Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthihuyen87

Guest
16/4/11
3
0
0
36
Hà nội
hic,ko ai giup e zoi, loi la do e ko hieu biet ma, huhu, phai sua sai the nao day

E có một vấn đề mong các anh chị giúp em xử lý gấp, e lo là mình sắp bị phạt. Cụ thể như thế này:
Công ty e là công ty làm về dịch vụ du lịch. Em mớu vào làm được 3 tháng. Trong 3 tháng đó công ty em đang trong thời gian đóng 1 con tàu nên ko có phát sinh nhiều về các tour. CHỉ có cỷu yếu là tour trong thành phố nhưng ko có khách nào yêu cầu lấy hoá đơn. Vì chưa hiểu biết nên e ko đăng ký mua hoá đơn thuế tại cơ quan thuế mặc dù đã huỷ hoá đơn cũ từ T4 ( T7 em vào làm).3 tháng vừa rồi kê khai thuế e chỉ kê hàng hoá dịch vụ mua vào, không có bán ra. Như vậy là gian lận rồi.Bây giờ em mới đặt in hoá đơn. đã có hoá đơn (T10) thì bây giờ e phaảilàm thế nào để CQT ko tới cty e.HUHU.Mong các anh chịgiúp đỡ.E cảm ơn nhiều

minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Nếu bạn vẫn muốn kê khai đúng với thực tế phát sinh các tháng đó thì:
Theo nghị định 51, điều 33, điểm 5: "Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán trên 200.000 đồng cho người mua theo quy định tại Nghị định này. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua."
Đương nhiên việc lập lại hoá đơn đồng nghĩa với điều chỉnh bổ sung khai tăng tờ khai thuế

Còn nếu không thì tìm cách khác...! hoặc "silent"

H

hangni88vn

Sơ cấp
9/1/10
22
0
1
tay ninh
Mọi người ơi giúp e với!!!!!
Trước khi e vào làm tại công ty, thì có 1 kế toán kê khai thuế GTGT tháng 10/2010 cho công ty e-> Phát sinh số thuế GTGT còn được khấu trừ là 5triệu. Nhưng thực ra là bên e kd dịch vụ y tế: khám và chữa bệnh, nên hàng bán ra ko chịu thuế GTGT->hàng mua vào ko được khấu trừ.Khó ở chỗ là trước giờ tờ khai tháng 10/2010 do chị đó giữ, nên e ko biết cái số 5tr đó, các tờ khai từ tháng 11 đến nay, em đều khai chỉ tiêu "thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang"=0 hết, giờ làm sao mà điều chỉnh được, vì phải lập tờ khai mới, mà nếu lập thì sao đưa 5tr vào điều chỉnh giảm được ạ? Ai có cách nào giúp e với!
Em cảm ơn nhiều ạ!

hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh
Điều chỉnh tờ khai thuế từ tháng 3/2011

Các bác kế toán pro giúp em với, vì em mới đi làm ở 1 cty kinh doanh thiết bị trường học, thiết bị an ninh giám sát....Khi theo dõi lại những tờ khai của các tháng trước (từ tháng 3/2011) em phát hiện thấy có 3 tờ hóa đơn (hóa đơn đỏ xuất trực tiếp) không có % nhưng các bác kế toán cũ lại kê hết vào mục 1 của PL 01-2/GTGT và tự tính thuế là 4% (các bác biết không vì khi mua hóa đơn bên bán lấy 4% dịch vụ mờ).
Tổng số tiền gần 10 triệu cơ, mà công ty em tháng nào cũng được khấu trừ thuế nên nó cứ kéo theo sai mãi ở những tháng tiếp theo.
Các bác giúp em với, giờ cơ quan thuế họ chưa phát hiện ra nhưng em phải làm điều chỉnh thật nhanh kẻo họ phát hiện ra là toi hết bánh kẹo các bác giúp em làm điều chỉnh với ạ.
Thanks các bác!

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Các bác kế toán pro giúp em với, vì em mới đi làm ở 1 cty kinh doanh thiết bị trường học, thiết bị an ninh giám sát....Khi theo dõi lại những tờ khai của các tháng trước (từ tháng 3/2011) em phát hiện thấy có 3 tờ hóa đơn (hóa đơn đỏ xuất trực tiếp) không có % nhưng các bác kế toán cũ lại kê hết vào mục 1 của PL 01-2/GTGT và tự tính thuế là 4% (các bác biết không vì khi mua hóa đơn bên bán lấy 4% dịch vụ mờ).
Tổng số tiền gần 10 triệu cơ, mà công ty em tháng nào cũng được khấu trừ thuế nên nó cứ kéo theo sai mãi ở những tháng tiếp theo.
Các bác giúp em với, giờ cơ quan thuế họ chưa phát hiện ra nhưng em phải làm điều chỉnh thật nhanh kẻo họ phát hiện ra là toi hết bánh kẹo các bác giúp em làm điều chỉnh với ạ.
Thanks các bác!

Bạn chỉ cần lập tờ khai điều chỉnh ngay tháng 3 đó, theo mẫu 01/KHBS và nếu có phát sinh tăng hay giảm số thuế GTGT phải nộp thì bạn điền số tăng hay giảm đó vào chỉ tiêu [37] hoặc [38] của tờ khai tháng 10 này.
Bạn không cần chỉnh của tháng 4,5,6 .... đâu nhe.
Trường hợp của bạn thì chắc là điều chỉnh Giảm thuế phải nộp rồi.

hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh
Thanks kju chị bongtrang999!
Nhưng nếu chỉ điều chỉnh tháng 3 thôi liệu bên Thuế có đồng ý không hả chị? Vì các tháng 4,5,6...9 (đã báo cáo rồi) đều phải điều chỉnh số thuế được khấu trừ chứ ạ?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Thanks kju chị bongtrang999!
Nhưng nếu chỉ điều chỉnh tháng 3 thôi liệu bên Thuế có đồng ý không hả chị? Vì các tháng 4,5,6...9 (đã báo cáo rồi) đều phải điều chỉnh số thuế được khấu trừ chứ ạ?
Sao lại ko đồng ý? Sai tháng nào thì làm KHBS cho tháng đó. tháng 4.5.6.. 9 bạn sai như tháng 3 thì phải làm cho những tháng đó nữa.

B

blueskyagain

Sơ cấp
17/3/10
34
0
0
33
quảng ninh
Cả nhà ơi, giúp e với, tình hình là trong tháng 9 e kê khai thừa 1 hóa đơn đầu vào ko đc khấu trừ thuế ST 125.000đ và thiếu 1 hóa đơn đầu vào ST 620.000đ,
vậy e phải điều chỉnh như thế nào trong tờ khai thuế GTGT bổ sung, và ngoài Tờ khai GTGT bổ sung, 01/KHBS thì e cần phải nộp kèm theo những tài liệu j nữa?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Cả nhà ơi, giúp e với, tình hình là trong tháng 9 e kê khai thừa 1 hóa đơn đầu vào ko đc khấu trừ thuế ST 125.000đ và thiếu 1 hóa đơn đầu vào ST 620.000đ,
vậy e phải điều chỉnh như thế nào trong tờ khai thuế GTGT bổ sung, và ngoài Tờ khai GTGT bổ sung, 01/KHBS thì e cần phải nộp kèm theo những tài liệu j nữa?
Hóa đơn kê thừa thì bạn làm KHBS, hóa đơn kê thiếu thì kê trong tháng 10 này. khi nộp thì bạn nộp KHBS cùng tờ khai tháng 9 photo.

B

blueskyagain

Sơ cấp
17/3/10
34
0
0
33
quảng ninh
e sẽ phải điều chỉnh chỉ tiêu nào trong tờ khai thuế GTGT bổ sung? e có hỏi chị kế toán thì chị ấy bảo điều chỉnh chỉ tiêu 38 của tờ khai thuế GTGT bổ sung, như vậy có đúng không ạ? vì khi e tổng hợp KHBS thì nó chỉ tự động chuyển sang chỉ tiêu 43 mà mục I và II thì không có j cả

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
e sẽ phải điều chỉnh chỉ tiêu nào trong tờ khai thuế GTGT bổ sung? e có hỏi chị kế toán thì chị ấy bảo điều chỉnh chỉ tiêu 38 của tờ khai thuế GTGT bổ sung, như vậy có đúng không ạ? vì khi e tổng hợp KHBS thì nó chỉ tự động chuyển sang chỉ tiêu 43 mà mục I và II thì không có j cả
Dòng đỏ sai rồi em ah!
Điều chỉnh chỉ tiêu nào mà em bị sai ấy. Ví dụ sai chỉ tiêu 24 hoặc 25 thì sửa 24, 25 ( liên quan Thuế đầu vào)

B

blueskyagain

Sơ cấp
17/3/10
34
0
0
33
quảng ninh
vậy e điều chỉnh cả 3 chỉ tiêu 23, 24 và 25 được không ạ

E

emyeu102

Sơ cấp
21/10/08
14
0
0
35
TP hồ chí minh
anh chị ơi , cty em hồi tháng 4 thuế dc khấu trừ 3tr đồng nhưng tháng 4 đã quên kết chuyển sang đầu kỳ của tháng 5, tháng 5 dc khấu trừ 1tr nữa , đến tháng 6 công ty em làm cộng 3tr+1tr = 4tr làm số dư đầu kỳ , bên thuế nói là cty em khai tằng thêm 3 tr thì phải nộp khoản 3tr này , anh chị giúp em làm điều chình với , em muốn hỏi là vậy nếu nộp 3 tr thì có dc hoàn lại hay ko ? em cảm ơn

V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
Cả nhà cho em hỏi chút ạ. em vừa mới kiểm tra lại thì tháng 7 năm 2009 có 1 tờ hóa đơn đầu vào bị khai sai thuế trên hóa đơn là 3 triệu thì lại khai là 6 triệu, từ năm 2009 rùi giờ có làm tờ khai điều chỉnh thuế đc không ạ, bên em vẫn còn đang dư thuế đc khấu trừ là hơn 200 triệu. Các thủ tục cần làm là như thế nào ạ. Em đang lo quá không biết có bị sao không ạ

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Bạn làm bổ sung điều chỉnh KHBS, do từ T.7/2011 DN làm báo cáo trên HTKK301, mà nay điều chỉnh của 2009 nên phải làm trên HTKK255 và nhớ nộp kèm bản sao của tờ khai T7/2009

Cty mình ở TPHCM nên làm điều chỉnh như vậy, cty của bạn ở Thái Bình , tốt nhất bạn hỏi CQT quản lý bên bạn xem hướng làm thế nào, làm điều chỉnh trên excell hay trên HTKK 255

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cả nhà cho em hỏi chút ạ. em vừa mới kiểm tra lại thì tháng 7 năm 2009 có 1 tờ hóa đơn đầu vào bị khai sai thuế trên hóa đơn là 3 triệu thì lại khai là 6 triệu, từ năm 2009 rùi giờ có làm tờ khai điều chỉnh thuế đc không ạ, bên em vẫn còn đang dư thuế đc khấu trừ là hơn 200 triệu. Các thủ tục cần làm là như thế nào ạ. Em đang lo quá không biết có bị sao không ạ
Ở HN bất kể thực hiện khai bổ sung, điều chỉnh, thay thế...cho bất kỳ tháng nào/năm nào đều dùng 3.0.1.

Theo quy định TT 28/2011/TT-BTC thì DN phát hiện sai sót hồ sơ khai thuế đã nộp- DN được phép kê khai, bổ sung, điều chỉnh, thay thế trước khi CQ Thuế phát hiện, thanh tra, kiểm tra .

Bạn làm kê khai điều chỉnh cho tháng 7/2009. Nhập lại tờ khai 01/GTGT lần đầu tháng 7/2009, sau đó mới thực hiện khai bổ sung điều chỉnh trên 01/GTGT bổ sung tháng 7/2009. Thực hiện khai điều chỉnh thế nào bạn đọc lại các bài viết trong topic này.

Hồ sơ nộp bổ sung, điều chỉnh gồm : 01/GTGT bổ sung + 01/KHBS + Công Văn giải trình điều chỉnh.

Nếu sau khi điều chỉnh, làm tăng số thuế phải nộp của kỳ thuế tháng 9/2007 => Nộp đủ số thuế ps tăng thêm + phạt chậm nộp.

Nếu sau khi điều chỉnh, làm giảm số thuế được khấu trừ, bạn phản ánh 3 triệu chênh lệch vào chỉ tiêu 37 trên 01/GTGT của kỳ thuế phát hiện ra sai sót.

C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Điều chỉnh thuế của 2 tháng liền nhau

Kỳ thuế tháng 9 mình phát hiện vào tháng 7 có khê khai sai tiền thuế và điều chỉnh giảm thuế vào Tờ khai tháng 9 (chỉ tiêu 37 tháng 9)
Vào tháng 10 mình phát hiện tháng 9 lại sai và điều chỉnh giảm tiếp. Nhưng khi làm như vậy thì ở tờ khai bổ sung cho tháng 9 hiện lên chỉ tiêu 37 mà lần trước điều chỉnh, vậy mà bên thuế k chấp nhận là chỉ tiêu 37 có số liệu, Có ai gặp trường hợp này chưa? hay do mình làm sai

B

blueskyagain

Sơ cấp
17/3/10
34
0
0
33
quảng ninh
E có 1 thắc mắc mong anh chị giúp đỡ.
ngày 18/11 e làm bản khai bổ sung thuế gtgt tháng 9 làm giảm số thuế được khấu trừ, đến ngày 19/11 e mới làm tờ khai thuế gtgt tháng 10.
Vậy số điều chỉnh của tờ khai tháng 9 e phải ghi vào mục 37 của tờ khai tháng 10 hay tháng 11