Mỗi tuần một chuyên đề

Lương bèo bọt quá......

• Thread starter Vuongngoc1808
  • Ngày gửi
H

hiennguyencd

Sơ cấp
2/4/10
34
0
6
HN
đến 1 lúc nào đó, Kinh nghiệm nhiều hơn, việc nhiều hơn, làm không xuể, lại ngồi ước ao giá mình đỡ bận, đỡ căng hơn 1 chút. 4 năm đi làm kế toán thì đến giờ tôi nghĩ đến câu này, "hãy giành thời gian để làm những việc có ích"

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoscomart

Guest
29/9/11
0
0
0
35
hà nội
Ðề: Lương bèo bọt quá......

Bạn cần xác định trước để làm việc tích cực hơn, công ty thấy bạn có khả năng 3 hay 6 tháng sẽ được tăng lương. Hãy thay đổi nhé.

thanhthaonguyen27

thanhthaonguyen27

Sơ cấp
19/9/11
15
0
0
TP HCM

Theo các bạn mình phải làm sao???!!!!
Mình làm kt tổng hợp cho cty dịch vụ, cty nhỏ thôi nên việc kt k nhiều, mình làm kt kiêm luôn tất cả các công việc trong văn phòng ( giữ quỹ, đóng tiền điện, tiền nước,..giao hồ sơ cho khách hàng,.. . Lương mình hiện tại 5tr/tháng, đi làm được nghỉ thứ ngày thứ 7. Đáng lý mình sẽ k nản nếu mình k tính lương ( vì tính lương mình mới biết là lương mình bèo nhất cty, mặc dù bằng cấp mình cũng như người ta). Mình hay bị sai vặt, có mấy lần sếp giao cho nhiệm vụ cho mình chạy lên đưa giấy tờ cho khách ( chỉ đưa giấy thôi chứ k cần ký và cầm về, vậy mà sếp k chịu cho gửi EMS ( gửi chỉ tốn khoảng 10k trong ngày là nhận được rồi) mà sếp thích kêu mình đi, trong khi chạy ngoài như vậy lại k có phụ cấp xăng xe j hết, có khi giao ở Tân Bình trong khi cty thì ở tận Bình Thạnh..hix..mỗi lần lên BHXH thì phải đi 2.3 lân mới xong việc mà BHXH, thuế hay ngân hàng j cũng ở xa hết..huhu..nhiều lúc mình nghĩ đi làm tiền lương chắc chỉ đủ để đổ xăng thôi, chưa kể lúc thì đi mua bóng đèn, mua văn phòng phẩm lắc nhắc, lúc thì đi rút séc ở ngân hàng 1 ngày 2.3 lần...mọi người ai trong cty ai cũng 6tháng tăng lương 1 lần, mình thì chưa thấy j, ai cũng lương cao mà chỉ ngồi yên 1 chố làm, còn mình bọt bèo mà còn hay bị sai vặt..chạy ngoài k có phụ cấp xăng xe mà k dám đề xuất tăng lương vì thấy đi làm time mình rãnh nhiều quá..mình k nản chuyện bị sai vặt hay chạy ngoài mà mình chỉ sót tiền xăng thôi ( xăng đang lên giá)..:wall:----->nói túm lại là NẢN..:018:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

...mà k dám đề xuất tăng lương vì thấy đi làm time mình rãnh nhiều quá..

Đây là vấn đề mấu chốt bạn ạ. Mình nghĩ bạn hãy chủ động đề xuất thu nhập mới theo khối lượng công việc. Ngoài ra bạn nên thắc mắc chính sách nâng lương của cty bạn tại sao ko áp dụng cho bạn mà chỉ cho người khác. Chúc bạn thành công!

L

linhdanbt

Guest
27/6/13
3
0
0
40
Hà Nội

Chịu khó đi bạn ơi, mình cũng mới đi làm mà lương cũng hơn bạn được có 500k thôi kìa. bố mẹ vẫn phải trợ cấp thêm chứ không thì chẳng đủ làm gì cả. chán lắm. mình cố gắng rồi thì mọi công việc sẽ đâu vào đấy thôi :d nhưng mà đương nhiên là nếu bạn tìm được việc nào tốt hơn lương cao hơn thì bạn cứ nhảy thôi. đừng chết chìm ở một chỗ!

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Theo các bạn mình phải làm sao???!!!!
Mình làm kt tổng hợp cho cty dịch vụ, cty nhỏ thôi nên việc kt k nhiều, mình làm kt kiêm luôn tất cả các công việc trong văn phòng ( giữ quỹ, đóng tiền điện, tiền nước,..giao hồ sơ cho khách hàng,.. . Lương mình hiện tại 5tr/tháng, đi làm được nghỉ thứ ngày thứ 7. Đáng lý mình sẽ k nản nếu mình k tính lương ( vì tính lương mình mới biết là lương mình bèo nhất cty, mặc dù bằng cấp mình cũng như người ta). Mình hay bị sai vặt, có mấy lần sếp giao cho nhiệm vụ cho mình chạy lên đưa giấy tờ cho khách ( chỉ đưa giấy thôi chứ k cần ký và cầm về, vậy mà sếp k chịu cho gửi EMS ( gửi chỉ tốn khoảng 10k trong ngày là nhận được rồi) mà sếp thích kêu mình đi, trong khi chạy ngoài như vậy lại k có phụ cấp xăng xe j hết, có khi giao ở Tân Bình trong khi cty thì ở tận Bình Thạnh..hix..mỗi lần lên BHXH thì phải đi 2.3 lân mới xong việc mà BHXH, thuế hay ngân hàng j cũng ở xa hết..huhu..nhiều lúc mình nghĩ đi làm tiền lương chắc chỉ đủ để đổ xăng thôi, chưa kể lúc thì đi mua bóng đèn, mua văn phòng phẩm lắc nhắc, lúc thì đi rút séc ở ngân hàng 1 ngày 2.3 lần...mọi người ai trong cty ai cũng 6tháng tăng lương 1 lần, mình thì chưa thấy j, ai cũng lương cao mà chỉ ngồi yên 1 chố làm, còn mình bọt bèo mà còn hay bị sai vặt..chạy ngoài k có phụ cấp xăng xe mà k dám đề xuất tăng lương vì thấy đi làm time mình rãnh nhiều quá..mình k nản chuyện bị sai vặt hay chạy ngoài mà mình chỉ sót tiền xăng thôi ( xăng đang lên giá)..:wall:----->nói túm lại là NẢN..:018:

Đọc bài của bạn này xong mình thấy có ganh tị với bạn quá. Thời điểm mà bạn viết bài lương mình cũng chỉ có 5 triệu, mình cũng làm KT tổng hợp, làm hết tất cả mọi công việc văn phòng, kế toán của công ty, thủ quỹ, chấm công, tuyển nhân viên...Một ngày chạy lên ngân hàng ko biết bao lần, BHXH, công đoàn...thì từ Quận 5 chạy xuống Bình Thạnh, lâu lâu còn phải chở Sếp đi gặp khách, còn phải đón con cho sếp, 2 ngày bay 50k tiền xăng...Rồi sổ sách báo cáo, công việc nội bộ gì là cũng mình làm chứ ko có 1 người nào phụ.
Ấy vậy mà chưa bao giờ mình có ý định đề nghị tăng lương hay phụ cấp xăng, trong khi điều kiện của mình ko hề khá giả hay có 1 khoản thu nhập nào khác đâu. Mỗi lúc tính lương thấy các nhân viên khác cao hơn mình trong khi nhìn vô thấy họ nhàn nhã hơn mình đấy. Vấn đề ở đây là những người này trực tiếp đem lợi nhuận về cho công ty, cv họ nhàn những trách nhiệm họ rất cao, ko thể nào so sánh với nhau thế này thế kia.
Sau 1 tg, sếp ghi nhận thái độ đối với công việc của mình, tự động sếp có những đãi ngộ cho mình, giao thêm cho mình 1 cty khác để kiếm thêm thu nhập, đồng thời cho nghỉ nguyên ngày thứ 7 để chu toàn công việc ở cty mới. Đến nay thu nhập cứng của mình cao nhất công ty nhưng thực nhận hàng tháng có khi bằng 1 nửa so với nhân viên khác. Điều quan trọng nhất làm mình gắn bó ở đây là mình được lao động cả ngày, cảm giác như ngày nào mình nghỉ phép là công ty cũng bị khựng lại.
Ai cũng cần tiền để sống cả, nhưng càng vui hơn khi lao động với tâm trạng hứng khởi mà ko đặt nặng vấn đề nhận lại bao nhiêu. Câu nói hay nhất trong phim "3 Chàng ngốc" của Ấn Độ mà mình thích nhất: "Hãy theo đuổi sự ưu tú, thành công sẽ theo đuổi bạn"
Bài viết hơi dài, làm các mem mỏi mắt rùi, hiii

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Sao mấy bạn than dữ vậy ta, lương mình có 2tr/tháng thôi mà thấy sống nhăn răng ra nè.
À nhưng cũng có cái thiệt thòi, ví dụ bạn gái hỏi lương anh bao nhiêu, mình bảo 2tr/tháng thì sẽ lặn mất tăm, thế là cô đơn:beer:
-----------
Ai muốn tăng lương thì pm mình chỉ cách cho, rất dễ.:wall:

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM
Ðề: Re: Lương bèo bọt quá......

Sao mấy bạn than dữ vậy ta, lương mình có 2tr/tháng thôi mà thấy sống nhăn răng ra nè.
À nhưng cũng có cái thiệt thòi, ví dụ bạn gái hỏi lương anh bao nhiêu, mình bảo 2tr/tháng thì sẽ lặn mất tăm, thế là cô đơn:beer:
-----------
Ai muốn tăng lương thì pm mình chỉ cách cho, rất dễ.:wall:
Lương có 2tr mà đòi chỉ cách tăng lương :004:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ðề: Re: Lương bèo bọt quá......

Thế đâu có thiệt thòi, như thế là cứu được cả 1 đời người đấy, còn hơn là rước về. Vấn đề 2tr/tháng bây giờ (lúc tán em ấy) nhưng lúc sống có gia đình thì 200tr/tháng hoặc hơn mới là quan trọng. Chẳng may hết tiền, phá sản, hoặc bệnh tật nên ko kiếm được tiền mà em ấy sau này chạy mất tăm thì thà...ĂB'TT còn hơn :)

Lúc đó lại bảo, may mà mình lương 2tr/tháng mới có cái nhìn sáng suốt về con người.

• Like
Reactions: kimnganlaw92
K

kiemtoanhoa12

Guest
10/6/13
1
0
0
51
hà nội

Đọc bài của bạn này xong mình thấy có ganh tị với bạn quá. Thời điểm mà bạn viết bài lương mình cũng chỉ có 5 triệu, mình cũng làm KT tổng hợp, làm hết tất cả mọi công việc văn phòng, kế toán của công ty, thủ quỹ, chấm công, tuyển nhân viên...Một ngày chạy lên ngân hàng ko biết bao lần, BHXH, công đoàn...thì từ Quận 5 chạy xuống Bình Thạnh, lâu lâu còn phải chở Sếp đi gặp khách, còn phải đón con cho sếp, 2 ngày bay 50k tiền xăng...Rồi sổ sách báo cáo, công việc nội bộ gì là cũng mình làm chứ ko có 1 người nào phụ.
Ấy vậy mà chưa bao giờ mình có ý định đề nghị tăng lương hay phụ cấp xăng, trong khi điều kiện của mình ko hề khá giả hay có 1 khoản thu nhập nào khác đâu. Mỗi lúc tính lương thấy các nhân viên khác cao hơn mình trong khi nhìn vô thấy họ nhàn nhã hơn mình đấy. Vấn đề ở đây là những người này trực tiếp đem lợi nhuận về cho công ty, cv họ nhàn những trách nhiệm họ rất cao, ko thể nào so sánh với nhau thế này thế kia.
Sau 1 tg, sếp ghi nhận thái độ đối với công việc của mình, tự động sếp có những đãi ngộ cho mình, giao thêm cho mình 1 cty khác để kiếm thêm thu nhập, đồng thời cho nghỉ nguyên ngày thứ 7 để chu toàn công việc ở cty mới. Đến nay thu nhập cứng của mình cao nhất công ty nhưng thực nhận hàng tháng có khi bằng 1 nửa so với nhân viên khác. Điều quan trọng nhất làm mình gắn bó ở đây là mình được lao động cả ngày, cảm giác như ngày nào mình nghỉ phép là công ty cũng bị khựng lại.
Ai cũng cần tiền để sống cả, nhưng càng vui hơn khi lao động với tâm trạng hứng khởi mà ko đặt nặng vấn đề nhận lại bao nhiêu. Câu nói hay nhất trong phim "3 Chàng ngốc" của Ấn Độ mà mình thích nhất: "Hãy theo đuổi sự ưu tú, thành công sẽ theo đuổi bạn"
Bài viết hơi dài, làm các mem mỏi mắt rùi, hiii
Bài viết hay. Nhưng mình thấy dân kế toán cũng nhiều việc, trách nhiệm cũng cao chứ ít gì đâu. Mỗi cái ko trực tiếp tạo ra lợi nhuận nên bị giám đốc nghĩ là nhàn và ko có gì cần chú ý.

V

vuandao

Guest
24/8/13
0
0
0
33
ha noi

Em cũng giống chị. lương hiện tại của em thấp không đủ để sống huống chi đi học. em quyết định vay nợ dài hạn để đi học. xong kiếm được việc tốt hơn em sẽ trả nợ

Chị giỏi quá. em là sinh viên mới ra trường. chị có thể nói cho em những kinh nghiệm và kỹ năng cần có để em có thể đi xin được công việc kế toán đúng chuyên ngành mình theo học được không

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Bài viết hay. Nhưng mình thấy dân kế toán cũng nhiều việc, trách nhiệm cũng cao chứ ít gì đâu. Mỗi cái ko trực tiếp tạo ra lợi nhuận nên bị giám đốc nghĩ là nhàn và ko có gì cần chú ý.

Theo mình nghĩ, muốn lương kế toán cao thì hãy tìm những cty có giám đốc, ban GĐ sử dụng thông tin tài chính làm quản trị. Còn nếu thông tin tài chính kế toán chỉ để nhập vào, làm báo cáo chỉ để nộp, để đối phó thì chỉ có cách đi làm dịch vụ cho nhiều cty may ra có thu nhập cao.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Em cũng giống chị. lương hiện tại của em thấp không đủ để sống huống chi đi học. em quyết định vay nợ dài hạn để đi học. xong kiếm được việc tốt hơn em sẽ trả nợ

Chị giỏi quá. em là sinh viên mới ra trường. chị có thể nói cho em những kinh nghiệm và kỹ năng cần có để em có thể đi xin được công việc kế toán đúng chuyên ngành mình theo học được không
Hãy bằng lòng với cuộc sống hiện tại, tìm thấy cái hay trong nghề nghiệp và cố gắng đeo đuổi nó đến cùng, thì bạn sẽ đạt được những gì bạn mún.

H

Hongsangkt85

Guest
28/4/13
50
1
8
38

Uh minh cung nghi nhu vay

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Qua vài lần kiểm tra thuế nộp thuế chấp nhận được, không bị truy thu do làm sai lúc đó hãy nghĩ đến xin việc một Cty khác có thu nhập cao hơn, đừng làm một cty lâu quá

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Mình cứ chạy ra chạy vào ? cầm quyển sổ to

tay lấm mực máy in đầu bù tóc rối

đi sơm về muộn mặt mũi bơ phờ

thế là sếp tưởng vất vả lắm thưởng cho mấy gói kẹo

Bạn nào có chiêu cao tay hơn ko ???

M

megacenter

Guest
4/10/13
0
0
0
Hà Nội

Mình cũng muốn tìm kiếm một công việc ổn định với mức lương có thể chi trả mọi chi phí cho cá nhân mà cũng thấy khó quá. lương sinh viên ra trường toàn 2 với 3 triệu

L

LinhAD

Guest
11/2/09
0
0
0
Hà Nội

Thời buổi này khó khăn lắm mọi người ạ, mình gắn bó với Công ty gần 8 năm, làm quyết toán bao lần, cãi nhau với thuế bao lần, "xử lý" cho Công ty mấy chục tỷ, đến lúc khó khăn lương còn 1/4, cả Công ty đều thế kêu sao đc, bao nhiêu người bỏ đi, đúng lúc mình mang thai đứa thứ 2, lương thấp + mệt + đi xa --> nghỉ luôn chồng nuôi, kinh tế hẹp nhưng nhẹ cái đầu, mình nhớ lần trước quyết toán bận rộn vất vả quá, đẻ sớm những 3 tuần, lần này thoải mái tinh thần, con đủ ngày đủ tháng luôn, dễ nuôi hơn hẳn, trộm vía.

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh

Em ra trường và đi làm t9/2012 lúc mới vào làm 2 tháng đầu 2tr/tháng bao cơm, tháng thứ 3 đến mãi tháng 2/2013 e được 2.5 tr/tháng, tháng 3,4/2013 e được 2.7/tháng, thời gian này e chưa có bảo hiểm, từ tháng 5 e lên được 3tr/tháng, tháng 7 e bắt đầu dc tham gia bảo hiểm và mức lương là 3tr2 sau khi trừ BH e còn được 2.984.000/tháng (chì làm ở 1 cty tư nhân, chỉ có 2 NV làm kế toán, e làm kiêm đủ mọi việc), cố gắng lấy kinh nghiệm nhưng sao thấy lương chua chát quá. Em đang tính nghỉ nhưng sợ k xin được việc làm ngay, anh chị cho e ý kiến ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA