Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về thai sản

• Thread starter myhanhnguyen
  • Ngày gửi
C

cunky

Guest
13/4/11
4
0
0
Hà Nội
Chào ACE,

ACE vui lòng giải đáp giúp mình trường hợp cty mình ký hợp đồng lao động với nhân viên tháng 10, nhưng lúc đó chỉ có 3 ngườim, chưa có người phụ trách bảo hiểm nên đến mãi tháng 2, CTY mới bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội cho nhân viên( các thủ tục làm khai trình lao động, thang bảng lương, công đoàn, cộng với thời gian nghỉ tết mất gần hơn 1 tháng) nên tháng 2 bên mình mới tham gia đóng bổ sung cho nhân viên từ tháng 10, nhưng có 1 nhân viên nữ có thai vào tháng 11.2010, khoảng tuần đầu của tháng 7.2011 thì chị ấy sinh, vậy xét về thời gian tham gia BẢO HIỂM TỪ THÁNG 2 thì chị ấy có được hưởng chế độ thai sản từ bảo hiểm xh không, vì nếu đầu tháng 7 chị ấy sinh thì phải báo giảm vào tháng 7, mà từ t2-t7( mới được 5 tháng) ? khoảng thời gian có đóng bổ sung cho nhân viên có được tính để hưởng bảo hiểm thai sản không?
Nếu chị ấy sinh vào đầu tháng 7, thì sang đầu tháng 8 mình báo giảm có được không? Anh, Chị, Em nào gặp trường hợp này giải thích giúp mình với nhé! Chân thành cảm ơn mọi người!

Bạn tham khảo điều 31 và điều 35 của luật bảo hiểm xã hội nhé. Theo mình biết thì trường hợp của nhân viên nữ bên bạn đã tham gia bhxh trên 6 tháng thì đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản rùi.

Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

2. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới sáu mươi ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc chín mươi ngày tính từ ngày sinh con; nếu con từ sáu mươi ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc ba mươi ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

3. Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

4. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội

Khóa học Quản trị dòng tiền
Neutrino

Neutrino

Sơ cấp
23/6/09
48
0
6
HCMC
Chào Cunky,
Cảm ơn bạn, nhưng mình vẫn boăn khoăn tuy là đã đóng BHXH trên 6 tháng ( nếu tính từ tháng 10.2010), nhưng thời gian đóng bổ sung vì tham gia BHXH chậm thì người lao động có được giải quyết các chế độ về bảo hiểm thai sản không? vì khi mình tham gia trễ vào tháng 2 thì bảo hiểm đã yêu cầu cty làm công văn cam kết là những phát sinh về chế độ cho nhân viên không được khiếu nại. và mình cũng đã hỏi sơ qua tình hình với người phụ trách bảo hiểm ở đơn vị mình, họ bảo là thời gian đóng bổ sung đó không được tính, nếu chị ấy sinh vào tháng8 thì tốt, còn không thì công ty sẽ chịu trả khoản bảo hiểm thai sản cho chị ấy. Như vậy nếu chị sinh vào trước ngày 14 của tháng 7.2011 thì mình phải báo giảm trong tháng 7, hay là để báo giảm vào tháng 8.2011 có được giải quyết không? mình rất phân vân về thời gian đóng bổ sung đó, nhưng vẫn hi vọng là họ chỉ trả lời vậy thôi. Nếu cunky có gặp qua hay có thêm dẫn chứng thì giúp mình với nhé!

C

cunky

Guest
13/4/11
4
0
0
Hà Nội
esenech ơi!
Trường hợp của bạn thì chỉ có cách là lên BHXH xin người ta cho mình đóng back lại từ tháng 10 thì mới được, nếu bạn đóng ở BH thành phố thì xin đóng back lại từ tháng 10 thì người ta ok thôi, còn ở quận thì hơi khó vì ở quận hành là chính mà. vì bạn đăng ký đóng BH và bắt đầu đóng từ tháng 2 thì BH người ta chỉ tính cho bạn bắt đầu từ tháng 2 thôi. Nhân viên nữ bên bạn chưa đóng đủ 6 tháng liên tục trước khi nghỉ sinh con nên không đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản. Bạn cũng không báo giảm lao động vào tháng 8 được vì nếu xét để hưởng chế độ thai sản thì BH họ cũng căn cứ ngày trong giấy khai sinh để tính thời gian hưởng nữa mà.

Neutrino

Neutrino

Sơ cấp
23/6/09
48
0
6
HCMC
Trợ Cấp Chế Độ Bảo Hiểm Thai sản,

Thanks Cunky, Bên mình đã đóng bổ sung bảo hiểm xã hội từ tháng10 cho những nhân viên đó khi tham gia vào tháng 2 rồi.Khi đăng ký tham gia lần đầu mình cũng trình bày việc trên, nhưng anh phụ trách bảo kiểu hên xui, "bảo chị đó sinh vào tháng 8 thì khỏi lo" .hihi, làm mình cũng cứ lo những tháng đóng bổ sung đó có được tính không, cứ mong là chị ấy sinh vào cuối tháng 7. người ta thai nghén mà mình hơi lo thầm,hi.

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
37
lao cai
trợ cấp thai sản sau khi sinh

cty em có người nghỉ sinh từ 16 tháng 11 năm 2010 đến 16 tháng 2 năm 2011 (4tháng) lương đóng bảo hiểm là 1.314.000đ
em tính trợ cấp sau khi sinh như sau: lương bảo hiểm được: 5.256.000= 1.8 * 730.000 * 4 tháng
trợ cấp: 1.460.000 = 4 tháng *365.000
Nghỉ dưỡng sức: 7 ngày được 1.277.000
anh chị xem giúp em có đúng k với?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cty em có người nghỉ sinh từ 16 tháng 11 năm 2010 đến 16 tháng 2 năm 2011 (4tháng) lương đóng bảo hiểm là 1.314.000đ
em tính trợ cấp sau khi sinh như sau: lương bảo hiểm được: 5.256.000= 1.8 * 730.000 * 4 tháng
trợ cấp: 1.460.000 = 4 tháng *365.000
Nghỉ dưỡng sức: 7 ngày được 1.277.000
anh chị xem giúp em có đúng k với?

Trợ cấp TS = (1.314.000 x 4) + (730.000 x 2) = 6.716.000.

khanhvan003

khanhvan003

Sơ cấp
22/4/11
32
0
0
34
tân phú
Trợ cấp TS = (1.314.000 x 4) + (730.000 x 2) = 6.716.000.

Mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con sẽ được tính bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 06 tháng liên kề trước khi nghỉ việc.

Khoản trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung đối với lao động nữ khi sinh con được căn cứ theo mức lương tối thiểu chung đang được áp dụng tại thời điểm hưởng chế độ thai sản (hiện tại là 730.000 đồng/tháng).

Bác VTM ơi: 730.000 là mức lương tối thiểu vậy nhân 2 là gì đó ạ?

Hehe biết là bạn sẽ thắc mắc mà tui gửi oy đó có gì hok hiểu hỏi tiếp nha bạn

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bác VTM ơi: 730.000 là mức lương tối thiểu vậy nhân 2 là gì đó ạ?
Là cái này nè:
Luật BHXH.
Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

........... nếu sinh hai, sinh 3, sinh 4 thì nhiều hơn :004:

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
37
lao cai
em cảm ơn bác VTM và các bác trong diễn đàn nhiều ạ.

H

huongvuthanh

Sơ cấp
31/3/11
11
0
0
34
hà nội
Các anh chị cho em hỏi 1 chút ạ . trong phần tổng hợp chung đều giảm 28.5% đúng k ạ ? vậy ở mục 3 . Số phải đóng thì điền số tiền phải đóng đã giảm trong tháng hay số tiền giảm của ng nghỉ TS ạ ? em mới làm nên gà quá . thank các a chị nhé

M

merblack

Guest
5/4/11
1
0
0
35
Huế
[Thắc mắc] Hỏi về cách điền mẫu thai sản!

Trong mẫu thai sản gửi cơ quan BHXH có cột Tiền lương tính hưởng BHXH, nhưng em không biết phải điền mức bao nhiêu với trường hợp ở cơ quan em. Nay mong anh chị có thể bày thêm cho em về cách điền mẫu này với ạ.
Một chị ở công ty em xin nghỉ sinh từ 12/3/2011, nhưng ngày sinh con là 1/4/2011, và bây giờ em phải làm mẫu thai sản để gửi cho cơ quan BHXH. Lương cơ bản đóng BHXH trong những tháng cuối năm 2010 là 870, sang năm 2011 thì tăng lên 1200. vậy em nên lấy mức nào để ghi vào cột đó ạ? anh chị có thể bày rõ để sau này em tự làm được không? Em mới vào nghề nên còn mập mờ lắm!
Chân thành cám ơn các anh chị!

G

gauchuot1803

Guest
10/6/11
1
0
0
40
271/92/4 Le Van Luong Q7
Nghỉ thai sản khi CTy ko đóng BHXH Tôi phải làm sao?

Chào các bạn!
Hiện tôi là nhân viên cho 1 cty của người HQ. Tui vào làm cho công ty đc gần 1.5năm nhưng mà cty tôi chưa đóng cho tôi bất loại bảo hiểm nào hết. Trong khi tháng 8 này thì tui sinh con. Vậy trong thời gian mà tui sinh nghĩ thai sản để sinh con thì tôi có được cty trợ cấp tiền thai sản hay sao? Nếu được thì tôi cần làm những gì? Mng các anh/ chị và các bạn giúp tôi với .

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Chào các bạn!
Hiện tôi là nhân viên cho 1 cty của người HQ. Tui vào làm cho công ty đc gần 1.5năm nhưng mà cty tôi chưa đóng cho tôi bất loại bảo hiểm nào hết. Trong khi tháng 8 này thì tui sinh con. Vậy trong thời gian mà tui sinh nghĩ thai sản để sinh con thì tôi có được cty trợ cấp tiền thai sản hay sao? Nếu được thì tôi cần làm những gì? Mng các anh/ chị và các bạn giúp tôi với .

Bạn thân mến Luật Bảo hiểm Y tế Luật số: 25/2008/QH12 Ngày 14 tháng 11 năm 2008 Chỉ quy định trách nhiệm của chủ Cơ sở Kinh doANH KHÔNG ĐÓNG bẢO HIỂM CÒN KHÔNG BẮT BUỘC bẢO HIỂM CHI TRẢ CHO BẠN KHI CƠ QUAN BẠ KHÔNG ĐÓNG
bẠN VUI LÒNG TỰ TÚC.Chia sẻ cùng bạn

N

Nguyen thi lan anh

Guest
Vậy thì bạn sẽ không được hưởng những quyền lợi khi tham gia bảo hiểm vì công ty bạn ko đóng bảo hiểm.
Còn chế độ công ty thì tuỳ thuộc vào công ty của bạn. Cái đó thì bạn phải hỏi cấp trên xem có trợ cấp gì không, còn nếu không có thì thui chứ cũng ko biết đằng nào mà kiện.

N

ngothiyen

Guest
18/4/11
9
0
0
Hà Nội
Chế độ thai sản

Xin chào các bạn!
Mình có một thắc mắc về chế độ thai sản. Theo mình được biết thì phải đóng đủ BHXH 6 tháng mới được hưởng chế độ thai sản. Dự tính mình sẽ sinh vào giữa tháng 01/2012. Nhưng đến bây giờ sếp mình vẫn chưa duyệt xong thang bảng lương để mình đi đăng ký. Như vậy nếu mình đăng ký được thang bảng lương vào cuối tháng 6 này hoặc sang tháng 7, thì khi nào mình sẽ được đóng BHXH. Phải có sổ mới được đóng hay đăng ký vào thời gian nào thì sẽ đóng vào tháng đó.
Mình lo và thắc mắc lắm. Bạn nào hiểu về vấn đề này thuyết giảng cho mình nghe với nhé.
Mình cảm ơn rất nhiều!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Bảo hiểm sẽ truy thu trong các trường hợp tham gia bảo hiểm chậm mà không có lý do chính đáng. Vì vậy, nếu hợp đồng lao động của bạn >3tháng và bạn chính thức làm việc (ko bao đồng thời gian thử việc) vào tháng nào thì sẽ tính tham gia bảo hiểm từ tháng đó. Do đó, nếu hợp đồng chính thức của bạn từ tháng 6 nhưng đến tháng 7 hoặc tháng 8 mới hoàn thành thủ tục tham gia bảo hiểm (không phải lý do khách quan) thì bảo hiểm sẽ yêu cầu đóng bảo hiểm từ tháng 6 đấy.
good luck

T

thaochick

Sơ cấp
11/3/11
24
1
0
35
Lương Sơn - Hoà Bình
ko pải, giờ em thấy bảo hiểm họ không truy thu nữa đâu. nếu mình làm xong thủ tục tháng 5 thì chỉ đóng tháng 5 thôi, nếu trong tháng 5 mà ko làm xong mà đến tháng 6 mới xong thì tất cả giấy tờ, hợp đồng lao động đều phải sửa sang tháng 6. Vừa rồi em cũng mới đi làm BHXH cho công ty, mệt muốn chết, bên BH họ quái lắm cứ bắt mình đi đi lại lại bao nhiêu lần

N

ngothiyen

Guest
18/4/11
9
0
0
Hà Nội
Ôi nếu vậy chắc phải tháng 7 mình mới được đóng nhỉ? Mình lại mang con đầu lòng, thường thì sẽ sớm hơn, không biết có đủ đc 6 tháng cho đến tháng 1 dương năm sau không. Mà còn chưa đăng ký được thang bảng lương nữa chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA