Tâm sự người bỏ nghề kế toán

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
N

nghiemvinh00

Guest
Ðề: Tâm sự người bỏ nghề kế toán

Mình đang học quản trị, nhưng bây giờ mình lại đang mong được làm kế toán, mà không biết có làm nổi không vì mình chưa có chút kinh nghiệm gì cả

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

baongocdc

Sơ cấp
27/5/09
29
0
1
36
Campuchia

:D tâm sự người bỏ nghề kế toán mà toàn thấy người yêu nghề, đang trong nghề, và sắp học nghề thôi. yêu ghê!!!

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

ĐỌC mà nghe thấy buồn.mình đang làm kế toán cho công ty và cho người nhà,nhưng đôi lúc nản kế toán ,giờ chuyển sang học dược buổi tối năm sau là làm bên dược nghĩ nghề kế toán luôn,nhưng đôi lúc nghĩ thấy tiếc tiếc ,nghĩ thấy cũng buồn,hok dc lên hỏi trên web nữa. băn khoăn nhưng chỉ chọn 1 mà thôi.:((

B

baongocdc

Sơ cấp
27/5/09
29
0
1
36
Campuchia

ĐỌC mà nghe thấy buồn.mình đang làm kế toán cho công ty và cho người nhà,nhưng đôi lúc nản kế toán ,giờ chuyển sang học dược buổi tối năm sau là làm bên dược nghĩ nghề kế toán luôn,nhưng đôi lúc nghĩ thấy tiếc tiếc ,nghĩ thấy cũng buồn,hok dc lên hỏi trên web nữa. băn khoăn nhưng chỉ chọn 1 mà thôi.:((

:D Trên webketoan vẫn chào đón bạn đấy, mặc dù không ghé những toppic chuyên nghành nhưng bạn có thể tham gia nhiều mục khác và mình tin rằng bạn sẽ tìm được niềm vui

R

rjopham

Guest
3/3/14
12
5
3
35
Tp Hồ Chí Minh

Kế toán 4 mắt ah. Hôm nay không làm kế toán nhưng nếu là con trai sẽ phải làm kế toán cho vợ còn là con gái thì đích thị sẽ là kế toán trưởng của gia đình rồi. Bỏ thế nào được nghề nữa.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Mình đang học quản trị, nhưng bây giờ mình lại đang mong được làm kế toán, mà không biết có làm nổi không vì mình chưa có chút kinh nghiệm gì cả

Và năm sau bạn lại học kinh daonh ! không biết có làm nổi không ??:wall:

cobevuaxauvuagau

cobevuaxauvuagau

Sơ cấp
5/8/13
29
0
1
33
hà nội

Trước thấy sợ kế toán, giờ lại thấy càng làm càng thích thú. ( nhưng cũng hơi rợn rợn vụ thuế má @@) băn khoăn, đắn đo, không biết thế nào cho phải. haiz
thú thực thì mình thik kinh doanh buôn bán hơn, nhưng mà không có vốn. phải cố làm kế toán vài năm rồi thực hiện ước mơ vậy :). nhưng chưa biết đâu được, nhỡ lại gắn với kế toán đến hết tuổi làm việc thì sao :D

L

lechaugiang

Sơ cấp
22/5/14
35
1
6
41
TP.HCM

Chào các bạn!

Theo mình nghĩ, Nghề nào cũng là nghế. Mình đã bỏ công thời gian học để tạo cho mình cái nghề thì tại sao không phấn đầu phát triển nghề nghiệp của mình. Ma nghĩ phải chuyền sang nghề khác lại bỏ thời gian học lại .

C

chanthienmy05

Sơ cấp
9/8/13
17
0
1
Thanh Hóa

Trước đây mình ghét kế toán lắm, nó phức tạp quá. giờ đây khi làm cho cty này, mình đã học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm mà 1 người làm KT cần biết. Càng làm càng muốn học hỏi, tìm tòi, càng thấy cái hay, và nghề kế toán không khi nào là đủ kiến thức, học hỏi không ngừng. Và bây giờ mình rất yêu nghề nhá:friend:

T

Thanh Nhut

Guest
12/3/14
32
2
8
Tien Giang

Nghe ke toan la mot canh bac?????/

H

huebesao

Guest
29/6/11
36
0
6
Nha Trang

Chào các bạn, trên diễn đàn này toàn là dân kế toán cả, tại sao mình ko hợp sức lại để giúp đỡ lẫn nhau để cùng phát triển với ngành nghề mà bọn mình đã chọn chứ,tuy nghề kế toán ko dễ nhưng cũng ko khó, bến học là vô bờ mà, hy vọng được các bạn giúp đỡ cho mình nhé để cùng nhau hướng đến tương lai tươi sáng hơn./

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào các bạn, trên diễn đàn này toàn là dân kế toán cả, tại sao mình ko hợp sức lại để giúp đỡ lẫn nhau để cùng phát triển với ngành nghề mà bọn mình đã chọn chứ,tuy nghề kế toán ko dễ nhưng cũng ko khó, bến học là vô bờ mà, hy vọng được các bạn giúp đỡ cho mình nhé để cùng nhau hướng đến tương lai tươi sáng hơn./

Sao lại không ... ( hợp sức lại để giúp đỡ lẫn nhau để cùng phát triển )? Chính diễn đàn này là 1 trong những nơi ..hợp sức lại để giúp đỡ lẫn nhau để cùng phát triển đấy bạn ạ.

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Bỏ không được, chừ chỉ biết làm kế toán thôi chứ chả biết nghề gì khác nữa:wall:

F

FCM

Sơ cấp
3/1/06
16
0
1
Hanoi

Mình đây đã bỏ nghề kế toán được 1 năm rồi. Công việc mới cũng liên quan tới số liệu nhưng không liên quan gì tới chính sách cũng như cách thức ghi nhận. Về lâu dài thì không biết thế nào. Mình đang muốn bắt đầu lại để làm công việc part time. Mình đứng trước 2 lựa chọn sẽ làm kế toán hay làm đại lý thuế. Mình phải bắt đầu thế nào đây. Một năm rồi có nhiều thay đổi không. Mình mông lung quá. Các bạn cho mình lời khuyên nhé.

L

lythidiemhuong

Guest
16/5/14
2
0
0
31
Soc Trang

Hix, e học thống kê, nhưng co di học chứng chỉ kế toán DN roi "NĐ 48", e nộp hồ sơ xin lam kế toán thống kê,cty gọi diện đi phỏng vấn e thấy lo lắng wa mới ra trường chưa có kinh nghiệm, các anh chị có thể chia sẻ kinh nghiệm đi pv giúp e ko ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hix, e học thống kê, nhưng co di học chứng chỉ kế toán DN roi "NĐ 48", e nộp hồ sơ xin lam kế toán thống kê,cty gọi diện đi phỏng vấn e thấy lo lắng wa mới ra trường chưa có kinh nghiệm, các anh chị có thể chia sẻ kinh nghiệm đi pv giúp e ko ạ

Nếu bạn nắm khá vững về hệ thống TK và ĐK các nghiệp vụ PS thông thường thì hảy bình tỉnh. Thường các bạn mới ra trường thì người hỏi cũng không yêu cầu nhiều, thường thì:
- Cho khoảng 10 NV KT PS yêu cầu bạn định khoản.
- Hỏi vài câu về kiến thức kế toán và bạn đã biết sử dụng phần mềm KT nào, mạnh yếu ở mảng HT nào, hoàn cảnh gia đình, yêu cầu lương bao nhiêu... ( Chú ý phần giao tiếp người hỏi sẽ nhận xét ở phần này )
- Giao cho bạn làm 1 biểu mẩu nào đó trên Exel ( như bảng chấm công, bảng lương ... ) để biết trình độ vi tính của bạn ở mức nào.
- Giao cho bạn thảo 1 Công văn với nội dung ... để gửi ....
Bạn bình tỉnh đọc kỹ các yêu cầu để làm, nếu cái nào không làm được thì hỏi ( đừng dấu ) vì bạn mới ra trường nên không yêuầ cao đâu.
Chúc bạn thành công.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Cái số má gì lạ kỳ, 6 tháng đi làm ở 3 công ty, công ty nào cũng vài năm không có số liệu, 2 tháng thử việc rồi nghỉ. Tại mình yếu kém quá không giải quyết được mà nghỉ việc chăng?
Nhiều lúc xin được việc ở ngành khác, thấy lương bổng lại cao hơn, ít đau não hơn, cuối cùng lại quyết định ko đi làm, lại cầm hồ sơ xin việc kế toán. Sợ bỏ nghề 1 tg sẽ quên hết, lại tiếc bao năm đèn sách học được cái ngành. Chao ui, nếu con người ta sống đơn giản hơn thì sẽ dễ chịu hơn nhỉ.
Vừa xin được việc mới. Cảm thấy mình trở về đúng 4.5 năm về trước, xin được cv, mò từng con số để hiểu được nó.
Mong mọi chuyện sẽ tốt đẹp hơn. Chán cảm giác bị trả hồ sơ vì quá tuổi lắm rồi.
Amen, nam mô a di đà phật ^.^

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Em thì đang muốn đặt chân vào ngành kế toán nên đang vào đây để hóng đấy ạ

N

Nguyenthaohp92

Sơ cấp
17/7/14
4
0
1
Hải Phòng

E rất thích comment của @myyen9999 , vừa đọc vừa cười. Vì nó vừa chân thật lại có cảm giác lạc quan :D

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Bi quan không giải quyết được gì mà. Sống phải có hi vọng, thế thì mới mang mười thang thuốc bổ cho người xung quanh được @Nguyenthaohp92 ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA