Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về thai sản

• Thread starter myhanhnguyen
  • Ngày gửi
T

thuybn

Guest
26/3/11
1
0
0
37
Hà Nội
các bác cho em hỏi.em sắp nghỉ sinh dự kiến sinh 25/8 em đã nộp BHXH từ tháng 9/2010 và bây giờ công ty em đã nộp tiền đến hết tháng 8 cho em.Nhưng sổ BHXH của em chỉ có 1 tờ bìa thôi chưa ghi gì cả.em dự định mấy hôm nữa sẽ đi làm báo giảm lao động thai sản.vì em là kế toán kiêm hết ở cty mà.Vậy bây giờ em chỉ làm mẫu 03 báo giảm, rồi khi sinh xong không quá 30 ngày phải gửi giấy khai sinh, ra viên và mẫu 67a, sổ BHXH đến cơ quan BHXH để nhận trợ cấp phỉa không ạ? Sổ BHXH của em chỉ có 1 tờ như vậy có được không hay bây giờ phỉa yêu cầu họ xác nhận thời gian tham gia bảo hiểm mới được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Giấy khai sinh hoặc chưa làm kịp giấy khai sinh thì phô tô công chứng giấy chứng sinh (1 trong 2 )+giấy ra viện+giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH có đóng dấu thủ trưởng đơn vị+03 biểu mẫu 67a(sếp ký+đóng dấu).Sổ mới bây gio chỉ là 1 tờ bìa thôi mà.Không cần xác nhận gì đâu vì họ quản lý họ kiểm tra ra ấy mà.Mà khi nào đẻ hãy báo giảm chứ nhỉ?TH bạn Báo giảm tháng 9 chứ.Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!

H

huanthanh278

Guest
17/3/11
2
0
0
36
Bình Tân
Chế độ thai sãn

Mọi người cho em hỏi chút. Em làm việc tại công ty 2.5 năm và có đóng bảo hiểm trong thời gian làm việc. Khi em mang thai đc 01 tháng thì xin nghỉ cty tháng 7/2011. Em vào làm Cty mới nhưng tới tháng 10 mới bắt đầu đóng bảo hiểm. Dự định khoảng cuối tháng 2/2012 là em sinh. Như vậy em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sãn khi sinh ko? Rất mong mọi người giúp đỡ!!!!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mọi người cho em hỏi chút. Em làm việc tại công ty 2.5 năm và có đóng bảo hiểm trong thời gian làm việc. Khi em mang thai đc 01 tháng thì xin nghỉ cty tháng 7/2011. Em vào làm Cty mới nhưng tới tháng 10 mới bắt đầu đóng bảo hiểm. Dự định khoảng cuối tháng 2/2012 là em sinh. Như vậy em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sãn khi sinh ko? Rất mong mọi người giúp đỡ!!!!

Lao động nữ mang thai và người lao động nhận nuôi con nuôi phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Bạn đóng BHXH đến tháng 7/2011, bị ngắt quãng đến tháng 10/2011 mới đóng lại mà
Tháng 7/2011 bạn có thai 1 tháng, tính đến tháng 3/2012 năm sau bạn sẽ sinh, vậy tính theo điều kiện trên thì bạn vẫn đủ điều kiện
Bạn được hưởng chế độ thai sản
Thân

I

ildivo

Trung cấp
22/9/08
75
1
8
35
Anywhere
Thủ tục nhận BHXH cho nghỉ thai sản

Cả nhà ơi. trong khi chờ đợi kết quả thì giải đáp hộ mình thắc mắc với. Mình ức quá đi
mình đang làm thủ tục hưởng chế độ thai sản cho 1 chị ở công ty mình. Giấy tờ mình đem lên gồm:
1. Sổ BHXH của chị ý
2. Giấy khai sinh con chị ý
3. Mẫu thanh toán thai sản C67, C69 cán bộ thu BH in cho
4. bảng lương, bảng chấm công tháng chị ý nghỉ dưỡng sức
5. Giấy khám thai ( ko khám trong viện)
Cán bộ thu kiểm tra và chỉ lấy 3 loại giấy tờ từ 1-3 ở trên. Sau đó mình cầm sang phòng kế toán để làm thủ tục nhận tiền. Nhân viên kế toán ko đồng ý thanh toán và bảo:
1. Giấy khám thai ko có dấu đỏ của bệnh viện nên ko thanh toán 5 ngày khám thai
2. Bắt mình đưa toàn bộ bảng lương, bảng chấm công có chữ kí của nhân viên công ty của 4 tháng chị ý nghỉ đẻ cho họ. Họ mới thanh toán tiền nghỉ thai sản.
5. Phải có giấy ra viện họ mới thanh toán tiền nghỉ dưỡng sức ( chị ý đẻ thường)
Mình cũng tìm hiêu qua nhưng có thấy chỗ nào bắt pải nộp bảng lương, bảng chấm công vậy đâu hay họ bắt bẻ mình nhỉ? Các bạn cho mình ý kiến nhé. Minh đnag chết mệt vì cái này. Công ty thì xa, cứ đi đi lại lại mệt chết

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cả nhà ơi. trong khi chờ đợi kết quả thì giải đáp hộ mình thắc mắc với. Mình ức quá đi
mình đang làm thủ tục hưởng chế độ thai sản cho 1 chị ở công ty mình. Giấy tờ mình đem lên gồm:
1. Sổ BHXH của chị ý
2. Giấy khai sinh con chị ý
3. Mẫu thanh toán thai sản C67, C69 cán bộ thu BH in cho
4. bảng lương, bảng chấm công tháng chị ý nghỉ dưỡng sức
5. Giấy khám thai ( ko khám trong viện)
Cán bộ thu kiểm tra và chỉ lấy 3 loại giấy tờ từ 1-3 ở trên. Sau đó mình cầm sang phòng kế toán để làm thủ tục nhận tiền. Nhân viên kế toán ko đồng ý thanh toán và bảo:
1. Giấy khám thai ko có dấu đỏ của bệnh viện nên ko thanh toán 5 ngày khám thai
2. Bắt mình đưa toàn bộ bảng lương, bảng chấm công có chữ kí của nhân viên công ty của 4 tháng chị ý nghỉ đẻ cho họ. Họ mới thanh toán tiền nghỉ thai sản.
5. Phải có giấy ra viện họ mới thanh toán tiền nghỉ dưỡng sức ( chị ý đẻ thường)
Mình cũng tìm hiêu qua nhưng có thấy chỗ nào bắt pải nộp bảng lương, bảng chấm công vậy đâu hay họ bắt bẻ mình nhỉ? Các bạn cho mình ý kiến nhé. Minh đnag chết mệt vì cái này. Công ty thì xa, cứ đi đi lại lại mệt chết

Số 1, dấu đỏ là đúng
Số 5, phải có giấy ra viện cũng đúng
Số 2. đưa bảng lương thì không đúng, vì cái này chảng liên quan gì đến việc được hưởng trợ cấp thai sản hết
Mình đã làm thủ tục hưởng trợ cấp thai sản rồi, cũng không thấy cơ quan BHXH yêu cầu phải có bảng lương mới duyệt
Bạn hỏi cơ quan BHXH đó xem yêu cầu trong công văn nào hay hướng dẫn nào?
Thân

V

vpltsl

Sơ cấp
Thủ tục thai sản

Anh chị ơi,
Em đang làm thủ tục huởng thai sản cho chị công ty em . Nhưng khi hỏi anh quản lý công ty em thì anh bảo cần phải có Phiếu hưởng bảo hiểm, nhưng em tìm mãi ko được mẫu này. Anh chị nào có không gửi cho em với a. Mail của em là: lehauvp@gmail.com.
Em cảm ơn anh chị nhiều.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Cái này là do bệnh viện cấp cho sản phụ để làm hồ sơ bảo hiểm đó bạn. bạn yêu cầu nhân viên đó cung cấp nhé
good luck

H

hmy

Sơ cấp
16/10/08
28
0
0
binh dinh
Thắc mắc về BHXH

Em có thắc mắc vấn đề này rất mong được giải đáp
1/ Giả sử, thai sản nghỉ sau 15/08(Cty báo giảm tháng 09) thì thời gian để tính trợ cấp BHXH là từ tháng 07 trở về trước hay tháng 8.
2/ T/ hợp thai sản sinh trước 15/08(Cty báo giảm tháng 09)thì Cty có được truy thu tiền BHXH của tháng 8 hay ko?Vì theo quy định thì khi thai sản làm việc từ dưới 14 ngày trong tháng thi ko đóng BHXH.Vậy khi cơ quan BHXH tính thời gian nghỉ hưởng chế đọ của thai sản là từ tháng 09 đến tháng 12 hay sao?
Thanks!

T

thuhien0405

Guest
24/10/07
1
0
0
Thanh Xuan - Ha Noi
Giúp đỡ: Tính toán bảo hiểm thai sản?

Công ty em có chị công nhân nghỉ thai sản và có đề nghị thanh toán thai sản từ ngày 08/04/2011.Lương tối thiểu tháng 4 là 730.000đ bắt đầu từ tháng 05/2011 là 830.000đ.vậy tính bảo hiểm thai sản cho chị ý như thế nào ạh?Giúp em vứi( Công nhân công ty em thuộc diện lao động độc hại ạh):wall::wall::wall:

X

xubom

Sơ cấp
1/8/11
5
0
0
33
ninh binh
chị ơi cho em hỏi là nếu chưa sinh thì có báo giảm trước cho lao động được không? công ty em có chị dự sinh vào tháng 9 này thì bây giờ em báo giảm luôn được không ạ?

Trang KT7a

Trang KT7a

Guest
14/4/09
26
0
1
TPHCM
Em có 1 thắc mắc mong các anh chị giúp đỡ
Công ty em có 1 chị thai sản (sanh đôi).Vậy trong trường hợp sanh đôi thì chị sẽ được hưởng chế độ về thời gian nghỉ thai sản , tiền trợ cấp từ BHXH như thế nào?
Em xin cám ơn.

C

chuanhphuong

Guest
10/11/10
1
0
0
Ba vì
Sao nhiều thế bạn ơi. Bảo hiểm chỗ mình chỉ cần giấy chưng sinh (bản sao) hoặc giấy khai sinh (bản sao) và sổ bảo hiểm của người lao động thôi.

H

hoangoclankt

Guest
31/12/10
17
0
0
hp
bạn ơi. phần trợ cấp thai sản, sao có bạn còn cộng thêm mức lương cơ bản của 2 tháng, có bạn lai k cộng, mà chỉ có số tiền của 4 tháng nhân với lương bình quan 6 tháng liền kề đóng BHXH trước đó , giúp tớ nhe!!

M

maituyet189

Guest
23/9/10
13
0
1
hà nội
Cái vụ này em vẫn còn lơ mơ, xin các anh chị giải đáp giúp
1. Trường hợp lao động nữ mang thai, trong quá trình mang thai nghỉ 5 ngày đi khám thai nếu là khám tư thì được hưởng chế độ như thế nào, nếu là khám thẻ BHYT thì BH có chi trả chế độ cho 5 ngày khám ấy nữa ko?
2. Với người lao động làm việc dưới 14 ngày/ tháng sẽ ko phải tham gia BHXH vậy khi họ màthur tục để hưởng chế độ BHXH gồm những gì?
mong cả nhà trả lời giúp.thanks

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Em có 1 thắc mắc mong các anh chị giúp đỡ
Công ty em có 1 chị thai sản (sanh đôi).Vậy trong trường hợp sanh đôi thì chị sẽ được hưởng chế độ về thời gian nghỉ thai sản , tiền trợ cấp từ BHXH như thế nào?
Em xin cám ơn.
Bạn tham khảo điều dưới đây của luật BHXH nhé:
* Thời gian
Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:
a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;
b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và X• hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;
c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;
d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.
* Tiền BH
Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.
Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
good luck

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cái vụ này em vẫn còn lơ mơ, xin các anh chị giải đáp giúp
1. Trường hợp lao động nữ mang thai, trong quá trình mang thai nghỉ 5 ngày đi khám thai nếu là khám tư thì được hưởng chế độ như thế nào, nếu là khám thẻ BHYT thì BH có chi trả chế độ cho 5 ngày khám ấy nữa ko?
Khám tư thì không có đủ hồ sơ chứng từ để làm thủ tục hưỡng bảo hiểm -> BH không chi trả chế độ.
Khám theo thẻ BHYT thi tức nhiên là được hưởng chế độ rồi. Nhưng nhớ lấy đủ những giấy tờ cần thiết để làm thủ tục BH nhé.
2. Với người lao động làm việc dưới 14 ngày/ tháng sẽ ko phải tham gia BHXH vậy khi họ màthur tục để hưởng chế độ BHXH gồm những gì?
mong cả nhà trả lời giúp.thanks
Trường hợp người LĐ không tham gia BHXH thì tức nhiên họ sẽ không được hưỡng chế độ BHXH tương ứng rồi. Sao bạn lại hỏi như vậy nhỉ?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
bạn ơi. phần trợ cấp thai sản, sao có bạn còn cộng thêm mức lương cơ bản của 2 tháng, có bạn lai k cộng, mà chỉ có số tiền của 4 tháng nhân với lương bình quan 6 tháng liền kề đóng BHXH trước đó , giúp tớ nhe!!

bạn xem điều 34 của luật BHXH mình đã trích dẫn ở bài viết trước nhé

M

maituyet189

Guest
23/9/10
13
0
1
hà nội
Khám tư thì không có đủ hồ sơ chứng từ để làm thủ tục hưỡng bảo hiểm -> BH không chi trả chế độ.
Khám theo thẻ BHYT thi tức nhiên là được hưởng chế độ rồi. Nhưng nhớ lấy đủ những giấy tờ cần thiết để làm thủ tục BH nhé.

Tức là người lao động khám thai ở nơi đk thẻ BH nếu có đủ giấy tờ thủ tục trình lên BH họ sẽ giải quyết chế độ cho mình với mức lương đóng BH của 5 ngày nghỉ đó ạ?

Trường hợp người LĐ không tham gia BHXH thì tức nhiên họ sẽ không được hưỡng chế độ BHXH tương ứng rồi. Sao bạn lại hỏi như vậy nhỉ?

Ý em là người lao động vẫn tham gia BH nhưng trong tháng đó, có thể họ bị ốm, sốt (nhưng lại ko nằm viện nện ko có giấy khám Bệnh) hoặc bị thai nghén phải xin nghỉ 2 tuần/tháng, như vậy trường hợp ấy thì trong tháng họ có phải tham gia đóng BH ko ạ?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA