Góc buồn !

• Thread starter Doremon0321
  • Ngày gửi

???

• Góc buồn

Bình chọn: 0 0.0%
  • Doremon

Bình chọn: 0 0.0%

• Số thành viên bình chọn
    0
Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
be_xinh nói:
Em sợ mình lại bị tổn thương.Nói đến lập gia đình em lại càng thấy sợ hơn.Ko bít đến khi nào em mới cảm thấy hết sợ???
Bé xinh mới 20 tuổi đã sợ chuyện lập gia đình ý á?

Đến lúc em bằng tuổi chị, em lại sợ không lập được gia đình ý nhỉ? :bigok:

Đùa thôi em ạ.

Chị nghĩ là em đã qua một giai đoạn khá vất vả phải không? Nhưng chị nghĩ em không nên vì thế mà đổ tại hết sự đau khổ của mình là do sự " vô tâm, ích kỷ" của người đàn ông. Thử nghĩ lại mình xem, có chắc là mình cũng không "ích kỷ" khi hy vọng, chờ mong người đó làm gì vì mình không?

Ui, thôi không triết lý nữa...

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meteorain

Guest
8/7/05
7
0
0
Ha Noi
Rồi có một ngày, tôi sẽ đi lấy chồng như nhiều người khác. Chắc chắn là thế, vì tôi đã có bạn trai, chúng tôi đã yêu nhau vài năm, 2 gia đình đều ủng hộ.
Tôi nghĩ đến chị gái của tôi, hơn 30 tuổi, chưa lập gia đình. Chị ấy xinh đẹp, giỏi giang, nhưng không hiểu sao, đã bao nhiêu năm nay.....
Khi tôi biết nhận thức một cách tương đối đầy đủ về cuộc sống, tôi thấy thương chị tôi, thương để đấy thôi chứ đâu có giúp gì được? Nỗ lực của 1 cô em út với người chị cả chỉ là cố gắng ngoan, chăm chỉ, thỉnh thoảng rủ chị đi chơi. Nhiều đêm thấy chị khóc, chợt giận mình thật nhiều, rồi thói vô tâm lại làm tôi quên đi. Cứ lòng vòng như thế....
Các bạn chị tôi có gia đình và con cái đầy đủ cả rồi!
Chị ơi, tại sao chị không mở lòng mình ra? Có lý do nào mà em không biết? Em gái làm sao ở mãi với chị được? Hay khi em lấy chồng, sẽ để cho chị nuôi một đứa cháu, con của em chị nhé!
Tôi thương chị thật nhiều, và dù biết nước mắt chẳng làm thay đổi hiện tại nhưng tôi vẫn khóc hoài.
Bạn có một gia đình, có những đứa con, tức là bạn đã có chỗ dựa nhiều lắm Doremon à. Hãy bằng lòng với hiện tại, và nếu không bằng lòng được, bạn hãy cải thiện nó theo hướng tốt hơn, đừng bi quan bạn nhé!

C

Cuc ha

Guest
Chieu tim! Chuc ban cuoi tuan vui ve, va hanh phuc nhe!
Co nho minh kg?

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
Doremon0321 nói:
Cuộc sống nào đâu đơn giản như mình hy vọng. Cuộc sống gia đình lại càng rắc rối hơn mình nghĩ. Tôi biết điều ấy lắm chứ. Trải qua nhiều năm chung sống, tôi ý thưc được rằng, cuộc sống hôn nhân có thể ví von như là hai nữa của mặt trăng ghép lại. Mà Trăng thì khi tròn, khi khuyết, khi tỏ, khi mờ... Tình yêu hôn nhân cũng vậy ( ít ra theo bản thân tôi là vậy).
Nhưng thật sự giữa chúng tôi còn tình yêu không ? Đó là điều làm tôi suy nghĩ hoài, nghĩ mãi. Khi yêu người ta thế nào nhỉ ? Dĩ nhiên là hết lòng vì người mình yêu thương! Vậy mà đã bao năm nay, khi khỏe mạnh cũng như khi đau yếu, mọi chuyện chỉ có mình tôi lo toan. Con ốm đau mình tôi một bóng. Nếu có hỏi đến anh thì chỉ chuốc lấy vào thân những lời nói cằn nhằn. Đã bao năm nay anh coi tôi như là người giúp việc của anh vậy, anh có thể đi sớm về muộn, còn tôi thì nhất định là không ( Nhiều lúc đi chơi cùng hội, tôi phải nói dối là đi tiếp khách, đi thăm bà con ). Cuộc sống vật chất của chúng tôi không đến nỗi nào nhưng đời sống tinh thần thì " lạnh " lắm. Chúng tôi ngày một xa nhau thêm, thời gian anh và tôi dành cho nhau hầu như không có. Chúng tôi xa lạ với nhau ngay trong chính ngôi nhà của mình. Dần dần chúng tôi ngại nói chuyện với nhau, chỉ đôi ba câu qua lại là cảm thấy " nóng mặt" lên rồi. Các con tôi đã lớn , ít nhiều chúng hiểu được những xung đột của cha mẹ, chính vì thế tôi đã chọn cách im lặng để tránh cho các con bị tổn thương. Tôi không biết sẽ phải thế này đến bao giờ chỉ biết rằng tôi đang dần kiệt sức ....Tôi cũng đã cố gắng " hâm nóng " lại tình cảm của chúng tôi ngày xưa yêu nhau, tôi cũng cố gắng kéo anh ấy về lại với gia đình bằng nhiều cách khác nhau ( dân kế toán mà .. tính kỹ lắm .. !!) nhưng hình như ma lực của cuộc sống ngoài kia mạnh hơn nên vẫn chưa thay đổi gì được. Nhiều đêm tôi hầu như thức trắng để xem lại bản thân mình, xem mình đã sai ở đâu? phạm lỗi gì? mà " tình yêu" của chúng tôi lại " xuống dốc" như vậy... Nghĩ mãi ... tôi vẫn chưa hiểu mình đã sai ở đâu. Một lần tôi " điên tiết " hỏi thẳng anh tôi đã sai ở đâu .. anh chỉ đáp vỏn vện 3 chữ " Em không sai "

Các bạn tôi bảo " Đàn ông là vậy đó .. ích kỷ " !!
Đọc những dòng này của bạn tôi cũng đành phải công nhận đàn ông chúng tôi thật ích kỷ. Nhưng như ông xã của bạn thì đúng là hơi quá. Cả chuyện con ốm mà ông ấy còn không quan tâm thì không thể chấp nhận được. Tất nhiên đàn ông quan hệ xã hội sẽ phức tạp hơn phụ nữ. Nhưng sự quan tâm con cái là rất quan trọng. Và sự trao đổi về cuộc sống hàng ngày giữa hai vợ chồng là rất quan trọng. Còn nếu sống với nhau mà như hai kẻ xa lạ thì thà chia tay nhau còn hơn.

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
To: Doremon,

Blueremembrance nói đúng đó Doremon à, D không nên hy sinh quá nhiều như vậy mà hãy thử 1 lần "ích kỷ" với người khác, hãy nghĩ tới bản thân D nhiều hơn.
Người ta nói rằng, ta không thể mang lại hạnh phúc cho người khác nếu bản thân ta không thấy hạnh phúc. Mà muốn có được hạnh phúc thì cách tốt nhất là bản thân ta phải tự tạo ra HP cho mình chứ không nên trông chờ quá nhiều rằng người khác sẽ mang lại HP cho ta.
Điều cuối cùng muốn nói với D rằng, D và anh ấy của D, cả 2 người đều không có lỗi, lỗi là chỉ tại 2 chữ tình yêu mà thôi...

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
be_xinh nói:
@Doremon:
Đọc những dòng tâm sự của chị,ko hiểu sao dù chưa có gia đình nhưng em lại thấy như có sự đồng cảm,cảm thông và em nghĩ em hiểu được cảm giác của chị.Có lẽ tại em và chị đều là phụ nữ.Em cũng từng đau khổ nhưng ko thể nói cùng ai,tâm sự với ai,chỉ bít ôm nỗi đau 1 mình.Cũng chỉ vì cái gọi là vô tư đến vô tâm,ích kỷ của người đàn ông.Em cứ chịu đựng,thông cảm,bỏ qua,tha thứ để rồi cũng đến lúc em ko thể chịu đựng được nữa,ko thể chấp nhận được nữa,đến lúc em ko còn bít đau đớn là gì,em đã mất luôn cảm giác,em chẳng còn bít em cảm thấy thế nào và muốn gì!!Em thật sự mệt mỏi!!
Mọi chuyện đã qua,em đã vui vẻ trở lại,cười nói vô tư với mọi người.Nhưng thật sự là bây giờ em rất sợ vướng vào chuyện tình cảm.Em ko đủ can đảm để thử 1 lần nữa.Em sợ mình lại bị tổn thương.Nói đến lập gia đình em lại càng thấy sợ hơn.Ko bít đến khi nào em mới cảm thấy hết sợ???

To Bé Xinh

Thật ra trong cuộc đời của mỗi người phụ nữ, đa số họ ít khi nào thành công ở ngay tình yêu đầu tiên. Và cũng khó có thể thành công vì khi phụ nữ chúng ta biết rung động, biết tơ vương thì khổ thay lại ở vào lứa tuổi quá chừng " đẹp" , quá chừng mơ mộng, quá chừng vô tư, ở lứa tuổi ấy chúng ta" yêu " ngây ngô nhỉ! Nhưng theo mình có thể nói đó là sự rung động đẹp nhất, khó quên nhất vì tình cảm đầu tiên bao giờ cũng rất thật, vì thật nên khó quên. Nhưng không vì thế mà ta khép lòng ta lại.

Ơ mỗi giai đoạn, tình yêu mang những màu sắc của riêng nó với những hấp dẫn riêng biệt mà chỉ tình yêu mới có mà thôi, vì vậy ở mỗi cuộc yêu là mỗi lần chúng ta lại khám phá ra được những sắc nét khác lạ, hạnh phúc khác lạ, vui buồn khác lạ .... Vậy thì tại sao lại tự khép lòng ta lại nhỉ ? Có thể ở cuộc tình này bạn là người không may mắn, nhưng còn ở cuộc tình sau thì sao? Cuộc sống là hy vọng, vậy tại sao bạn không nghĩ rằng bạn sẽ hạnh phúc ở mối tình sau nhỉ ? Vậy hãy mở lòng ra đi, " hãy yêu như chưa yêu lần nào " lúc đó bạn sẽ thấy tâm hồn thương đau của bạn dường như được hồi sinh. Hãy cho người đàn ông khác có cơ hội đến với bạn có nghĩa là bạn tự cho mình cơ hội để lại một lần sống trong sự rung động của trái tim. Chỉ khác là lần này bạn hãy để ý hơn một chút để có thể tìm ra được " sự chênh vênh" của hai tâm hồn khi mà tình yêu ấy chưa " khắc" lên trong tim bạn những nhịp yêu thương ! Như thế có phải là mình tính toán không nhỉ ? Theo mình là không, đó chỉ là sự rút kinh nghiệm của lần thương đau trước.

Hãy yêu đi bé xinh !

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
be_xinh nói:
em ko còn bít đau đớn là gì,em đã mất luôn cảm giác,em chẳng còn bít em cảm thấy thế nào và muốn gì!!Em thật sự mệt mỏi!!
Mọi chuyện đã qua,em đã vui vẻ trở lại,cười nói vô tư với mọi người.Nhưng thật sự là bây giờ em rất sợ vướng vào chuyện tình cảm.Em ko đủ can đảm để thử 1 lần nữa.Em sợ mình lại bị tổn thương.Nói đến lập gia đình em lại càng thấy sợ hơn.Ko bít đến khi nào em mới cảm thấy hết sợ???
Em còn trẻ mà bi quan thế, hãy sống vui khỏe, yêu đời lên đi chứ

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Hôm nay sao tự nhiên muốn được " ích kỷ " , muốn được " hư ' một chút. Đàn ông có người yêu một lúc đến hai ba cô gái, không biết phụ nữ chúng mình cùng yêu một lúc hai anh được không nhỉ ?

Bỏ thì thương, vương thì tội. Thấy " tội " rồi nhưng thấy vẫn muốn vương, vương rồi lại thấy thương thương ..... Thương nên không bỏ được !!! Lòng vòng quá !

Chán !

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
Phuongnam nói:
Hôm nay sao tự nhiên muốn được " ích kỷ " , muốn được " hư ' một chút. Đàn ông có người yêu một lúc đến hai ba cô gái, không biết phụ nữ chúng mình cùng yêu một lúc hai anh được không nhỉ ?

Bỏ thì thương, vương thì tội. Thấy " tội " rồi nhưng thấy vẫn muốn vương, vương rồi lại thấy thương thương ..... Thương nên không bỏ được !!! Lòng vòng quá !

Chán !
Có ai cấm phụ nữ không được một lúc yêu hai người đâu nhỉ. Chỉ mỗi tội bắt cá hai tay thì chả bắt được con nào thôi.

be_xinh

be_xinh

Guest
Phuongnam nói:

Chán !
Hix,cũng có lúc em nghĩ như chị.Nhưng rùi em lại ko thể làm thế,thấy ...tội lỗi sao đó!:wall: Có 1 bài hát nói về chuyện này đó chị,bài "người đàn ông tham lam",càng nghe càng thấy...ghét!!:freddy:

D

Doremon0321

Guest
17/3/06
0
0
0
Chân trời
Ký ức !

Trời đã sang mưa, những cơn mưa đầu mùa đến cũng là lúc mùa sao nở ... cữ hễ mưa bắt đầu rơi là cây hoa sao lại nở những " nụ" hoa chỉ có 2 cách , khi rơi vào không trung tạo nên bức thảm sao rơi ... có người gọi đó là hoa dầu, nhưng anh ngày xưa của tôi thì bảo rằng đó là những " ánh sao" rơi. Bao nhiêu năm đã trôi qua, cũng đã mười sáu mùa sao nở đó cũng là ngần ấy thời gian mối tình đầu của tôi đi vào dĩ vãng ..... chiều nay nhìn những cách sao rơi ... lòng tôi lại tràn ngập nỗi nhớ về ngày xưa...Cái ngày mà tôi còn thướt tha trong tà áo dài màu trắng, vụng dại bước đi bên anh, bên chiếc xe đạp cà tàn.... chúng tôi như gom cả một trời hoa sao rơi đem thả xuống dòng sông quê tôi. Anh vẫn thường bảo ánh mắt tôi giống như hoa sao đang rơi, lung linh , dịu dàng. Cũng chẳng biết điều gì khiến một chàng trai làm văn chỉ đạt 4 điểm mà khi nói với tôi, những lời nói của anh xứng đáng được 10 điểm ++... những lời nói mà cho đến 16 năm sau.... khi kỷ niệm ùa về tôi vẫn không thôi không nhớ đến!

Cuộc sống thăng trầm biết bao, lo toan biết bao.... vậy mà không thể xóa đi những ký ức của thuở ban đầu ... nó sống mãi trong sâu thẩm của mỗi con người mà chỉ cần có dịp là nó lại tràn về làm nức nở lòng nhau!....

Không biết hôm nay người đó như thế nào.. chỉ biết rằng thỉnh thoảng tôi vẫn nằm mơ thấy anh, mơ thấy cánh đồng tràn ngập gió mà nhóm con gái chúng tôi hay ra đó thả diều mỗi khi tan học, và cũng chỉ chờ đến khi đó nhón bạn của anh chạy ùa lại để bắt cặp xem diều của đôi nào bay cao hơn ! Và diều của chúng tôi luôn bay cao nhất.. Anh luôn cười mỉm khi bạn bè chọc ghẹo bí quyết để diều của chúng tôi luôn bay cao hơn ....Những lúc như thế anh nhìn về phía tôi.. ánh mắt cực kỳ dịu dàng.. chỉ mìm cười thôi vậy mà cụ cười đó theo tôi suốt trong triền sâu của ký ức !

Ngày đó tôi đau lòng nhìn anh đột ngột rời quê nhà, chỉ để lại cho tôi một lá thư hẹn khi thành đạt sẽ quay trở lại ... anh đi mà trong lòng day dứt khi không thể mang những cánh hoa sao theo cùng.. tôi lặng đi trong tâm khảm... lần đầu tiên những giọt nước mắt cho anh dâng đầy trong tim tôi.. Và hôm nay nhìn hoa sao rơi.. tôi vô thức lẩm nhẩm đọc lại lá thư đầu tiên của anh mà tôi đã đốt mất vào cái ngày anh bỏ lại đằng sau những " ánh sao" rơi .. " Bây giờ là 2 giờ sáng, gió đã ngưng thì thầm bên tai tôi.. bây giờ tôi đang nhớ thương em.. người con gái hay nói với tôi mình là kẻ khó ưa.. ...."

Ôi nhưng cánh hoa sao kia ơi, sao cứ xoay tít rơi rơi như nỗi nhớ trong tôi đang rơi rơi đang rơi rơi !!!!

Sửa lần cuối:
P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Doremon0321 nói:
Trời đã sang mưa, những cơn mưa đầu mùa đến cũng là lúc mùa sao nở ... cữ hễ mưa bắt đầu rơi là cây hoa sao lại nở những " nụ" hoa chỉ có 2 cách , khi rơi vào không trung tạo nên bức thảm sao rơi ... có người gọi đó là hoa dầu, nhưng anh ngày xưa của tôi thì bảo rằng đó là những " ánh sao" rơi. Bao nhiêu năm đã trôi qua, cũng đã mười sáu mùa sao nở đó cũng là ngần ấy thời gian mối tình đầu của tôi đi vào dĩ vãng ..... chiều nay nhìn những cách sao rơi ... lòng tôi lại tràn ngập nỗi nhớ về ngày xưa...Cái ngày mà tôi còn thướt tha trong tà áo dài màu trắng, vụng dại bước đi bên anh, bên chiếc xe đạp cà tàn.... chúng tôi như gom cả một trời hoa sao rơi đem thả xuống dòng sông quê tôi. Anh vẫn thường bảo ánh mắt tôi giống như hoa sao đang rơi, lung linh , dịu dàng. Cũng chẳng biết điều gì khiến một chàng trai làm văn chỉ đạt 4 điểm mà khi nói với tôi, những lời nói của anh xứng đáng được 10 điểm ++... những lời nói mà cho đến 16 năm sau.... khi kỷ niệm ùa về tôi vẫn không thôi không nhớ đến!

To Doremon !

Chết mất thôi... đang chết ở trong tim mà lại đọc những dòng chữ này của D làm mình tự nhiên thấy lặng đi đó. Mình cũng có một mối tình đầu rất đẹp.. và thật lạ là 10 năm rồi mình vẫn không thể quên mặc dù mối tình đó đã rời xa mình quá lâu rồi. Thế mới biết sức huyền bí của mối tình đầu D nhỉ ! Mình nghĩ ai cũng có tình yêu đầu đời, phụ nữ tụi mình sống tình cảm, càng tình cảm thì những kỷ niệm đi qua trong đời càng khó quên.

D ạ, hoa mà D nói đó, ở HN có không nhỉ? Ai ở HN biết hoa đó thì chỉ cho mình với, mình muốn xem nó như thế nào , cám ơn trước nhé ! ( tò mò quá đi - đây là tính xấu xí của mình đó ) :freddy:

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Vậy là hết rồi, xóa hết tất cả ... ấn phím Del bao giờ cũng dễ dàng ... dễ dàng nhưng mình lại thấy đau...

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Này mọi người ơi, đừng buồn, cùng tham gia hội độc thân đi, ở đó có nhiều người hay lém :1luvu:

Hãy cảm thấy mình được may mắn vì yêu được người mình thấy đáng yêu nhất. Đã yêu là không bao giờ nói tiếc. Phải không nào? Hãy cảm thấy được an ủi vì ở một nơi nào đó, người cũ cũng rất nhớ những kỷ niệm xưa.

Đừng del nữa, cứ thoải mái một chút để mình được thanh thản.

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
xungdanhanhhung nói:
Này mọi người ơi, đừng buồn, cùng tham gia hội độc thân đi, ở đó có nhiều người hay lém :1luvu:

Hãy cảm thấy mình được may mắn vì yêu được người mình thấy đáng yêu nhất. Đã yêu là không bao giờ nói tiếc. Phải không nào? Hãy cảm thấy được an ủi vì ở một nơi nào đó, người cũ cũng rất nhớ những kỷ niệm xưa.

Chú em ơi , tham gia hội độc thân cũng vui thiệt đó, nhưng mà hầu hết người trong hội độc thân đều hy vọng rằng ngày mai, ngày kia, ngày tới sẽ " ung dung" bước ra khỏi hội, tụi này ra được rồi, chú lại rủ vào lại trong đó .. kiều này nguy qua D ơi, tụi mình mà gia nhập hội độc thân chắc ...... " gió đổi chiều " mất thôi !
:inlove: :wall: :wall:

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
xungdanhanhhung nói:
Nhỡ tay del hết rồi, dừng không kịp nữa bác ạ ... cũng chưa thể nói là "thanh thản" được, chắc fải chờ thời gian thôi. Cái gì là của mình rồi sẽ đến với mình... cái gì không phải của mình thì có cố giữ cũng chẳng được ....nghĩ thế cho nó "thanh thản" bác nhỉ. (mà mình cũng đã tận tay bắt được đâu mà giữ ... )
@Phuongnam: Ấy bảo tớ đấy à???

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
@Phuongnam: Ấy bảo tớ đấy à???[/QUOTE]

@ Dungphan[/B]

à, là tớ bảo Doremon, vì Doremon " chống lầy" rồi, tớ cũng thế , còn Dung thì tớ chưa biết tình hình " the phòng" thế nào nhỉ? Xungdanhanhhung rủ tụi tớ vào hội độc thân, tớ chỉ sợ mình vào đó thì sẽ bị Tranchan đuổi ra ngay thôi.. vì sẽ làm " náo loạn thiên cung " hết quá ! Hic.:wall:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Phuongnam nói:
@Phuongnam: Ấy bảo tớ đấy à???

@ Dungphan[/B]

à, là tớ bảo Doremon, vì Doremon " chống lầy" rồi, tớ cũng thế , còn Dung thì tớ chưa biết tình hình " the phòng" thế nào nhỉ? Xungdanhanhhung rủ tụi tớ vào hội độc thân, tớ chỉ sợ mình vào đó thì sẽ bị Tranchan đuổi ra ngay thôi.. vì sẽ làm " náo loạn thiên cung " hết quá ! Hic.:wall:[/QUOTE]
Lạ nhỉ! dạo này đi đâu cũng bị mấy bà này lôi mình ra để ...
Bực mình rồi đấy nhé!

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
tranchan79 nói:
@ Dungphan[/B]

à, là tớ bảo Doremon, vì Doremon " chống lầy" rồi, tớ cũng thế , còn Dung thì tớ chưa biết tình hình " the phòng" thế nào nhỉ? Xungdanhanhhung rủ tụi tớ vào hội độc thân, tớ chỉ sợ mình vào đó thì sẽ bị Tranchan đuổi ra ngay thôi.. vì sẽ làm " náo loạn thiên cung " hết quá ! Hic.:wall:

Lạ nhỉ! dạo này đi đâu cũng bị mấy bà này lôi mình ra để ...
Bực mình rồi đấy nhé![/QUOTE]

Là chị đây sợ thế thôi............... vì dù sao mọi quyền hành của hội độc thân vẫn ở trong tay của Hội trưởng mà.

Mà nè, con tụi chị chưa xuất giá nên tiếc quá, nên tụi chị chưa lên chức
" bà " em ơi ! Tụi này mong ghê lắm, nhưng làm sao đây khi xuân xanh vẫn còn tươi chán !
:dance2: :angel: :dance2:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA