Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Ðề: Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

Vậy em có 1 cái hóa đơn xuất theo địa chỉ cũ mà em đã kê khai rồi, bgio làm biên bản điều chỉnh hóa đơn đó ah? vậy ko cần phải nói bên bán hủy và xuất lại ah?
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Cho em hỏi là T3 em có hóa đơn đầu vào viết sai địa chỉ. Mà đã kê khai rồi, họ đã thu hồi và xuất lại T4. Bây giờ em làm KHBS T3 ah? là bỏ hóa đơn viết sai đó ra? em sửa tờ khai T3 và kèm theo tờ khai cũ rồi đi nộp ah? còn hóa đơn xuất trong T4 vẫn kê khai bình thường trong tháng 4 ah? Có cần văn bản giải trình gì ko ah?
Em cám ơn!

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội

Giờ bạn làm khai bổ sung cho Tháng 03. Loại bỏ hoá đơn viết sai đó đi. Vào kì kê khai tháng 3 chọn KHBS. Nếu loại bỏ hoá đơn đó đi mà bên bạn vẫn được khấu trừ thuế thì ko sao, nếu mà không được khấu trừ thuế mà làm tăng số thuế phải nộp thì phải nộp số thuế và tiền phạt nộp chậm nữa. Hoá đơn xuất trong T4 vẫn kê khai bình thường.Ko cần công văn giải trình gì cả.

T

thanhminh10

Sơ cấp
22/2/11
3
0
0
Đồng nai

các bác giúp em với ! Tình hình là em mới vào làm đang làm hồ sơ hoàn thuế GTGT đầu vào nhưng công ty thành lập từ tháng 05/2007 tới giờ chưa hoàn thuế lần nào, bây giờ mang ra xem thì có một số hóa đơn bị sai tiền thuế GTGT từ năm 2008, 2009 tới giờ, bây giờ em phải kê khai chỉnh sửa bổ sung thế nào đây ? em đang cần gấp.

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi

Hôm 20/6/2012 mình vừa nộp tờ kê khai thuế tháng 5, nhưng hôm nay phát hiện ra có sai sót. Mình đang định làm kê khai bổ sung nhưng chưa biết làm thế nào cả, các bạn chỉ giúp mình với.
Bên mình là đơn vị sự nghiệp có thu. Có 1 hoá đơn đầu vào ( GTGT là :39.860.000 thuế 10% là 3.986.000) mình đã kê khai tháng 5 ( ở mục Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế). Nhưng bây giờ bên mình phát hiện ra là :trong cùng 1 hoá đơn này :
Chỉ có 29.369.500 ( thuế 10% là 2.936.950) là của sản xuất dịch vụ, tức là được khấu trừ thuế đầu vào.
Còn 10.490.500 ( thuế là 1.049.050 ) là của nhiệm vụ Nhà Nước giao, nên không được kê khai để khấu trừ thuế.

Vậy bây giờ khi mình làm tờ khai điều chỉnh trên pầhn mềm 3.1.3, mình sẽ ghi giảm số tiền tương ứng ở chỉ tiêu 23,24 và 25 .Có nghĩa là giảm đi 10.490.500 và giảm thuế là 1.049.050 ở tờ khai điều chỉnh đúng không? Hay là chỉ kê giảm đi số thuế được khấu trừ ở chỉ tiêu 25 của tờ khai điều chỉnh, tức là giảm đi 1.049.050. Sau đó sang tháng 6, sẽ kê vào chỉ tiêu 38( giảm thuế gtgt kỳ trước) số tiền 1.049.050 nữa là xong. Đúng không các bạn?

Bên mình chỉ có đầu vào thôi, đầu ra ít,tháng trước vẫn được khấu trừ nhiều .

Mình cũng không biết là trong cùng 1 hoá đơn có được phép khấu trừ thuế 1 phần không các bạn??

Đến ký tính thuế tháng 6, cơ quan mình vẫn còn trên 200 triệu tiền thuế đầu vào còn được khấu trừ của tháng 5 chuyển sang ( kể cả khi đã điều chỉnh rồi), nhưng tháng 6 sẽ xuất hóa đơn đầu ra rất nhiều và bọn mình sẽ phải nộp thuế ( vì thuế được khấu trừ của tháng 5 chuyển sang sẽ không đủ để bù trừ). Tờ muốn hởi là, như thế thì tớ cứ nộp số thuế phải nộp như bình thường thôi nhỉ ?? không phải nộp phạt gì cả đúng không các bạn ? vì điều chỉnh kia là của tháng 5 cơ mà, và tháng 5 thì cuối kỳ đầu vào dư nhiều chuyển sang tháng 6 khấu trừ tiếp, nên tháng 5 không phải nộp thuế.

Eo ơi mình lo bị phạt nộp chậm hay gì đó thì chết. Mình chưa gặp phải trường hợp này, giờ mới làm về thuế nên lúng túng nhiều quá.

Mọi người giúp mình với nhé. Thanks nhiều nhiều ạ.

V

vecon

Guest
3/11/08
1
0
0
Ha noi

"Ðề: Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT
Bạn làm điều chỉnh khai bổ sung bình thường, nếu saukhi điều chỉnh mà vẫn còn được khấu trừ thì không bị phạt đâu. Bạn làm trong HTKK nó sẽ tính cho bạn mà. Nếu bạn phải nộp bổ sung thì HTKK sẽ tự tính số tiền phải nộp còn nếu k thì sẽ k có số tiền phải nộp đâu.

Mọi người cho e hỏi một chút về việc gia hạn thuế với ạ.
E đang làm tờ khai tháng 6 thì phát hiện đầu ra tháng 5 bị kê thiếu mất 01 hóa đơn. E đã làm khai bổ sung điều chỉnh số tiền phải nộp tăng lên thành 210.000.000, số cũ là 209.000.000 nhưng bị vướng ở cái PL xin gia hạn theo NQ13. Tháng 5 e đã xin gia hạn số tiền là 209.000.000 rồi giờ điều chỉnh thì số tiền trên PL nộp lại là số nào ạ? 210.000.000 hay 1.000.000? Mong cả nhà giúp đỡ?
Em xin cảm ơn trước.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

dtbkt2a

Sơ cấp
27/7/11
6
0
0
32
Vĩnh Phúc
Xin giúp đỡ: mọi người giúp em với

Trong tháng 12/2011 cty e kê khai sai hóa đơn đầu vào của tháng 3/2011 3000000 * 0% nhưng kế toán 3000000* 10% như vậy là đã sai mất 300.000. E đang làm bct tháng 7/2012. nhưng không biết điều chỉnh lỗi sai ra sao a chị có ai biết hương dẫn e với công ty e kê khai qua mạng :(

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Xin giúp đỡ: mọi người giúp em với

Trong tháng 12/2011 cty e kê khai sai hóa đơn đầu vào của tháng 3/2011 3000000 * 0% nhưng kế toán 3000000* 10% như vậy là đã sai mất 300.000. E đang làm bct tháng 7/2012. nhưng không biết điều chỉnh lỗi sai ra sao a chị có ai biết hương dẫn e với công ty e kê khai qua mạng :(
Do bạn nêu không đầy đủ nên mình chỉ nêu 2 trường hợp có thể xảy ra nếu bạn điều chỉnh giảm 300.000 tiền thuế, còn trường hợp khác bạn tham khảo tại TT28/2011/TT-BTC.
Bạn tiến hành khai điều chỉnh tờ khai tháng 12/2011 ( chỉnh lại thông tin đúng - loại ra 300.000 tiền thuế và ghi nội dung điều chỉnh vào KHBS)
Trường hợp 1.
Nếu phát sinh thuế phải nộp thì chỉ cần in tờ khai bổ sung điều chỉnh tháng 12/2011 + KHBS đã làm ở trên mang đi nộp đồng thời nộp tiền thuế vào NSNN và tiền phạt nộp chậm là xong.
Trường hợp 2.
Nếu làm giảm thuế GTGT được khấu trừ thì ở tờ khai thuế GTGT tháng 07/2012 bạn gõ số tiền thuế 300.000 vào chỉ tiêu 37 của tờ khai. In tờ khai điều chỉnh đính kèm với tờ khai tháng 07/2012 đi nộp.
Trường hợp 3.
......

P/s: Nếu lần sau hỏi về thuế GTGT bạn nhớ vào đúng box thuế GTGT để hỏi và không ghi : Xin giúp đỡ, cứu với... Tiều đề phải rõ ràng thể hiện được nội dung cần hỏi chứ tiêu đề của bạn là vì là vi phạm nội quy nhưng thấy bạn mới có 2 bài viết nên mình nhắc nhở, tuy nhiên cũng có thể bài bạn với bài mình sẽ vào hậu viên nếu Mod thẳng tay trảm :wall:.

Sửa lần cuối:
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Mình xuất hóa đơn cho cùng một công ty nhưng vào hai ngày khác nhau. Giờ kiểm tra thì thấy sai mã mố thuế của công ty đó ở một hóa đơn (Sai một số) mình đã làm biên bản điều chỉnh. Giờ mình nộp tờ khai thuế rồi(Đúng Số HD) giờ giữ tờ biên bản điều chỉnh đó lại khi nào quyết toán thì đưa ra hay là nộp luôn mọi người nhỉ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình xuất hóa đơn cho cùng một công ty nhưng vào hai ngày khác nhau. Giờ kiểm tra thì thấy sai mã mố thuế của công ty đó ở một hóa đơn (Sai một số) mình đã làm biên bản điều chỉnh. Giờ mình nộp tờ khai thuế rồi(Đúng Số HD) giờ giữ tờ biên bản điều chỉnh đó lại khi nào quyết toán thì đưa ra hay là nộp luôn mọi người nhỉ?
Bạn làm biên bản điều chỉnh căn cứ văn bản nào?

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Bạn làm biên bản điều chỉnh căn cứ văn bản nào?

Mình lấy mẫu do kế toán trưởng đưa. Nhưng vì KTT đi công tác rồi nên không hỏi được. Giờ muốn hỏi các bạn xem vì cũng sắp hết hạn nộp tờ khai rồi sợ tới lúc đó không thay đổi kịp.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình lấy mẫu do kế toán trưởng đưa. Nhưng vì KTT đi công tác rồi nên không hỏi được. Giờ muốn hỏi các bạn xem vì cũng sắp hết hạn nộp tờ khai rồi sợ tới lúc đó không thay đổi kịp.
Theo Thông tư 153/2010/TT-BTC trường hợp ghi sai thông tin cty thì chỉ có thu hồi xuất lại hóa đơn mới thay thế chứ ko có làm biên bản điều chỉnh như thông tư 120/2002/TT-BTC đâu Bác.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Theo Thông tư 153/2010/TT-BTC trường hợp ghi sai thông tin cty thì chỉ có thu hồi xuất lại hóa đơn mới thay thế chứ ko có làm biên bản điều chỉnh như thông tư 120/2002/TT-BTC đâu Bác.

Cám ơn bạn. Mình vào HTKK thì nó báo sai mã số thuế. Kiểm tra lại mới biết sai một số trên số thuế. Kiểm tra lại hoá đơn thì biết ghi hoá đơn sai. Hỏi thì KTT nói làm biên bản điều chỉnh. còn không nói xuất lại HD thay thế. Hic

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội

Mình nghĩ rằng sai sót này chỉ cần làm biên bản điều chỉnh rồi điều chỉnh trên hoá đơn, đóng dấu treo của côngty xuất hoá đơn là được.
Những sai sót cần huỷ và xuất hoá đơn thay thế thì thường là những sai sót làm ảnh hưởng đến số lượng, trị giá hàng hoá, thuế GTGT.
Còn những thông tin về tên người mua,địa chỉ, MST thì đóng dấu treo là ok.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Mình nghĩ rằng sai sót này chỉ cần làm biên bản điều chỉnh rồi điều chỉnh trên hoá đơn, đóng dấu treo của côngty xuất hoá đơn là được.
Những sai sót cần huỷ và xuất hoá đơn thay thế thì thường là những sai sót làm ảnh hưởng đến số lượng, trị giá hàng hoá, thuế GTGT.

Bạn có văn bản nào qui định vấn đề trên không ạ? Post lên đây cho anh em tham khảo với ạ

C

CONGNHAN

Sơ cấp
16/8/12
21
0
0
Lào

Bạn nghĩ vậy nhưng khổ nỗi cơ quan thuế không nghĩ thế thì ai là người thiệt hại đây?

H

heobeo8890

Trung cấp
1/9/12
100
0
0
33
Bắc Giang

Hoá đơn đầu vào (bỏ sót) được kê khai trể 06 tháng, lo gì bạn, cứ kê khai vào kỳ báo cáo này thôi.
Bạn kg cần khai bổ sung nhé.

Bác ơi cho e hỏi, với trường hợp bỏ sót chứng từ đã nộp thuế gtgt ở khâu nhập khẩu thì được kê khai bổ sung trong thời hạn bao lâu ạ? e đọc trong tt06/2012 là theo qđịnh trong luật quản lý thuế, mà e tìm trong luật qlý thuế mãi ko ra.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bác ơi cho e hỏi, với trường hợp bỏ sót chứng từ đã nộp thuế gtgt ở khâu nhập khẩu thì được kê khai bổ sung trong thời hạn bao lâu ạ? e đọc trong tt06/2012 là theo qđịnh trong luật quản lý thuế, mà e tìm trong luật qlý thuế mãi ko ra.
Chứng từ nộp tiền thuế GTGT ở khâu nhập khẩu không bị khống chế bởi thời hạn kê khai
7. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.

a) Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn bỏ sót, trừ trường hợp hướng dẫn tại điểm b khoản này.

Ví dụ 43: Cơ sở kinh doanh A có 01 hoá đơn GTGT mua vào lập ngày 10/3/2012. Trong kỳ kê khai thuế tháng 3/2012, kế toán của cơ sở kinh doanh bỏ sót không kê khai hoá đơn này thì cơ sở kinh doanh A được kê khai và khấu trừ bổ sung tối đa là kỳ kê khai tháng 8/2012.

b) Trường hợp cơ sở kinh doanh kê khai sót về số thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu (kể cả số thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu có chứng từ nộp thuế trước ngày 01/3/2012), số thuế GTGT đầu vào đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động thì được kê khai, khấu trừ bổ sung theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

C

chipgacon

Guest
11/2/08
53
0
6
Hà Nội

Mình muốn làm điều chỉnh giảm thuế đầu vào tháng trước. Bây giờ kê khai theo 3.1.3 và nộp tờ khai qua mạng, mình không thấy mầu 01/KHBS ở đâu cả. Ai biết làm như thế nào, tư vấn giúp mình nhé. Xin cảm ơn!
Lập kê khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS, số thuế nộp thừa sẽ khấu trừ vào các kỳ tiếp theo

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Mình muốn làm điều chỉnh giảm thuế đầu vào tháng trước. Bây giờ kê khai theo 3.1.3 và nộp tờ khai qua mạng, mình không thấy mầu 01/KHBS ở đâu cả. Ai biết làm như thế nào, tư vấn giúp mình nhé. Xin cảm ơn!
Bạn vào lại tháng cần điều chỉnh trên 3.1.3 chọn "Tờ khai bổ sung" là có sẵn mẫu trong này.