Cách kê khai thuế GTGT hàng tháng

• Thread starter khanhdinh2007
  • Ngày gửi
N

nguyenhang90

Sơ cấp
16/9/11
19
0
0
33
Ninh binh
các anh chị cho e hỏi :có phiên bản nâng cấp HTKK 3.0.1 rùi nhung tháng 8 cty e vẫn dùng HTKK 3.0 có được k ạ?bjo chắc phải dung HTKK3.0.1 ạ?"mà tải về ntn ạ?có phải gỡ bỏ 3.0 hay vẫn để ạ?
Thanks mọi người nhìu !

e nhập đúng 10 số mà.vẫn báo lỗi màu đỏ
còn phí xăng dầu kê khai tn ạ?a giúp e với e moi được khai thuế nên k bit ạ!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Hoá đơn mua ôtô tháng 1 mà vẫn chưa kê khai thuế

Vấn đề của công ty em như thế này: Tháng 1 công ty em có một cái hoá đơn GTGT 865triệu mua ôtô nhưng chưa kê khai thuế. Bây giờ thì không kịp nữa rồi .
Mọi người có cách giải quyết nào hiệu quả giúp cho em với nhé.
Em mới phát hiện hôm nay.
Cảm ơn mọi người nhiều nhé.

levanton

levanton

Cao cấp
Vấn đề của công ty em như thế này: Tháng 1 công ty em có một cái hoá đơn GTGT 865triệu mua ôtô nhưng chưa kê khai thuế. Bây giờ thì không kịp nữa rồi .
Mọi người có cách giải quyết nào hiệu quả giúp cho em với nhé.
Em mới phát hiện hôm nay.
Cảm ơn mọi người nhiều nhé.

Chỉ còn cách hạch toán vào nguyên giá TSCĐ và trích khấu hao thôi chứ đâu còn cách nào khác.

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình
theo t thì kê cộng cả chi phí.mà ai bảo bạn là PM KK không cho in t vẫn in BT đấy thôi

Theo mình thì cộng cả phí nữa mà ai bảo bạn là ko in đc mình vẫn in đó thôi

Sửa lần cuối:
V

V2041988

Sơ cấp
25/3/11
21
0
0
36
quảng nam
ke khai 600k, ko cần kê khai phí vì phsi ko có thuế gtgt

N

nguyenhang90

Sơ cấp
16/9/11
19
0
0
33
Ninh binh
kais này e bit.vẫn kê khai bthg nhưng k ghi cột thuế suất (để tính chi phí hợp lý hợp lệ)

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình
khi kê khai phần thuế thì bạn chỉ cần gi đúng số thuế không cộng CP là ok rồi

A

abetterday16947ktc

Guest
12/7/09
85
0
0
Hà Nội
Hóa đơn là Vé gửi xe ô tô

Chào cả nhà, Công ty mình làm là công ty về dịch vụ an ninh. Trong đó, chứng từ đầu ra của bên mình là các tờ" Vé gửi xe" có in sẵn mệnh giá. Mình có 1 số thắc mắc về việc sử dụng và kê khai thuế GTGT đối với tờ " Vé" này ạ.
1. Thuế GTGT đối với dịch vụ trông giữ xe là 10% đúng k ạ?
2. có 4 điểm trông xe, mỗi điểm giao cho 1 quyển vé. Vậy làm sao để đảm bảo sử dụng hóa đơn từ số nhỏ đến số lớn, hết quyển này đến quyến khác cả nhà nhỉ?
3. Có nhất thiết phải ghi đầy đủ cả biển số xe của khách k? nếu k có ảnh hưởng gì đến việc kê khai thuế k ạ?
4. Khi kê khai thuế GTGT, thì em sẽ phải lập bảng kê bán lẻ hàng hóa dịch vụ, sau đó mới đưa chỉ tiêu tổng doanh thu lên bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra ạ? Cả nhà có thể hướng dẫn cho em cách kê khai trong TH này đc k ạ? các bảng biểu liên quan ạ?

Mong cả nhà giúp em!!!!!

Thanks cả nhà nhìu nhìu.

B

baochau2510

Sơ cấp
30/8/11
24
2
0
Ha Noi
Công ty e có tờ hóa đơn đầu ra vào ngày 4 tháng 8 nhưng do kế toán viết sai số tiền bằng chữ nên e đã làm biên bản hủy hóa đơn và viết lai tờ hóa đơn mới vào ngày 5 tháng 8 nhưng vào ngày 19 tháng 9 e đi khai thuế về thì phát hiện ra trên tờ khai thuế trong mục kê khai thuế đầu ra e đã quên không kê khai tờ hóa đơn ngày 4 tháng 8 mà chỉ kê khai tờ hóa đơn ngày 5 tháng 8. vậy các anh chị có thể cho e hỏi bây giờ e phải làm sao ?
Bạn không phải làm sao hết vì bạn kê đúng rồi, hoá đơn ngày 4 tháng 8 bạn đã làm biên bản huỷ thì trong bảng kê đầu ra bạn chỉ cần báo số hoá đơn đó huỷ thôi!Bình tĩnh bạn nhé.

P

phuongnguyet

Guest
25/7/09
2
0
0
HN
Tôi đồng ý với câu trả lời của 285918, nhưng cho tôi hỏi là hạch toán thuế như thế nào cho hợp lý.
-Hạch toán thuế vào T7 thì TK 133 sẽ lệch so với tờ khai tháng 7
-Hạch toán thuế vào T8 thì công nợ tháng 7 sẽ lệch với nhà cung cấp

T

toilavodich

Sơ cấp
19/3/11
9
0
1
34
Vinh phuc
Vé tàu, xe

Chào cả nhà!
Hôm trước mình có nghe một người bạn của mình nói rằng: Nếu vé tàu xe mình ko khai vào tờ khai thuế GTGT để khấu trừ thuế thì khi tính chi phí để tính thuế TNDN mình có thể lấy toàn bộ giá trị của tờ vé đó.
VD: tờ vé đó là 100k thì nếu mình khấu trừ thuế GTGT 10% thì lúc mình tính chi phí để khấu trừ thuế TNDN chỉ còn là 90k thui, còn nếu ko khấu trừ thuế GTGT thì mình sẽ được khấu trừ cả 100k khi tính thuế TNDN
Cả nhà xem như thế có đúng ko ạ?:051:

B

Buinguyenminhngoc

Guest
cảm ơn các bạn đã trả lời giúp mình.nhưng điều mình đang thắc mắc ở đây là trên bảng kê đầu ra mình đã không báo là số hóa đơn đó bị hủy. Có thể nói là trên bảng kê đầu ra mình đã không hề đề cập đến hóa đơn bị hủy đó ma chỉ kê khai hóa đơn viết lại như 1 hóa đơn mới.
Nếu kê khai đúng thì phải viết trong cột ghi chú là : ngày 4 tháng 8 (hủy ghi lại vào hóa đơn ngày 5 tháng 8 )
ngày 5 tháng 8 ( viết lại hóa đơn ngày 4 tháng 8) rồi sau đó kê khai bình thường.
nhưng minh đã k làm đều đó. Mình chỉ kê khai hóa đơn 5 tháng 8 mà trong cột ghi chú lại không viết gì hết.

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com
Chào cả nhà!
Hôm trước mình có nghe một người bạn của mình nói rằng: Nếu vé tàu xe mình ko khai vào tờ khai thuế GTGT để khấu trừ thuế thì khi tính chi phí để tính thuế TNDN mình có thể lấy toàn bộ giá trị của tờ vé đó.
VD: tờ vé đó là 100k thì nếu mình khấu trừ thuế GTGT 10% thì lúc mình tính chi phí để khấu trừ thuế TNDN chỉ còn là 90k thui, còn nếu ko khấu trừ thuế GTGT thì mình sẽ được khấu trừ cả 100k khi tính thuế TNDN
Cả nhà xem như thế có đúng ko ạ?:051:
Đúng rôì bạn ạ. Nhưng kê khai để khấu trừ thuế thì có lợi hơn cho doanh nghiệp bạn chứ.

N

nhaxinhdep

Sơ cấp
7/4/11
6
0
0
ha noi
hic, mình cũng mới làm kế toan nên chưa biết nhiều, cũng viết sai 5 tờ hóa đơn rùi nhưng chưa làm biên bản hủy hay gì cả, và hàng tháng làm tờ kê khai mình cũng ko đề cập gì đến, có sao ko hả mọi người? mình chỉ ghi trong BC THSD HĐ là hủy tờ số bnh thôi, hic, lo quá, cả nàh chỉ giáo giúp với.tks

N

nghiemtam

Guest
23/9/09
2
0
1
43
Hanoi
Hóa đơn đầu vào bằng USD không ghi ti giá VND/USD thi kê khai thuế GTGT như thế nào?

Chào cả nhà!
Cho mình hỏi là Công ty mình có thuê chỗ đặt máy của Công ty ben Campuchia. Công ty ben Campuchia xuất hóa đơn đỏ cho mình ghi bằng USD mà không ghi tỉ giá thi minh ke khai thuế GTGT đầu vào ntn? Mong cả nhà giúp mình với!

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi là Công ty mình có thuê chỗ đặt máy của Công ty ben Campuchia. Công ty ben Campuchia xuất hóa đơn đỏ cho mình ghi bằng USD mà không ghi tỉ giá thi minh ke khai thuế GTGT đầu vào ntn? Mong cả nhà giúp mình với!
Cái hoá đơn đó có phải là hoá đơn gtgt đâu mà kê khai hả bạn.

T

tuba

Guest
3/5/11
0
0
0
ha noi
Kê khai hd trực tiếp

Tình hình là trong tháng 9 e có 1 cái hd đầu vào trực tiếp ko ghi thuế gì hết, nhưng e lại xuất ra cho khách là hd Vat 10%. Giờ e ko biết kê khai thuế cái hd đâu vào và đâu ra đấy như thế nào.Mong mọi ng giúp đỡ.
Em xin chân thành cảm ơn ạ!:flower:

S

shmily0484

Guest
9/9/11
1
0
0
36
ha noi
Chào bạn.
Mình làm ở công ty làm dịch vụ gửi xe ô tô.mình đọc bài viết của bạn thấy thắc mắc của bạn giống của mình.nếu bạn đã tìm được cách giải quyết thì chia sẻ cho mình nhé.

Bên mình có đầu ra là loại vé gửi xe ô tô mệnh giá 10.000đ. hiên còn tồn tai hai loại vé mệnh giá 10.000đ nhưng loại cũ trên vé xe không ghi thuế gì vào trong đó, loại mới thì ghi trên vé là đã bao gồm VAT nhưng lại không ghi mức thuế suất
sang tháng 10 rùi nên bác ở cty đó lại viết HĐ vào rùi nên mình không làm bảng kê rùi viết trên quyển HĐ đầu ra được nữa, bây giờ mình cũng không biết kê khai loại vé này trên tờ khai thuế đầu ra ở cột số HĐ và ngày của HĐ thế nào nữa.
Sắp đến ngày phải nộp báo cáo thuế tháng 9 rùi mà mình chưa biết làm thế nào.mình cũng mới làm ở công ty này nên chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này lắm.

Rất mong bạn giúp đỡ.

many thanks!

M

mendangthi

Guest
13/10/09
17
0
1
37
bac kan
hic, mình cũng mới làm kế toan nên chưa biết nhiều, cũng viết sai 5 tờ hóa đơn rùi nhưng chưa làm biên bản hủy hay gì cả, và hàng tháng làm tờ kê khai mình cũng ko đề cập gì đến, có sao ko hả mọi người? mình chỉ ghi trong BC THSD HĐ là hủy tờ số bnh thôi, hic, lo quá, cả nàh chỉ giáo giúp với.tks
hi, bạn sai hơi nhiều đây:
1/viết sai hóa đơn viết lại HD mới mà không làm biên bản hủy(nếu đã giao cho khách hàng).
giờ bạn nên làm biên bản hủy có dấu và chữ ký đầy đủ của cả hai công ty và kẹp cùng với hóa đơn viết sai để lưu.
2/ hàng tháng kê khai thì bạn có kê các hóa đơn hủy vào tờ khai ko? nếu có thì bạn phải kê khai điều chỉnh lại.
3/ Hủy hóa đơn trong trường hợp này thì trong BCTHSDHD bạn không kê vào cột hủy mà kê vào cột xóa bỏ bạn nhé(hủy ở đây chỉ dành cho những hóa đơn hết hạn...)
bạn nên làm lại BCTHSD hóa đơn của các quý trước vì đợt này bên thuế cũng đang yêu cầu làm lại quý I,II trên HTKK mà không làm trên bảng Exel.
Khôg phải lo nhiều đâu dần dần sẽ ổn thôi mà.
chịu khó lên diễn đàn học hỏi nhiều thứ hay và bổ ích lắm

H

hoaspkt

Sơ cấp
29/8/11
19
1
3
ho chi minh
minh ke khai la 650k van in binh thuong ma.
ben minh xai hD xang nhieu lam. minh van e khai phi xang dau vao HHDV binh thuong co sao dau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA