Tâm sự người bỏ nghề kế toán

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Ðề: Tâm sự người bỏ nghề kế toán

Bạn này có tâm trạng giống mình quá!hiện tại mình cũng đang trong hoàn cảnh giống như bạn vậy!mình cũng thấy tiếc + nhớ giống bạn. mình còn thấy rất buồn nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dinhthuynga

Trung cấp
1/11/09
59
3
8
37
ha noi

Em thì ko muốn có ý định bỏ nghề,nhưng mà sao tim việc khó qua trời, mới ra trường thì ai cũng đòi hỏi kinh nghiệm làm việc thế này thì nản lắm rùi ạ,tìm dc 1 công ty làm thì ối trời ơi toàn bộ các sếp ko am hiểu gì kế toán mà suốt ngày chỉ biết hạch sách thôi,mệt mỏi,chán nản nghỉ làm , từ ngày đó đến giờ ngồi nhà lang thanh tìm việc, tim hoài,tim mãi ko dc viêc gì hết,nản muốn chết đi cho nhẹ,heeeee

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Ra trường đi làm kế toán được 3 năm, sau đó thấy lương kế toán thấp hơn làm kinh doanh nên chuyển sang làm kd được thêm 3 năm nữa, suốt ngày phải phải chỉnh sửa CO, CQ cho các lô hàng nhập khẩu nhằm lừa người mua hàng về xuất xứ của nó, thấy bạn bè khuyên như thế là lừa đảo, không tốt lắm cho con cái sau này nên quyết định chia tay vô điều kiện, mặc dù rất tiếc cho toàn bộ thời gian kinh nghiệm kinh doanh (như khối người khác là tận dụng thời gian đó để mở rộng thêm, nhưng mình chẳng dã tâm được như họ), sau đó lại quay lại với cái ngành chính được đào tạo, cũng thấy an ủi phần nào.

R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
58
0
0
Hà Nội

Vấn đề giải quyết là đồng lương kế toán đúng ko ạ? Vậy làm sao để lương kế toán cao hơn các bộ phận khác. Đừng bỏ nghê mà hãy tìm ra cách khắc phục.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Em thì ko muốn có ý định bỏ nghề,nhưng mà sao tim việc khó qua trời, mới ra trường thì ai cũng đòi hỏi kinh nghiệm làm việc thế này thì nản lắm rùi ạ,tìm dc 1 công ty làm thì ối trời ơi toàn bộ các sếp ko am hiểu gì kế toán mà suốt ngày chỉ biết hạch sách thôi,mệt mỏi,chán nản nghỉ làm , từ ngày đó đến giờ ngồi nhà lang thanh tìm việc, tim hoài,tim mãi ko dc viêc gì hết,nản muốn chết đi cho nhẹ,heeeee

Anh thấy em vào làm cty "hoành tráng" lắm cơ mà. Nghe tên cty đã thấy "oai" rồi. :)

Copy cho sếp 1 đoạn quảng cáo của PTI này:

SẾP là SẾP – SẾP không phải là kế toán viên – Nhưng tại sao sếp phải hiểu về kế toán? Lý do đầu tiên là một trong những chìa khóa dẫn đến quản trị thành công là những kiến thức về những số liệu kế toán cơ bản, những báo cáo tài chính rành mạch. Lý do thứ hai là trong Doanh nghiệp người sử dụng thông tin kế toán không chỉ là SẾP. Họ là các nhà quản trị, người sở hữu, và nội bộ thành viên cho Doanh nghiệp, thậm chí những người ngoài Doanh nghiệp có thể dùng thông tin kế toán. Vậy nên những nhà quản trị Doanh nghiệp nếu am hiểu về hệ thống kế toán sẽ giúp cho những quyết định quản trị đưa ra chính xác và kịp thời

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Ra trường đi làm kế toán được 3 năm, sau đó thấy lương kế toán thấp hơn làm kinh doanh nên chuyển sang làm kd được thêm 3 năm nữa, suốt ngày phải phải chỉnh sửa CO, CQ cho các lô hàng nhập khẩu nhằm lừa người mua hàng về xuất xứ của nó, thấy bạn bè khuyên như thế là lừa đảo, không tốt lắm cho con cái sau này nên quyết định chia tay vô điều kiện, mặc dù rất tiếc cho toàn bộ thời gian kinh nghiệm kinh doanh (như khối người khác là tận dụng thời gian đó để mở rộng thêm, nhưng mình chẳng dã tâm được như họ), sau đó lại quay lại với cái ngành chính được đào tạo, cũng thấy an ủi phần nào.

Cảm ơn bạn rất nhiều. Giá mà ai cũng như bạn thì tuyệt nhỉ.

Vấn đề giải quyết là đồng lương kế toán đúng ko ạ? Vậy làm sao để lương kế toán cao hơn các bộ phận khác. Đừng bỏ nghê mà hãy tìm ra cách khắc phục.

Mình thấy ít người làm nghề trong thời gian ngắn mà lại thu nhập cao (có nhưng hiếm). Bởi thời gian ngắn thì khó có đủ kinh nghiệm và kiến thức để trở thành chuyên gia. Bà Năm nghìn tỷ cũng bắt nguồn từ nghề làm bún gạo gia truyền đó. Tích lũy bao nhiêu đất đai từ cái thời 1990 đến giờ mới biết 16 cây vàng thành 3000 cây vàng. Đúng là tầm nhìn xa!

Sửa lần cuối:
1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong

Nói chung làm gì thì cũng phải yêu và tâm huyết với nghề thì mới tồn tại và phát triển được

N

Nghilucseo

Sơ cấp
20/5/12
6
0
0
39
Thái BÌnh
www.thaoluanseo.com
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Bạn này có tâm trạng giống mình quá!hiện tại mình cũng đang trong hoàn cảnh giống như bạn vậy!mình cũng thấy tiếc + nhớ giống bạn. mình còn thấy rất buồn nữa.

Có người nói: Hạnh phúc là sống được bằng đam mê và đem lại giá trị cho nhiều người khác.

Ví dụ: Một người yêu hội họa (họa sĩ), nếu họ sống được bằng việc bán được các bức tranh của họ để sống thoải mái và các "sản phẩm" (bức tranh) của họ đem lại giá trị cho nhiều người thì tức là họ cũng hạnh phúc rồi.

Mà cuộc sống thì ngắn lắm, ngoảnh đi ngoảnh lại là 40, quay trái quay phải là 50 và cuối cùng là nghỉ. Hãy sống và đam mê với những yêu của mình nhé. Đừng phụ thuộc vào người khác.

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Noi nganh ke toan la quan trong voi nha quan trị quyet dinh giup nha quan tri dua ra y kiem sang suot..........tren ly thuyet va thuc te deu vay, nhung do la mot so it, con lai nhung ban sinh vien moi ra truong nhu minh thi....................
Câu hỏi: kế toán có quan trọng trong DN không? theo mình rất quan trọng, không thế thì sao trong DN nhà nước chỉ chính thức bổ nhiệm 2 chức danh là Giám đốc và kế trưởng thôi?. Một số chủ DN không hiểu điều đó coi thường kế toán nhưng thử hỏi kế toán đã làm gì để người ta không coi thường? Mình cũng làm kế toán nhiều năm, đi cũng nhiều nơi thấy đội ngủ kế toán đa số không làm hết chức năng quản lý và tham mưu của mình, chỉ biết vào sổ sách nợ/có, hàng tháng kê khai thuế, cuối năm lên B/C tài chính một cách thụ động không mấy người nghỉ đến công tác quản lý ( kiểm tra, phân tích, đánh giá ..) số liệu cả. Ở đơn vị mình thì khác kế toán trưởng có mức lương sau Giám đốc, các trưởng phòng khác, các giám đốc xí nghiệp rất sợ kế toán vì kế toán biết họ mua gì, chi gì có hợp lý không? năm vừa rồi mình yêu cầu GĐ cắt 120tấn XM của 1 giám đốc XN thi công 1 công trình đúng qui định, hoặc có lần mình không chấp nhận thanh toán cho 1 tổ thợ mặc dù tổ thợ đó có bảng khối lượng hoàn thành do kỹ thuật xác nhận, với lý do ( Cty chỉ cấp 50 m3 đá hộc mà bảng xác nhận đã xây 95 m3 ) yêu cầu kỹ thuật xem lại, xác nhận lần sau chỉ còn gần 40 m3 xây, và nhiều lần khác nữa .. vì thế họ rất tôn trọng. Tất nhiên muốn được người khác tôn trọng ngoài nợ/có, kế toán lĩnh vực nào phải hiểu tương đối về lĩnh vực đó như kế toán XD cần biết: Định mức, dự toán là gì, đọc bản vẽ như thế nào, qui trình, qui phạm trong thi công ra sao ... có thế khi nói người ta mới chịu. thực ra kế toán là một nghề vất vã muốn làm hết chức năng không dễ phải thế không các bạn?

Sửa lần cuối:
Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com

Có một thời em đã định trốn chạy khỏi nghiệp kế toán, nhưng không thoát được vẫn bị nó kéo lại và trói vào cột.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Có một thời em đã định trốn chạy khỏi nghiệp kế toán, nhưng không thoát được vẫn bị nó kéo lại và trói vào cột.
Mình cũng vậy cách đây hơn 5 năm đang làm KTT một Cty nhà nước lương so với mọi người thì cao nhưng so với cuộc sống thì quá thấp không làm nỗi cái nhà tương đối để ở. Khi có QĐ cổ phần thì xin về ngay. Được cái nghe tin mình nghỉ ( chưa có QĐ ) thì nhiều CTY đến thuê làm cố vấn với mức lương gấp 5 lần lương KTT nhà nước mình nhận 1 đơn vị tầm tầm với mức lương vừa phải, vừa làm vừa nghỉ, cuộc sống cũng tạm ổn, Giám đốc Cty rất quí và có điều kiện tham gia diễn đàn này. Nhiều bạn kêu ( nhiều GĐ coi thường kế toán ) nhưng không hẳn thế mỗi kế toán nếu làm hết trách nhiệm thì không ai giám coi thường cả, tuy không làm ra tiền nhưng là người chi tiêu đồng tiền thế nào cho đúng và hợp lý nhất ( Như cái hom trong gia đình ).

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

HI mọi người !
EM là thành viên cũng khá lâu rùi mới ghé diễn đàn. CŨng 1 phần vì gia đình , con cái, rồi công việc hiện tại cũng không liên quan nhiều đến kế toán. Em đã không làm kế toán khoảng 5 năm rùi. Ra trường làm kế toán hơn 2 năm. GIờ làm trong ngân hàng nhưng ko liên quan đến kế toán nhiều. Thực sự em cũng thấy rất nhớ công việc KT này, mà trước đây cũng có lúc mình thấy ghét nó ( lúc nào cũng chứng từ, sổ sách, đã thế cty còn mãi chả ra đc báo cáo TC nội bộ ) -> nhiều khi thấy cũng nản. Với công việc hiện tại, tạm bằng lòng với hiện tại -> rồi nhiều khi nghĩ mình sau này sẽ làm gì đây ... cũng đang có chút mất phương hướng và mong muốn quay về với công việc kế toán. TỰ dưng lại thấy mình hoang mang. Bạn bè học đại học cũng mỗi người một ngả !
Lên diễn đàn tìm được đúng chủ đề này -> lại thấy sao hợp với mình quá !
Có bạn nào tâm trạng như mình không ??? Mình chưa biết bắt đầu từ đâu nữa !!!
Rất cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này !!
Chắc chắn sẽ phải dành thời gian để đặt lại mục tiêu mới được !!!

H

honam918

Guest
11/10/07
30
0
6
Tp. Hồ Chí Minh

Mình là nhân viên kế toán lâu niên rồi, nhưng thời gian gần đây mình lại đổi hướng qua làm thơ, vậy nên mình không muốn làm việc kế toán nữa. Công việc kế toán thực sự mình không còn hứng thú nữa, nàng thơ đã lôi kéo mình rồi. Các bạn cho mình lời khuyên nha.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Một số chủ DN không hiểu điều đó coi thường kế toán nhưng thử hỏi kế toán đã làm gì để người ta không coi thường?

Mình nghĩ đây là câu hỏi để các bạn mới vào nghề kế toán suy nghĩ. Tại sao lương chúng ta thấp? Tại sao làm mỗi nơi vài ba tháng ở 1 chỗ thì khó có thể trở thành 1 chuyên gia về 1 lĩnh vực? (Bởi vì chưa kịp "ngấm" 1 thứ thì đã sang chỗ khác "ngấm" tiếp thứ mới rồi). Nếu chưa đủ "trình" thì làm sao giúp DN kiếm ra tiền được (như bạn HO Anh Hue kể ở trên, tuy KT ko đem lại doanh thu như nhân viên KD nhưng đã kiểm soát được chi phí cho DN rất tốt)

Vấn đề này cũng như việc tôi hay viết là nếu 1 phần mềm kế toán chỉ để ghi nhận chứng từ, để in ra mấy cái sổ sách báo cáo phải nộp hàng tháng hàng quý (giúp nhân viên kế toán) thôi mà chẳng giúp ích gì cho việc quản trị và ra quyết định... thì đương nhiên nó chẳng đáng giá gì nhiều.

Sửa lần cuối:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Mình là nhân viên kế toán lâu niên rồi, nhưng thời gian gần đây mình lại đổi hướng qua làm thơ, vậy nên mình không muốn làm việc kế toán nữa. Công việc kế toán thực sự mình không còn hứng thú nữa, nàng thơ đã lôi kéo mình rồi. Các bạn cho mình lời khuyên nha.

Rủ tớ tập làm thơ với nha.... bỏ quách mấy con số đi....

khi duong

khi duong

Sơ cấp
19/6/09
13
0
1
Hà nội

Càng làm càng thấy yêu nghề các bác ạh. Được cái sếp chỗ em coi trọng phòng kế toán lắm.

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm

Cùng lúc mình làm mấy cty, mình rất yêu nghề kế toán, mỗi khi làm thêm 1 cty mới- một loại hình doanh nghiệp mới, như 1 thử thách mới trong nghề, rất đam mê các bạn ạ, Mấy sếp đều coi trọng mình, mình như 1 người tham mưu cho các sếp ở lãnh vực quản lý, nghế này hay đấy chứ các bạn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Cùng lúc mình làm mấy cty, mình rất yêu nghề kế toán, mỗi khi làm thêm 1 cty mới- một loại hình doanh nghiệp mới, như 1 thử thách mới trong nghề, rất đam mê các bạn ạ, Mấy sếp đều coi trọng mình, mình như 1 người tham mưu cho các sếp ở lãnh vực quản lý, nghế này hay đấy chứ các bạn.
Sao bạn tham thế? mình thấy làm cho 1-2 DN đến nơi đến chốn đủ mệt rồi, việc nắm bắt các diễn biến trong quá trình SX - KD của 1 DN để HT sát thực tế mất khá nhiều thời gian, nhất là hiện nay các chủ DN đa số lơ mơ về công tác quản lý và các qui định, luật lá ... cứ làm tới rồi vứt cho bộ phận KT dọn dẹp, hợp lý hóa.... Mấy tháng vừa rồi trước khi bị kiểm tra một số DN ( thuê KT ) mời mình đến xem trước mới thấy họ làm B/C tài chính không đúng với thực trạng DN như: Không có CP sản xuất DD cuối kỳ, vật tư tồn kho quá lớn ( không đúng thực tế, tồn kho không đáng kể ) trong khi 18/01 năm sau đã bán ra hơn 4tỷ DT ... khi hỏi mới biết là KT lấy tổng HĐ đầu vào phân bổ cho số DT trong năm còn lại để tồn kho vì không biết có SP DD ở các công trình khác, tập hợp chi phí không phù hợp với yêu cầu C.trình về chủng loại NVL ... Mình đã yêu cầu sữa lại, xin nộp lại B/C TC và khi kiểm tra xuống mới tạm êm. các bạn làm KT thuê nên lưu ý.

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com

Càng làm càng thấy yêu nghề các bác ạh. Được cái sếp chỗ em coi trọng phòng kế toán lắm.
Hờ hờ...nhiều nơi kế toán cứ thấy sếp yêu sếp quý lại tưởng mình quan trọng nhất...vẽ ra nhiều thứ củ hành củ tỏi chẳng căn cứ vào đâu mà cứ lôi sếp ra dọa nhân viên các phòng khác để nhằm thu được nhiều mục đích...quan trọng là kế toán phải biết nhìn vào vị trí mình đứng, nhìn vào chính bản thân mình, công việc của mình để làm đúng chức năng nhiệm vụ...cái đó hình như gọi là đạo đức & lương tâm nghề nghiệp...mình cũng gặp nhiều dạng kế toán hành tỏi kiểu này và dào dạt cảm xúc bỗng nhiên muốn...chưởi...:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA