Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
P

Phanhuong78

Sơ cấp
30/1/13
12
0
0
45
Ha noi
Ðề: Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

Xin cám ơn anh, em sẽ khai bổ sung lại ngay

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phanhuong78

Sơ cấp
30/1/13
12
0
0
45
Ha noi

Cho em hỏi, bên em có chi nhánh ở trong miền nam ( ko kinh doanh mặt hàng không chịu thuế), tự kê khai thuế, cuối năm doanh nghiệp làm tờ khai 01-4B/GTGT thì có lấy doanh thu và thuế đầu vào tại chi nhánh để phân bổ không

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cho em hỏi, bên em có chi nhánh ở trong miền nam ( ko kinh doanh mặt hàng không chịu thuế), tự kê khai thuế, cuối năm doanh nghiệp làm tờ khai 01-4B/GTGT thì có lấy doanh thu và thuế đầu vào tại chi nhánh để phân bổ không
Không kinh doanh mặt hàng không chịu thuế thì được khấu trừ toàn bộ, phân bổ làm gì bạn hiền?

P

Phanhuong78

Sơ cấp
30/1/13
12
0
0
45
Ha noi

Anh hiểu nhầm ý em rồi, ý em là phần tổng doanh thu = doanh thu ngoài bắc + doanh thu chi nhánh để phân bổ không hay chỉ lấy tổng doanh thu = doanh thu ngoài bắc mà em kê khai hàng tháng để phân bổ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh hiểu nhầm ý em rồi, ý em là phần tổng doanh thu = doanh thu ngoài bắc + doanh thu chi nhánh để phân bổ không hay chỉ lấy tổng doanh thu = doanh thu ngoài bắc mà em kê khai hàng tháng để phân bổ
Không có hiểu nhầm gì đâu, Chi nhánh tự kê khai thì chỉ kê khai phần chi nhánh chứ mắc mớ gì ngoài Bắc mà cộng vào?

B

babyplaza

Sơ cấp
17/12/12
8
0
0
tphcm
baby.net.vn

Cám ơn bạn đã cung cấp.Mình sẽ tìm hiểu và nghiên cứu thêm

T

tinhban13705

Guest
28/7/13
5
0
1
36
ha noi

Mình cũng vậy, báo cáo thuế T7/2010 đã xong rồi, số tiền nộp thuế cũng đã nộp rồi. Nhưng giờ đến T09/2010 sếp mới đưa thêm cho mình 1 hóa đơn tiền xăng. Vậy ngoài việc kê khai bổ sung như trên thì mình có bị cơ quan thuế phạt tiền ko??
Mong các bạn giúp đỡ mình với

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình cũng vậy, báo cáo thuế T7/2010 đã xong rồi, số tiền nộp thuế cũng đã nộp rồi. Nhưng giờ đến T09/2010 sếp mới đưa thêm cho mình 1 hóa đơn tiền xăng. Vậy ngoài việc kê khai bổ sung như trên thì mình có bị cơ quan thuế phạt tiền ko??
Mong các bạn giúp đỡ mình với
Năm 2010 hay 2013? :quiet:

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Đồng ý! Tháng 8 khai lại những hoá đơn đó và đương nhiên là nộp lần đầu rùi.
Chào cả nhà, cả nhà giúp em với ạ
- em đang kê khai thuế tháng 7
- Có 2 cái HĐ e nhận được vào ngày 2/8, cũng làm phiếu chi trong tháng 8 rồi
- có 1 cái HĐ nhận trong tháng 7, nhưng e nhập kho trong tháng 7, và xuất kho ra trong tháng 8
--> vậy cho e hỏi, jo e có kê khai 3 hóa đơn đó vô trong tờ khai thuế GTGT tháng 7 không ạ?
em thật tình là k rõ lắm, vì e thấy chị kt trước có vài hóa đơn trong tháng 3 mà chị đó lại kê khai trong tháng 4, mặc dù ngày nhận hóa đơn lại vào ngày 01/04 ạ...EM BIẾT là mình có thể kê khai thuế đầu vào trong vòng 6 tháng, nhưng đó là khi mình nhận hóa đơn sau khi khai báo xong thuế và nộp rồi.
Em lo lắng quá, mọi người giúp em với nhé

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Chào cả nhà, cả nhà giúp em với ạ
- em đang kê khai thuế tháng 7
- Có 2 cái HĐ e nhận được vào ngày 2/8, cũng làm phiếu chi trong tháng 8 rồi
- có 1 cái HĐ nhận trong tháng 7, nhưng e nhập kho trong tháng 7, và xuất kho ra trong tháng 8
--> vậy cho e hỏi, jo e có kê khai 3 hóa đơn đó vô trong tờ khai thuế GTGT tháng 7 không ạ?
em thật tình là k rõ lắm, vì e thấy chị kt trước có vài hóa đơn trong tháng 3 mà chị đó lại kê khai trong tháng 4, mặc dù ngày nhận hóa đơn lại vào ngày 01/04 ạ...EM BIẾT là mình có thể kê khai thuế đầu vào trong vòng 6 tháng, nhưng đó là khi mình nhận hóa đơn sau khi khai báo xong thuế và nộp rồi.
Em lo lắng quá, mọi người giúp em với nhé
Hóa đơn tháng nào thì khai thuế tháng đó bạn nhé? bạn xem ngày trên HĐ của tháng nào? nếu cũa tháng 8 thì đến kỳ khai tháng 8 mới khai bạn nhé? HĐ nhận trong tháng 7 thì bạn khai thuế trog tháng này.

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Hóa đơn tháng nào thì khai thuế tháng đó bạn nhé? bạn xem ngày trên HĐ của tháng nào? nếu cũa tháng 8 thì đến kỳ khai tháng 8 mới khai bạn nhé? HĐ nhận trong tháng 7 thì bạn khai thuế trog tháng này.
Cả 3 HĐ ngày, thì ngày trên hóa đơn là tháng 7 hết, chỉ là có 2 cái e nhận được vào tháng 8. và hơn nữa hóa đơn đầu vào mình có thể kê khai trong vòng 6 tháng mà pk anh?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Cả 3 HĐ ngày, thì ngày trên hóa đơn là tháng 7 hết, chỉ là có 2 cái e nhận được vào tháng 8. và hơn nữa hóa đơn đầu vào mình có thể kê khai trong vòng 6 tháng mà pk anh?
Đúng rồi bạn? mua vào thì dc kê khai ko quá 6 tháng, bán ra thì cùa tháng nào kê trong tháng đó.

L

lebinhn

Sơ cấp
5/1/12
2
0
0
TP.HCM

Khi làm báo cáo thuế đã nộp cho cơ quan thuế rồi, sau này phát hiện ra sai sót thì mình làm tờ khai bô sung cua tháng đó thôi. Tiền đã nộp rồi giừo phát sinh nộp thêm khi làm điều chỉnh thì bạn nộp tiền thêm thôi.

KẾ TOÁN THỰC HÀNH THUẬN VIỆT
ĐC : 328-330 D3, P.25, Q.Bình Thạnh
ĐT : 0866848185

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi

Mọi người cho mình hỏi 1 chút" bên mình kê khai theo quý từ quý 3 này, Giờ mình phát hiện phải điều chỉnh giảm hóa đơn đầu vào do ko chuyển khoản thì mình chờ đến đầu tháng 10 kê khai quý 3 rồi điều chỉnh luôn hay giờ mình điều chỉnh và gửi luôn lại tháng 9 này. Cảm ơn mọi người.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Mọi người cho mình hỏi 1 chút" bên mình kê khai theo quý từ quý 3 này, Giờ mình phát hiện phải điều chỉnh giảm hóa đơn đầu vào do ko chuyển khoản thì mình chờ đến đầu tháng 10 kê khai quý 3 rồi điều chỉnh luôn hay giờ mình điều chỉnh và gửi luôn lại tháng 9 này. Cảm ơn mọi người.
Khi nào chuyễn khoản thanh toán thì làm điều chỉnh ở tháng đó

V

vinalaptop

Sơ cấp
14/11/08
8
0
0
43
Tp/HCM

Phát hiện sai số lúc nào, DN nộp kê khai bổ sung lúc đó. Lưu ý, nếu số thuế phải nộp có phát sinh thì phải nộp tiền thuế + tiền phạt.

Ví vậy, bạn chú ý xem là tờ khai có hóa đơn đầu vào ko chuyển khoản đó có số thuế phải nộp hay không. Nếu sau khi trừ đi tờ hóa đơn đó mà bạn không vẫn không phải nộp thuế thì để quý 3 kê khai cũng được. Còn nếu như sau khi loại bỏ tờ hóa đơn đó ra, bạn phải đi nộp thuế GTGT thì bạn nên kê khai liền nhé (vì như vậy sẽ đỡ cho số ngày nộp phạt chậm)

Bạn cũng nên lưu ý, coi chừng trong khi bạn lưỡng lự thì vô tính cán bộ thuế lại bốc trúng ngay tờ hóa đơn đó muốn kiểm tra, thì coi như bạn bị phạt ấy nhé.

Tốt nhất, tôi khuyên bạn, ăn chắc mặc bền theo Luật mà làm " Phát hiện sai sót lúc nào, bổ sung ngay lúc đó"

T

thanhtamng

Guest
28/2/14
2
0
0
TP.HCM

Chào các bạn, trong tháng 07 mình làm BC thuế bị nhầm. Làm số thuế GTGT phải nộp tăng lên 26000.(Tiền thuế GTGT mình đã nộp trong tháng 08 rồi). Bây giò mình phát hiện sai thì điều chỉnh thế nào được và số tiền mình nộp dư đó phải làm thế nào. Các bạn giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều.

Mình kê khai bị thiếu, vậy bây giờ bổ sung có được không ah ?

L

leda07

Guest
30/3/09
11
0
1
Hà Nội
Điều chỉnh thuế GTGT đã kê khai các kỳ trước

Mình nhận làm sổ sách cho một cty. Nhưng tờ khai thuế gtgt hàng tháng rất nhiều vấn đề, nhờ cả nhà giúp mình xử lý.
Mình đã kiểm tra lại trên hóa đơn đầu vào, đầu ra thực tế thì tờ khai thuế hàng tháng kê khai sai rất nhiều , tháng nào cũng phải điều chỉnh giảm thuế còn được khấu trừ chuyển kỳ sau(từ cuối năm 2011, cả năm 2012, 2013) :wall:. Ít thì điều chỉnh mấy chục đồng (do chênh lệch 1 đến 2 đồng giứa hóa đơn và kê khai nên cộng cả tháng cũng lên đến mấy chục đồng), đến mấy trăm nghìn và hơn 300tr tiền (do bạn kế toán cũ kê sai nghiêm trọng một loạt hóa đơn thuế có 4.545 thành 4.545.545 đ) :wall:. Giờ mình muốn hỏi cả nhà:
Quí II.2014 này mình làm điều chỉnh giảm hàng loạt thuế đầu vào được khấu trừ (tăng thuế phải nộp). Ở tờ khai quí 2.2014 mình ghi vào chỉ tiêu điều chỉnh tăng thuế gtgt của các kỳ trước số A. Như vậy quí 2 này của mình sẽ phát sinh số thuế phải nộp là B.
Nhưng nếu cộng trừ theo chứng từ hóa đơn do mình cộng lại nếu kê khai đúng thì Công ty sẽ phát sinh số thuế phải nộp tại quí 4.2013 là C. Vậy cho mình hỏi là mình phải nộp thuế vào NSNN là số C hay số B? và khi đó số mình phải tính phạt nộp chậm là từ thời gian nào? Mình đang không hiểu đc chỗ này. (Câu cú diễn đạt hơi lộn xộn, cả nhà thông củm giùm:038:)

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM

Mình kê khai bị thiếu, vậy bây giờ bổ sung có được không ah ?
Bạn nộp tờ khai bổ sung thuế bất cứ khi nào có phát hiện sai sót, trước khi có quyết định thanh tra kiểm tra của cơ quan thúê là được.

C

caodung221288

Sơ cấp
4/2/09
5
0
0
35
Ha Noi

Cả nhà thử giúp mình vụ này nhé.
Mình làm ở ngân hàng. Tháng 6/2014, mình có thu phí của khách hàng, đã xuất hóa đơn cho khách hàng. Đến tháng 8/2014, khách hàng mới báo là số tiền phí này thu sai và mình phải hoàn lại tiền phí cho khách.
Hóa đơn khách hàng chưa khai thuế nhưng ngân hàng mình đã khai thuế rồi.
Mình có lên thuế hỏi điều chỉnh như thế nào nhưng họ chỉ trả lời về đọc thông tư 39 và thông tư 156. Mình đã đọc hết rồi mà vẫn không hiểu được phải khai bổ sung như thế nào?
Hóa đơn sai bây giờ không được hủy mà phải lập 01 hóa đơn điều chỉnh phải không? Sau đó kê khai hóa đơn điều chỉnh và hóa đơn bị sai như thế nào thì mình chịu.