Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
E có 1 thắc mắc mong anh chị giúp đỡ.
ngày 18/11 e làm bản khai bổ sung thuế gtgt tháng 9 làm giảm số thuế được khấu trừ, đến ngày 19/11 e mới làm tờ khai thuế gtgt tháng 10.
Vậy số điều chỉnh của tờ khai tháng 9 e phải ghi vào mục 37 của tờ khai tháng 10 hay tháng 11

Tháng 11 em nhé !!!!

Em đọc TH2 trong tài liệu HD kê khai điều chỉnh theo TT 28/2011/TT-BTC của Tổng Cục Thuế sẽ rõ liền :
Trường hợp 2: Người nộp thuế lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh chỉ làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ (không phát sinh số thuế GTGT phải nộp) thì người nộp thuế không phải nộp bổ sung số thuế sau khi kê khai bổ sung, điều chỉnh; không tính phạt nộp chậm tiền thuế GTGT. Số thuế GTGT không được khấu trừ của kỳ kê khai bổ sung, điều chỉnh, người nộp thuế kê khai vào chỉ tiêu - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của các kỳ trước trên tờ khai thuế GTGT của kỳ lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh.

Ví dụ 2:

Giả sử trường hợp với số liệu của Công ty Hoà An (nêu tại ví dụ trường hợp 1)

nhưng có số liệu như sau:

- Tổng số thuế GTGT đầu ra (Chỉ tiêu 35) là : 150.000.000 đ.

- Tổng số thuế được khấu trừ (Chỉ tiêu 25) là: 380.000.000 đồng.

- Số thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau (Chỉ tiêu 43): 210.000.000

đồng.

Ngày 03/8/2011 Công ty phát hiện ra có trường hợp sai sót như sau:

- Kê sót hoá đơn bán hàng AB/2010B 12350 ngày 10/2/2011 số tiền hàng

500.000.000 đồng, số tiền thuế GTGT 50.000.000 đồng.

Trường hợp này đơn vị khai sót hoá đơn GTGT đầu ra, tức là khai bổ sung làm tăng số thuế phải nộp. Tuy nhiên tháng 2/2011 Công ty đang có số thuế khấu trừ là 210tr, nếu thực hiện khai đúng số thuế sau khi điều chỉnh thì số thuế GTGT được khấu trừ của Công ty giảm đi còn 170 tr đồng ( 210tr – 50tr) chứ không phát sinh số phải nộp thêm. Từ tháng 2/2011 đến kỳ khai thuế phát hiện Công ty không có hồ sơ xin hoàn thuế GTGT.

Trường hợp này Công ty tiến hành khai bổ sung điều chỉnh như sau:

- Thực hiện khai tờ khai chỉ tiêu tăng thuế GTGT phải nộp của tờ khai thuế

tháng 2/2011.

- Khai bổ sung 01/KHBS tăng chỉ tiêu [35] “tổng thuế GTGT bán ra” là 50 triệu đồng. Công ty không phải tính phạt chậm nộp

- Khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT không được khấu trừ của tháng 2/2011 vào tờ khai thuế GTGT của tháng 8/2011 số tiền là 50 triệu đồng vào chỉ tiêu - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của các kỳ trước (chỉ tiêu 37)

Khóa học Quản trị dòng tiền
buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An
cái phần hóa đơn mua vào trong tháng 2 giờ bạn làm một cái hợp đồng cung mua bán hàng hóa và gọi điện thỏa thuận bên nhà cung cấp đưa khoản đó vào mục trả sau, giờ bạn thanh toán tiền gửi cho bên cung cấp và sang thu lại tiền mặt số tiền đó thi thuế của bạn vẫn được khấu trừ bt ko cần làm điều chỉnh nữa, còn thuế mấy tháng sau thì bạn để khấu trừ cho năm sau cũng được mà vì mình ngh3 nói thủ tục hoàn thuế rắc rối lắm. chúc bạn làm tốt n ha

tháng 10 chứ c bích vân vì tháng 11 bạn ấy đang làm tờ khai cho tháng 10 mà c tháng 11 chưa tới kỳ kê khai mà

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
cái phần hóa đơn mua vào trong tháng 2 giờ bạn làm một cái hợp đồng cung mua bán hàng hóa và gọi điện thỏa thuận bên nhà cung cấp đưa khoản đó vào mục trả sau, giờ bạn thanh toán tiền gửi cho bên cung cấp và sang thu lại tiền mặt số tiền đó thi thuế của bạn vẫn được khấu trừ bt ko cần làm điều chỉnh nữa, còn thuế mấy tháng sau thì bạn để khấu trừ cho năm sau cũng được mà vì mình ngh3 nói thủ tục hoàn thuế rắc rối lắm. chúc bạn làm tốt n ha

tháng 10 chứ c bích vân vì tháng 11 bạn ấy đang làm tờ khai cho tháng 10 mà c tháng 11 chưa tới kỳ kê khai mà
Khi nào bạn làm báo cáo thuế tháng 11 thì điền vào chứ sao! Tháng phát hiện ra sai sót là tháng 11.Bạn đọc lại Ví dụ trên.

B

blueskyagain

Sơ cấp
17/3/10
34
0
0
33
quảng ninh
e viết điều chỉnh vào tháng 10 rồi, bjo phải sửa lại thế nào ạ,

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời
e viết điều chỉnh vào tháng 10 rồi, bjo phải sửa lại thế nào ạ,
Kệ thế đi ! Lưu ý cho các lần điều chỉnh sau ( nếu có ).Thuế cũng ko soi mấy cái này, lúc QT thuế họ chỉ coi tổng VAT trên tờ khai thuế trong năm có khớp với tổng VAT trên báo cáo tài chính ko, sai lệch ở đâu thì giải trình/

khuyenngan

khuyenngan

Sơ cấp
5/12/10
22
0
1
tpHCM
Điều chỉnh chênh lệch doanh thu trên thuế GTGT

em chào cả nhà, hôm qua chị kế toán gửi cho em 1 bản doanh thu bán hàng chị bảo em kê khai chênh lệch thuế và bảo em điều chỉnh lại số thuế 155.221.550 vào 2 tháng sau là t11,t12 nhưng em làm mà không hiểu điều chỉnh nó như thế nào tăng đầu ra hay là giảm đầu ra,tăng đầu ra thì số thuế GTGT giảm xuống và ngược lại .....,anh chị chỉ giùm em nhé, T11 đầu vào là 5.608.610.000 đầu ra em phải cân đối như thế nào tiền hoa hồng cộng vào hay trừ ra

Đính kèm

• solieu CN (1).xls
    21.5 KB · Lượt xem: 20
H

hanguyenvx

Guest
6/10/11
2
0
0
Hà Giang
Điêù chỉnh Thuế và doanh thu như thế nào? mong các bác giúp đỡ e

Công ty e năm 2009 đã quyết toán thuế công trình theo dự toán mãi đến năm 2011 mới được quyết toán giờ số tiền quyết toán là 5.009.223.041đ Số tiền dự toán la 5.353.779.848đ giờ e phải điều chỉnh thuế và doanh thu như thế nao nhỉ mong các bác giúp e với e !:025:

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Ðề: Cách điều chỉnh thuế GTGT đã kê khai

Mình gặp trường hợp thế này:
* Tháng 4: Chỉ tiêu [23]-Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này lệch 776đ so với chỉ tiêu [22].
* Tháng 7 đến tháng 9: Do kê khai nhầm hoá đơn đầu vào không đúng mục nên "Tổng số thuế GTGT được khấu trừ" bị thiếu dẫn đến sai lệch phần thuế phải nộp và được khấu trừ cuối kỳ.
Vậy để sửa lại tờ khai cho đúng mình làm tờ khai bổ sung từ tháng 4 đến tháng 9 phải không.
Ngoài tờ khai 01/KHBS thì kèm theo "Bảng kê hoá đơn đầu vào..." đã sửa lại đúng phải không.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

em chào cả nhà, hôm qua chị kế toán gửi cho em 1 bản doanh thu bán hàng chị bảo em kê khai chênh lệch thuế và bảo em điều chỉnh lại số thuế 155.221.550 vào 2 tháng sau là t11,t12 nhưng em làm mà không hiểu điều chỉnh nó như thế nào tăng đầu ra hay là giảm đầu ra,tăng đầu ra thì số thuế GTGT giảm xuống và ngược lại .....,anh chị chỉ giùm em nhé, T11 đầu vào là 5.608.610.000 đầu ra em phải cân đối như thế nào tiền hoa hồng cộng vào hay trừ ra
Bạn ko nên Sum tổng rồi trừ -> chênh lệch tổng DT và VAT, mà bạn cần xác định rõ sai sót đó là sai của tháng nào và thực hiện điều chỉnh cho từng tháng có sai sót cụ thể.
Tháng nào sai sót ảnh hưởng tới VAT thì làm tờ khai điều chỉnh cho tháng đó.
Tháng nào sai sót ko ảnh hưởng tới VAT thì làm tờ khai thay thế !

Mình gặp trường hợp thế này:
* Tháng 4: Chỉ tiêu [23]-Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này lệch 776đ so với chỉ tiêu [22].
* Tháng 7 đến tháng 9: Do kê khai nhầm hoá đơn đầu vào không đúng mục nên "Tổng số thuế GTGT được khấu trừ" bị thiếu dẫn đến sai lệch phần thuế phải nộp và được khấu trừ cuối kỳ.
Vậy để sửa lại tờ khai cho đúng mình làm tờ khai bổ sung từ tháng 4 đến tháng 9 phải không.
Ngoài tờ khai 01/KHBS thì kèm theo "Bảng kê hoá đơn đầu vào..." đã sửa lại đúng phải không.
1/ Tháng 4 bị sai lệch 776 đồng => lệch lên hay lệch xuống ?
Bạn làm tờ khai bổ sung điều chỉnh cho tháng 4. Nếu lệch lên thì tại chỉ tiêu 23 điều chỉnh giảm đi 776đồng, Nếu lệch xuống thì điều chỉnh tăng lên 776 đồng.

2/ Tháng 7 và Tháng 9 bạn xem lại phần trình bày của mình. Tháng 7 sai sót dẫn đến tăng/giảm số thuế phải nộp ? hay còn được khấu trừ?
Tương tự với tháng 9 cũng vậy.
Bạn ghi như dòng đỏ bên trên, nên hiểu thế nào cho phải? Đã dẫn đến sai lệch phần thuế PHẢI NỘP, sao lại có cả ĐƯỢC KHẤU TRỪ...???

Sai tháng nào điều chỉnh tháng đó : Tháng 4, Tháng 7 và Tháng 9. Các tháng còn lại ko phải điều chỉnh.

Sửa lần cuối:
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội

1/ Tháng 4 bị sai lệch 776 đồng => lệch lên hay lệch xuống ?
Bạn làm tờ khai bổ sung điều chỉnh cho tháng 4. Nếu lệch lên thì tại chỉ tiêu 23 điều chỉnh giảm đi 776đồng, Nếu lệch xuống thì điều chỉnh tăng lên 776 đồng.

2/ Tháng 7 và Tháng 9 bạn xem lại phần trình bày của mình. Tháng 7 sai sót dẫn đến tăng/giảm số thuế phải nộp ? hay còn được khấu trừ?
Tương tự với tháng 9 cũng vậy.
Bạn ghi như dòng đỏ bên trên, nên hiểu thế nào cho phải? Đã dẫn đến sai lệch phần thuế PHẢI NỘP, sao lại có cả ĐƯỢC KHẤU TRỪ...???

Sai tháng nào điều chỉnh tháng đó : Tháng 4, Tháng 7 và Tháng 9. Các tháng còn lại ko phải điều chỉnh.
Cụ thể là thế này:
* Tháng 4: Chỉ tiêu 23 giảm đi so với thực tế 776 đồng thì mình làm tờ khai điều chỉnh tăng lên phải không. Cái này không phải làm bảng kê kèm theo. Nhưng tháng 4 mình kê khai theo phần mềm cũ, vậy làm điều chỉnh, kê theo phần mềm mới có được không.
* Tháng 7, 8 và 9: Cả 3 tháng này, do mình kê khai không đúng mục trong bảng kê HHDV mua vào nên "Tổng số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ" đều giảm đi. Số thuế vẫn phải nộp nhưng vì thuế đầu vào bị giảm nên số thuế phải nộp nhiều hơn. Như vậy mình làm tờ khai điều chỉnh tăng số Tổng số thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ và bảng kê HHDV mua vào phải không.
* Vậy số thuế đã nộp thừa thì sau khi mình điều chỉnh phải làm thủ tục hoàn thuế hả bạn. Mình không hiểu rõ vấn đề này lắm.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Cụ thể là thế này:
* Tháng 4: Chỉ tiêu 23 giảm đi so với thực tế 776 đồng thì mình làm tờ khai điều chỉnh tăng lên phải không. Cái này không phải làm bảng kê kèm theo. Nhưng tháng 4 mình kê khai theo phần mềm cũ, vậy làm điều chỉnh, kê theo phần mềm mới có được không.
* Tháng 7, 8 và 9: Cả 3 tháng này, do mình kê khai không đúng mục trong bảng kê HHDV mua vào nên "Tổng số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ" đều giảm đi. Số thuế vẫn phải nộp nhưng vì thuế đầu vào bị giảm nên số thuế phải nộp nhiều hơn. Như vậy mình làm tờ khai điều chỉnh tăng số Tổng số thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ và bảng kê HHDV mua vào phải không.
* Vậy số thuế đã nộp thừa thì sau khi mình điều chỉnh phải làm thủ tục hoàn thuế hả bạn. Mình không hiểu rõ vấn đề này lắm.
1/ Tháng 4 : Làm điều chỉnh theo PMHTKK cũ hay mới thì bạn phải hỏi CQ Thuế chủ quản bên bạn!

2/ Tháng 7/8/9 : Làm điều chỉnh cho từng tháng. Sau khi điều chỉnh cho từng tháng xong, nếu cả 3 tháng đều làm giảm số thuế phải nộp thì không phản ánh số điều chỉnh lên chỉ tiêu 37 - 01/GTGT của tháng phát hiện ra sai sót. Toàn bộ số tiền thuế đơn vị đã nộp thừa , bạn làm thủ tục xin hoàn hoặc bù trừ vào kỳ thuế tiếp theo.(Việc bù trừ hoặc hoàn lại tiền thuế nộp thừa bạn đọc tại TT 28/2011/TT-BTC : Xử lý số thuế nộp thừa).

T

Thinh2911

Sơ cấp
18/8/10
24
0
0
38
Hải Dương
Ðề: Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

Chào mọi người trên diễn đàn. Mình có câu hỏi mong các bạn giúp mình với.
Tháng 12/2011 công ty mình có bị cơ quan thuế kiểm tra và bị truy thu thuế GTGT. Theo biên bản kiểm tra thuế thì cơ quan thuế yêu cầu bên mình điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ trong kỳ thuế tháng 12 trực tiếp trên tờ khai thuế tháng 12. Các bạn cho mình hỏi vậy mình có cần phải làm tờ khai điều chỉnh mẫu KHBS không? Mình cũng đã thử làm nhưng phần số liệu điều chỉnh không nhảy lên bảng tổng hợp điều chỉnh. Các bạn giúp mình với.

H

hanhnhung

Trung cấp
8/8/10
51
0
6
bd

đề tài này mình đang cần tham khảo

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào mọi người trên diễn đàn. Mình có câu hỏi mong các bạn giúp mình với.
Tháng 12/2011 công ty mình có bị cơ quan thuế kiểm tra và bị truy thu thuế GTGT. Theo biên bản kiểm tra thuế thì cơ quan thuế yêu cầu bên mình điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ trong kỳ thuế tháng 12 trực tiếp trên tờ khai thuế tháng 12. Các bạn cho mình hỏi vậy mình có cần phải làm tờ khai điều chỉnh mẫu KHBS không? Mình cũng đã thử làm nhưng phần số liệu điều chỉnh không nhảy lên bảng tổng hợp điều chỉnh. Các bạn giúp mình với.
Bạn làm sao mà nó không nhảy? Hiện nay làm gì có bảng tổng hợp điều chỉnh (01-3/GTGT) nữa bạn?

T

Thinh2911

Sơ cấp
18/8/10
24
0
0
38
Hải Dương

Mình có bảo là trên phụ lục 01-3 đâu, phụ lục này là của thông tư 28, tức là tờ khai bổ sung mà.

K

ktxaque

Sơ cấp
28/6/10
8
0
0
chan troi

Chào cả nhà.
Cả nhà ơi KT cũ Công ty mình Tháng 02/2011 có kê khai thuế đầu vào bị nhầm 3hoá đơn của tháng 01/2010 với số tiền thuế 500.000đ, Bây giờ mình muốn điều chỉnh thuế GTGT đầu vào thì có vấn đề gì không vậy. Ai biết trả lời giúp mình với.
Cảm ơn cả nhà.

H

hoangoanh111988

Guest
10/10/11
10
0
0
HCM
Xin trợ giúp về kê khai bổ sung thuế GTGT

Chào các anh chị.

Hôm nay em kiểm tra hóa đơn thì phát hiện ra những sai sót chết người như sau.

Tháng 7, 8 và 9 có kê khai nhầm 3 tờ GTGT đầu vào của nhà riêng, không phải của công ty (làm tăng thuế khấu trừ)
Tháng 8, nhập sai giá tính thuế GTGT đầu vào (đúng ra là 800.000, em lại nhập 80.000, thành ra thuế được khấu trừ đáng lý là 80.000 (10%), lại thành 8.000).

Các anh chị có kinh nghiệm vui lòng chỉ giúp em cách xử lý, làm điều chỉnh, kê khai bổ sung với ạ. Em đang dùng chương trình HTKK 3.0.2.

Mong nhận được sự giúp đỡ. Em xin cảm ơn nhiều lắm.

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội
Ðề: Xin trợ giúp về kê khai bổ sung thuế GTGT

Chào các anh chị.

Hôm nay em kiểm tra hóa đơn thì phát hiện ra những sai sót chết người như sau.

Tháng 7, 8 và 9 có kê khai nhầm 3 tờ GTGT đầu vào của nhà riêng, không phải của công ty (làm tăng thuế khấu trừ)
Tháng 8, nhập sai giá tính thuế GTGT đầu vào (đúng ra là 800.000, em lại nhập 80.000, thành ra thuế được khấu trừ đáng lý là 80.000 (10%), lại thành 8.000).

Các anh chị có kinh nghiệm vui lòng chỉ giúp em cách xử lý, làm điều chỉnh, kê khai bổ sung với ạ. Em đang dùng chương trình HTKK 3.0.2.

Mong nhận được sự giúp đỡ. Em xin cảm ơn nhiều lắm.
bạn làm nhầm tờ khai tháng nào thì làm bổ sung tháng đấy, mình ở cầu giấy có kê khai sai như bạn mình làm lại tờ khai mới và pho to tờ khai cũ kẹp cùng là được, bạn ke vào tờ khai bổ sung xem thay đổi làm tăng hay giảm thuế mẫu 01/KHBS ấy, nếu ( nếu tăng thuế thì phải nộp khoản thuế thiếu và phạt nộp chậm thuế theo % quy định x số ngày chậm nộp, còn nếu không phải nộp gì thì đơn giản).bạn làm lại rồi qua một cửa hỏi lại nhé, vì mỗi phường một khác mà. may mà chưa nộp bctc, không lại phải làm lại cả bctc thì mệt

H

hoangoanh111988

Guest
10/10/11
10
0
0
HCM

Thanks bạn nhiều, mình xin hỏi thêm, của mình tháng 7, đến giờ là vẫn chưa quá 6 tháng được phép điều chỉnh đúng không ạ? Với lại tháng 7, 8 và 9 kê khai sai làm sai luôn số thuế tháng 10, 11, vậy mình sẽ phải làm lại luôn 5 tháng đúng không ạ? Với lại số tiền chênh lệch thuế tháng 7, 8,9 không bao nhiều, cả 3 tháng chỉ khoảng 11.000. Mình nên điều chỉnh hay để sau này đóng phạt. Mình rối quá. Giúp mình với nhé.

Sửa lần cuối: