn 1 quyển hóa đơn, tháng sau mới phát hiện và tiến hành hủy hết để xuất lại toàn bộ hơn 1 quyển hóa đơn đó, bạn tính sao? Không cần báo cáo lại à.

em hỉu rùi! nhưng như vậy thì mình có phải làm điều chỉnh giá trị của các hóa đơn đã xuất sai của tháng 3 và tháng 4 đó ko vì mình đã khai thuế rùi? và điểu chỉnh khoản mục điểu chỉnh giảm của tờ khai tháng 5 hay có phải làm thêm giấy tờ gì nữa cho phù hợp không vây?

M

miennho

Guest
21/6/06
35
0
0
HN
Huỷ hoá đơn đầu ra

Em có khách mua hàng từ tháng 5, hoá đơn đã xuất, bây giờ họ trả lại hàng. Vậy e làm biên bản huỷ hoá đơn và điều chỉnh giảm doanh thu, thuế đầu ra. Nhưng việc huỷ thêm 1 hoá đơn thì báo cáo như thế nào trong "báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn" tháng các bác nhỉ. Mong chỉ giáo...

ktts

ktts

Guest
14/1/08
55
0
0
39
Hà Nội
Bạn yêu cầu bên mua viết hoá đơn xuất trả và hạch toán hàng bán bị trả lại.

K

kakamuoimuoi

Guest
10/7/08
51
0
6
hà nội
Còn một cách khác, bạn nhận lại số hàng đó và yêu cầu bên mua viết trả lại hoá đơn cho bên bạn, số lượng và giá ghi đúng bằng số mà bên bạn nhận lại.

Nếu làm biên bản huỷ HĐ thì không cần ghi điều chỉnh trong BC tình hình sử dụng HĐ, Bạn chỉ cần thu hồi lại liên 2 của HĐ đã viết và kẹp cùng biên bản huỷ HĐ có đầy đủ chữ ký là OK. Theo mình là vậy, các bạn khác cho ý kiến nhé.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Nếu hóa đơn bạn đã xuất trong tháng 5 và đã kê khai thuế rồi, nếu tháng 8 này bên mua mới trả lại hàng thì bạn yêu cầu bên đó xuất ngược lại hóa đơn cho bạn. Khi kê khai thì bạn kê khai mục điều chỉnh giảm [36], [37], Nếu không bạn làm KHBS càng sớm càng tốt.
* Còn báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn trong tháng bạn vẫn kê khai vào mục hủy hóa đơn, bên cạnh là số hóa đơn bạn hủy, phần ghi chú bạn nên ghi rõ là hủy hóa đơn đã xuất từ tháng nào là được mà.

M

miennho

Guest
21/6/06
35
0
0
HN
Khách hàng là cơ quan nhà nước nên không thể xuất trả hoá đơn cho mình. Vì vậy mình phải báo huỷ. Còn báo cáo sử dụng hoá đơn trong tháng chỉ có tồn tháng trước, số mua trong tháng, số sử dụng, số huỷ. Bây giờ báo huỷ thêm 1 số thì phải khai lại tồn đầu à bạn. Nếu ko tồn cuối sẽ sai.

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Khách hàng là cơ quan nhà nước nên không thể xuất trả hoá đơn cho mình. Vì vậy mình phải báo huỷ. Còn báo cáo sử dụng hoá đơn trong tháng chỉ có tồn tháng trước, số mua trong tháng, số sử dụng, số huỷ. Bây giờ báo huỷ thêm 1 số thì phải khai lại tồn đầu à bạn. Nếu ko tồn cuối sẽ sai.

Số hoá đơn huỷ không ảnh hưởng gì đến số tồn cuối tháng đâu bạn. Bởi vì trong báo cáo sử dụng hoá đơn thì số xuất dùng trong đó bao gồm cả số sử dụng, số xoá bỏ, số bị mất nữa mà.
VD: Tồn đầu của bạn là 20tờ
Bạn dùng hết 12 tờ (Trong đó 11 tờ sử dụng và 01 tờ bỏ)
Tồn cuối của bạn là 8 tờ.

M

miennho

Guest
21/6/06
35
0
0
HN
Bạn ơi, trường hợp này là huỷ hoá đơn của các tháng trước, chứ không phải tháng kê khai. Mình ví dụ nhé, tồn đầu tháng 8 là 20 tờ, sử dụng tháng 8 là 11 tờ, huỷ 1 tờ. Như vậy tồn cuối 8 tờ. Nhưng lại huỷ thêm 1 tờ của tháng 5. Nếu khai huỷ 2 tờ thì tồn cuối là 7 tờ = sai

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em có khách mua hàng từ tháng 5, hoá đơn đã xuất, bây giờ họ trả lại hàng. Vậy e làm biên bản huỷ hoá đơn và điều chỉnh giảm doanh thu, thuế đầu ra. Nhưng việc huỷ thêm 1 hoá đơn thì báo cáo như thế nào trong "báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn" tháng các bác nhỉ. Mong chỉ giáo...
Tốt nhất là nhận lại hàng trả và yêu cầu bên kia xuất hoá đơn ngược trở lại.
Không phải giải thích ,loằng ngoằng!

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Bạn ơi, trường hợp này là huỷ hoá đơn của các tháng trước, chứ không phải tháng kê khai. Mình ví dụ nhé, tồn đầu tháng 8 là 20 tờ, sử dụng tháng 8 là 11 tờ, huỷ 1 tờ. Như vậy tồn cuối 8 tờ. Nhưng lại huỷ thêm 1 tờ của tháng 5. Nếu khai huỷ 2 tờ thì tồn cuối là 7 tờ = sai

Bạn đọc kĩ lại bài trả lời của bạn" haithu "nhé !:wall:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA