Tâm sự người bỏ nghề kế toán

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
G

goodwillno1

Guest
2/9/13
0
0
0
Hà Nội
Ðề: Tâm sự người bỏ nghề kế toán

Tâm trạng tương tự... Yêu kế toán ... Nhưng hận thuế !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Bây giờ 4mat đã bỏ nghề ktoán rồi. Hiện tại đang làm nhân viên quản lý kho hàng của Cty nước ngoài. Những kiến thức gi về 511, 641, 911... (hihih) coi như ko sử dụng nữa. Đôi lúc cũng thấy tiếc + nhớ. Ai có cùng tâm trạng này ko nhỉ??

em cũng muốn bỏ nghề qá mà chưa có can đảm

T

thuydelta

Sơ cấp
22/7/14
3
0
1
thanh hóa

E mới ra trường thôi. Mới đi làm mà đã chán nghề rùi ý

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Đã không còn làm kế toán HCSN gần 5 năm và không làm kế toán DN cũng gần 3 năm. Thi thoảng vẫn vào chém gió mặc dù chế độ mới ko được update như trước nữa.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113

E mới ra trường thôi. Mới đi làm mà đã chán nghề rùi ý
Cái này là do môi trường làm việc hay do học hành vớ vẩn khi đi làm ko làm được nên chán?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Lý do là gì thế?

lý do là áp lực cv, cộng thêm nhức đầu với những con số, và hiện đang làm ở 1 cty với chức vụ là lẩu thập cẩm, bao gồm kế toán kiêm xe ôm, tạp vụ, đại loại tất tần tật các cv cũng đến tay, và ăn k nên đi wc k ra cũng là lỗi do mình

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
lý do là áp lực cv, cộng thêm nhức đầu với những con số, và hiện đang làm ở 1 cty với chức vụ là lẩu thập cẩm, bao gồm kế toán kiêm xe ôm, tạp vụ, đại loại tất tần tật các cv cũng đến tay, và ăn k nên đi wc k ra cũng là lỗi do mình
Nghề nào cũng vậy. Cũng có cái vất vả của nó.
Nghề ăn chơi cũng có cái khổ của ăn chơi.
Cố gắng mà đi tiếp. Đừng hi vọng có nghề nhàn, sướng.
Bản thân mình thấy con người mà ko lao động (chân tay, trí óc) thì ko thể phát triển được.
Nếu ko thay đổi được thì đối diện vs nó. Đừng trốn.

• Like
Reactions: mimibe
B

builan1307

Trung cấp
10/8/11
72
16
8
35
Ninh binh

Áp lực thì ngành nào cũng có bạn ạ. Bạn hãy tìm một môi trường mới, mà ở đó bạn ko phải làm "tả phế lù" là sẽ thêm động lực ngay thôi. Cố gắng lên nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: mimibe
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Nghề nào cũng vậy. Cũng có cái vất vả của nó.
Nghề ăn chơi cũng có cái khổ của ăn chơi.
Cố gắng mà đi tiếp. Đừng hi vọng có nghề nhàn, sướng.
Bản thân mình thấy con người mà ko lao động (chân tay, trí óc) thì ko thể phát triển được.
Nếu ko thay đổi được thì đối diện vs nó. Đừng trốn.

cùng quan điểm với anh/chị/bạn, thật ra kêu thì cứ kêu than thì cứ than để xả xì choét thôi, chứ cũng xác định sống chung với lũ rồi, đó cũng là cái cần câu cơm của mình thì sao nói bỏ là bỏ đc, dù chán dù nản thì vẫn phải cố gắng thôi, có lẽ môi trường hiện tại không phù hợp với mình lắm, sẽ cố gắng thêm nếu k được đành phải chuyển sang nơi khác làm, biết đâu ở đó có những niềm vui khiến ta thêm yêu đời yêu cv hơn

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Áp lực thì ngành nào cũng có bạn ạ. Bạn hãy tìm một môi trường mới, mà ở đó bạn ko phải làm "tả phế lù" là sẽ thêm động lực ngay thôi. Cố gắng lên nhé!

thanks b nhé, sau 1 ngày lv mệt mỏi vào đây nhận được những lời động viên nhau thì còn gì bằng nữa, tớ sẽ cố gắng hơn và bạn cũng vậy nhé

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Rất ít người nói là:

- Tôi yêu công việc, tôi chủ động nghĩ ra việc hàng ngày, tôi sáng tạo ra việc để làm,... Vì làm như thế là bạn đã đem lại lợi ích cho người khác. Một khi đã đem lại lợi ích cho người khác thì tự khắc người khác đem lại lợi ích cho bạn. Hầu hết mọi người chán nản trong công việc bởi coi công việc là sự đau khổ, là sự chán nản chả có gì vui sướng cả.

- Chỉ khi nào làm việc bằng tình yêu công việc, bằng khát khao, sự đam mê đúng nghĩa thì lúc đó bạn mới cảm thấy công việc thực sự là 1 phần của cuộc sống của bạn. Không cho sức ép là nỗi khổ, thậm chí coi sức ép là niềm vui, là cái đích để đạt được.

Có bạn hỏi mình sao anh về muộn vậy? Có phải anh quá nhiều việc nên bận không? Mình trả lời là anh ko bận, anh rảnh 1 cách chủ động, anh bận cũng chủ động bởi công việc do anh vẽ ra và anh làm với say mê. Và đương nhiên khi anh làm với say mê thì sẽ thỏa mãn người khác (trong đó có sếp). Về lâu về dài, làm thế nào để người khác không phải giao việc cụ thể cho mình, bởi khi đó mình chỉ là người "chỉ đâu đánh đó", chỉ là Level 1 trong 5 Levels ở mức thang nghề nghiệp.

Cuộc sống, công việc có nhàm chán hay ko là do cách nhìn qua lăng kính của mỗi người!

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: builan1307
Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
em cũng đã từng có ý định bỏ nghề, tuy mới ra trường hơn 1 năm, công việc lúc đầu là kế toán nội bộ kiêm mama tổng quản, việc liên quan đến kế toán thì ít, lương thấp, nhiều lúc chán nản và muốn bỏ nghề.Quyết tâm nghĩ việc để tìm cv phù hợp hơn. thất nghiệp 4 tháng, chán nản tột cũng, tự hứa rằng nếu xin được việc sẽ cố gắng thật nhiều để làm tốt, trời ko phụ lòng người đã xin đc việc đúng nghĩa kế toán, học tập mày mò, cộng thêm trách nhiệm nên ko biết từ lcus nào lại iu thích kế toán, muốn biết nhiều hơn, muốn học nhiều hơn. Và giờ thì mỗi ngày đến cty không còn là chán nản và áp lực nữa. Quyết tâm theo nó đến cùng.

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
mình ko giống tâm trạng của bạn, nhưng mình hiểu học 1 thứ, ra làm 1 thứ ko lquan. :D

H

hangngahn0710

Guest
17/11/15
4
1
1
39
4 Mắt à! Bạn bỏ nghề còn mình thì không. Đi làm 4 năm trời nhưng số phận thế nào ấy, chuyển công ty nhưng mãi vẫn làm ghi chép nội bộ, suốt ngày mang tiếng là làm kế toán nhưng còn chẳng biết sử dụng TK thế nào, vì DN thuế kế toán ngoài. Buồn kinh khủng, chán nữa vì chẳng biết gì? Nhưng cơm, áo, gạo, tiền...biết làm thế nào đây?
Bạn cũng giống như mình, chán thật đấy!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA