Mỗi tuần một chuyên đề

Tính tổng chi phí cho một sp mới!

• Thread starter MaiPhuong9f
  • Ngày gửi
M

MaiPhuong9f

Guest
Chào mọi người!
Cty mình là cty thương mại,trong năm tới sẽ nk một sp mới về vì vậy xếp mình yêu cầu tính tổng chí phí cho cả năm với mục đích kiểm soát đc tình hình chi phí bỏ ra cũng như dự đóan số lượng sản phẩm cần bán đc bao nhiêu để đạt hòa vốn hoặc có lời:
Mình đưa ví dụ về các chi phí về đơn vị tính là tháng cho dễ kiểm tính.Cụ thể như sau:
Định phí : 55.000.000 đ./tháng.
Biến Phí : 10.000.000 đ /tháng. (Chưa bao gồm giá vốn hàng bán). Vì có đến những 9 mặt hàng trong đó giá vốn dao động từ 37.000 -> 63.000 .
Giá bán : Dao động từ 45.000 – 76.000.
Theo như cách tính mình học: Giá bán * số lượng = định phí + biến phí + lợi nhuận.
Nếu có tất cả các yếu tố trên sẽ tính ra sản lượng hòa vốn.
Nhưng mình ko biết lấy giá vốn và giá bán như thế nào cho hợp lý.
Mong mọi người góp ý kiến!
Thanks
021::021::beernow::two::043:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Bạn cần cung cấp thông tin cụ thể hơn về biến phí bởi biến phí tính theo đơn vị sản phẩm, theo cách bạn viết ở đây thì 10 triệu này tính cho 9 sản phẩm, nhưng khi các sản phẩm này tăng lên thì biến phí sẽ tăng ra sao. Nếu cụ thể hơn nữa thì bạn cần cung cấp chi tiết giá vốn của 9 sản phẩm này để có các tiêu chí tính toán, phân bổ và ước lượng.

M

MaiPhuong9f

Guest
Bạn cần cung cấp thông tin cụ thể hơn về biến phí bởi biến phí tính theo đơn vị sản phẩm, theo cách bạn viết ở đây thì 10 triệu này tính cho 9 sản phẩm, nhưng khi các sản phẩm này tăng lên thì biến phí sẽ tăng ra sao. Nếu cụ thể hơn nữa thì bạn cần cung cấp chi tiết giá vốn của 9 sản phẩm này để có các tiêu chí tính toán, phân bổ và ước lượng.

Cảm ơn bạn đã comment.
Giá vốn của 9 sp cụ thể: 5sp giá: 37.307,2sp giá: 63.308, 2 sp 36.000.
Biến phí bao gồm giá vốn hàng bán,thưởng cho NV, hoa hồng NV kinh doanh,thưởng cho khách hàng,chi phí phát sinh...(10 tr mình ước tính sai vì ko biết nên tính ntn?, mong bạn chỉ cho mình cách tính).Rất cảm ơn bạn...:005:

D

donjuan_acc

Guest
30/11/04
37
1
6
TP HCM
Chào bạn MaiPhuong9f,

Theo mình hiểu thì ý của sếp bạn là lập kế hoạch tổng thể năm, lên kế hoạch dòng tiền để cân đối thu chi trong năm.

Để làm được việc này, bạn phải có cái nhìn tổng quát về quy trình lập kế hoạch của 1 doanh nghiệp.

Trước hết, bạn phải có kế hoạch tiêu thụ sản phẩm trong năm (căn cứ vào đơn hàng, mùa vụ ..).
Sau đó, lập kế hoạch tiêu thụ sản phẩm cho từng tháng. Từ đây mới lập kế hoạch mua hàng cho từng tháng.
Tiếp theo là lập kế hoạch cho dòng tiền thu được từng tháng (căn cứ giá bán dự toán, số lượng kế hoạch tiêu thụ trên).
Còn dòng tiền chi thì căn cứ vào kế hoạch mua hàng hóa và các chi phí dự toán khác (chi phí QLDN, CP quảng cáo, CP bán hàng ...).
Như vậy là có dòng thu, dòng chi tiền dự báo cho từng tháng.
Từ đây, sếp có thể cân đối để biết tháng nào cần vay bao nhiêu, lợi nhuận dự kiến là bao nhiêu ...
Sau khi có kết quả, trường hợp bị hạn chế về năng lực vốn thì sếp có thể yêu cầu cân đối lại giá bán hay số lượng tiêu thụ ... nói chung là điều chỉnh lại kế hoạch sao cho nằm trong năng lực có thể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA