Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
P

phanthedanh

Guest
18/7/11
2
0
1
36
Nghe an
Ðề: Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi tí, em mới chân ướt chân rào vào nghề, lúng túng quá!
Tháng 11/2011 vừa rồi em có xuất hóa đơn nhưng đã làm kê khai lên thuế.
Nhưng vừa rồi đây, bên kia họ yêu cầu xuất lại thời gian là vào tháng 1/2012.
Em định hủy hóa đơn tháng 11 và làm điều chỉnh giảm nhưng trong KHT không có phần giảm doanh thu.
Và trong biên bản hủy hóa đơn em cũng không biết nên ghi lí do vì sao lại sai hóa đơn cả.
Làm như vậy không biết công ty e có bị phạt gì không ạ.
Ai có kinh nghiệm giúp em với nhé! gấp! gấp!
Thank cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền

Chào cả nhà, mình có vấn đề này xin hỏi: Công ty mình năm vừa rồi có chuyển nhượng 1 dự án bất động sản, cán bộ quản lý kiểm tra hồ sơ giấy tờ yêu cầu công ty mình phạt chậm nộp thuế GTGT do phải xuất hóa đơn theo tiến độ thu tiền. Công ty mình đã hỏi phòng tuyên truyền hỗ trợ và được hướng dẫn là cty mình làm đúng, cán bộ quản lý đã sai, tuy nhiên tiền phạt nộp chậm bên mình đã nộp rồi (từ tháng 05/2011) vậy làm thế nào để lấy lại tiền phạt nộp chậm đã nộp này? Cảm ơn mọi người.

P

phanhoanganhken

Guest
29/1/12
2
0
0
TP HCM

Bạn Làm Điều Chỉnh Giảm Số Thuế Phải Nộp, Còn Số Tiền Bạn Nộp Được Khấu Trừ Vào Kỳ Sau, Như Là Mình Nộp Trước Vậy Đó. Ép yahoo Của Mình NC làm quen nha: emlu0n0_tr0ngtamtrianh

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chào cả nhà, mình có vấn đề này xin hỏi: Công ty mình năm vừa rồi có chuyển nhượng 1 dự án bất động sản, cán bộ quản lý kiểm tra hồ sơ giấy tờ yêu cầu công ty mình phạt chậm nộp thuế GTGT do phải xuất hóa đơn theo tiến độ thu tiền. Công ty mình đã hỏi phòng tuyên truyền hỗ trợ và được hướng dẫn là cty mình làm đúng, cán bộ quản lý đã sai, tuy nhiên tiền phạt nộp chậm bên mình đã nộp rồi (từ tháng 05/2011) vậy làm thế nào để lấy lại tiền phạt nộp chậm đã nộp này? Cảm ơn mọi người.
Số tiền thuế GTGT bạn nộp thừa thì bù trừ vào số thuế phải nộp của kỳ tiếp theo. Cùng 1 loại thuế thì tự động bù trừ, khác loại thuế thì làm công văn xin bù trừ.
Bạn tham khảo cụ thể cách thức bù trừ tại Phần Xử Lý Tiền Thuế, Tiền Phạt nộp thừa tại TT 28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Quản Lý Thuế số 78.

T

ThoPham113

Guest

Các anh chị cho em hỏi tý nha
bên công ty em chưa đăng ký kê khai nộp tờ khai thuế qua mạng, vậy trong tháng 02/2012 này em lên nộp tờ khai thuế tháng 01/2012 trực tiếp cho cơ quan thuế được ko ạ?:wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các anh chị cho em hỏi tý nha
bên công ty em chưa đăng ký kê khai nộp tờ khai thuế qua mạng, vậy trong tháng 02/2012 này em lên nộp tờ khai thuế tháng 01/2012 trực tiếp cho cơ quan thuế được ko ạ?:wall:
Hihi bạn hỏi chơi hay hỏi thật? chưa đăng ký khai qua mạng thì bạn nộp như trước giờ thôi ( trực tiếp, bưu điện...)

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi

Cho tớ hỏi : tháng trước tớ khai sai mất số hóa đơn đầu ra. Chỉ sai số hóa đơn thôi còn lại chuẩn hết. Giờ tớ có phải làm điều chỉnh không? hay phải làm công văn giải trình?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cho tớ hỏi : tháng trước tớ khai sai mất số hóa đơn đầu ra. Chỉ sai số hóa đơn thôi còn lại chuẩn hết. Giờ tớ có phải làm điều chỉnh không? hay phải làm công văn giải trình?
Nên làm tờ khai điều chỉnh thay thế + công văn giải trình bạn hiền.

K

ktxaque

Sơ cấp
28/6/10
8
0
0
chan troi

Cả nhà ơi, giúp em với.
Tháng 7 năm 2010 kế toán công ty em có kê khai sót 1hoá đơn đầu ra. vậy giờ em muốn kê khai bổ sung vào tháng 1năm 2012, nhưng em lại ko biết kê khai bổ sung tăng hóa đơn này như thế nào. anh chị nào biết bảo cho em biết với.

T

thuyenhoang87

Guest
23/2/12
0
0
0
ha noi

theo TT129 thì Tổng giá trị các hóa đơn mua hàng của cùng một đơn vị bán và phát sinh trong cùng một ngày có giá trị trên 20tr đồng thì phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế. Theo mình bạn phải kê khai điều chỉnh vào chỉ tiêu 37 trên 01/GTGT

T

thi nguyen ha

Sơ cấp
27/12/10
37
0
6
40
yen phong, Bắc Ninh

Chào cả nhà.
em có 03 hóa đơn mua hàng của siêu thị em đã kê khai vào tháng 5 nhưng cả 03 hóa đơn đó đều không hợp lý vì siêu thị họ ghi là hàng thực phẩm, đồ uống. Bây giờ em phải làm điều chỉnh số thuế GTGT đầu vào của tháng 5 như thế nào.Mong mọi người giúp em.

T

thanhhuongbt

Sơ cấp
24/7/09
3
0
0
tp HCM

Cho e hỏi trong báo cáo thuế tháng 02/2012 e làm bảng kê mua vào có 1 HĐ tiền VAT chỉ có 3.972.218đ nhưng e gõ nhầm là 39.722.218đ nên VAT đầu vào bị lệch 35.750.000đ. Bây giờ e phải làm như thế nào đây?? A chị nào biết chỉ cách giúp e vớiiii...... Thanks!

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Mọi người cho em hỏi vấn đề này .
Là công ty đang làm thủ tục chuyển địa chỉ kinh doanh. Giấy phép mới cấp ngày 07/03/2012. Những hóa đơn trước ngày đó thì xuất theo địa chỉ cũ, sau ngày 7/3 thì có một số hóa đơn xuất theo địa chỉ mới, một số nơi chưa thông báo kịp vẫn xuất địa chỉ cũ. Chắc khoản vài ngày nữa là xong thủ tục qua cơ quan thuế mới. Vậy cho em hỏi là BCT t03 thì trc 7/3 vẫn kê khai bình thường còn sau ngày 7/3 làm biên bản điều chỉnh ah?
Mọi người tư vấn giúp ah!

C

Co112

Guest
25/10/07
42
0
6
BiênHoà

Hi mọi người, cty của mình có chút vấn đề như sau:
- số thuế GTGT được khấu trừ của báo cáo quyết toán cuối năm 2011: 1,896,237 nhưng kế toán thuế bên cty đã kê khai thêm vào báo cáo thuế GTGT tháng 12/2011 trong HTKK một hoá đơn bán ra của tháng 01/2012 thay vì phải kê khai nó báo cáo thuế GTGT tháng 01/2012 dẫn đến số thuế GTGT đc khấu trừ đầu kỳ năm 2012 (1,759,873) ko đúng báo cáo quyết toán cuối năm 2011.
Mọi người hướng dẫn mình phải điều chỉnh giảm(tăng) nó ở chổ nào ? và như thế nào ? trong HTKK 3.1.2 khi mình làm báo cáo thuế GTGT tháng 03/2012
Thanks,

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hi mọi người, cty của mình có chút vấn đề như sau:
- số thuế GTGT được khấu trừ của báo cáo quyết toán cuối năm 2011: 1,896,237 nhưng kế toán thuế bên cty đã kê khai thêm vào báo cáo thuế GTGT tháng 12/2011 trong HTKK một hoá đơn bán ra của tháng 01/2012 thay vì phải kê khai nó báo cáo thuế GTGT tháng 01/2012 dẫn đến số thuế GTGT đc khấu trừ đầu kỳ năm 2012 (1,759,873) ko đúng báo cáo quyết toán cuối năm 2011.
Mọi người hướng dẫn mình phải điều chỉnh giảm(tăng) nó ở chổ nào ? và như thế nào ? trong HTKK 3.1.2 khi mình làm báo cáo thuế GTGT tháng 03/2012
Thanks,

Đã trả lời cho bạn tại topic này

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Mọi người cho em hỏi vấn đề này .
Là công ty đang làm thủ tục chuyển địa chỉ kinh doanh. Giấy phép mới cấp ngày 07/03/2012. Những hóa đơn trước ngày đó thì xuất theo địa chỉ cũ, sau ngày 7/3 thì có một số hóa đơn xuất theo địa chỉ mới, một số nơi chưa thông báo kịp vẫn xuất địa chỉ cũ. Chắc khoản vài ngày nữa là xong thủ tục qua cơ quan thuế mới. Vậy cho em hỏi là BCT t03 thì trc 7/3 vẫn kê khai bình thường còn sau ngày 7/3 làm biên bản điều chỉnh ah?
Mọi người tư vấn giúp ah!

Mọi người giúp em với ah/

C

Co112

Guest
25/10/07
42
0
6
BiênHoà

Em cám ơn Anh Thuc. Có gì khó khăn em sẽ hỏi sau .
Thanks,

R

Rasen

Sơ cấp
24/4/12
4
0
0
37
Vũng Tàu

To heartsaobang!
Hóa đơn sau ngày 7/3 xuất sai địa chỉ bạn làm biên bản gửi khách hàng điều chỉnh lại cho đúng.
Kỳ kê khai thuế GTGT Tháng 3.2012 (từ 1/3 tới 31/3) bạn nộp HSKT ở cơ quan thuế mới chuyển đến nha

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Vậy hoá đơn sau ngày 7/3 có cần bảo họ thu hồi lại huỷ và xuất tờ khác ko ah? hoá đơn của VNPT về đt thì họ ko xuất lại đâu, em đã kê khai T3 ở nơi chuyển đến rồi.
Ko biết có vấn đề gì ko ?

R

Rasen

Sơ cấp
24/4/12
4
0
0
37
Vũng Tàu

To heartsaobang!
Đối với những hoá đơn có giá trị lớn và quan trọng, bạn nên lập biên bản điều chỉnh cho đúng. Còn đối với những hoá đơn như tiền điện, nước, điện thoại,... thì nếu sai địa chỉ trong trường hợp như vậy vẫn có thể chấp nhận được, cơ quan thuế sẽ không loại chứng từ chi phí đó của bạn đâu.