Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
K

KIEN CON

Guest
15/11/06
8
0
1
Cung Trăng
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Công ty mình làm giống như Cty bạn, mình làm HĐLĐ cho KT và GĐ từ đầu năm 2011, những người còn lại mình chỉ ký HĐ dưới 3 tháng (chỉ 1 lần) trong năm 2011 và ký HĐLĐ cho những người làm lâu dài từ tháng mình đăng ký nộp BHXH (ký lại HĐLĐ mới với tiền lương tối thiểu) và để riêng dùng cho bên BHXH. Còn HĐLĐ mình đã ký trước đây vẫn giữ nguyên để làm QT thuế vì mình đã tính lương trong phần QT thuế cuối năm 2011 rồi. Mình vẫn phải chịu truy thu của BHXH cho KT và GĐ ký từ đầu năm 2011 thôi. Kế toán trước không đăng ký nộp BHXH từ đầu năm 2011 là đã sai rồi, bây giờ mình chỉ có thể làm vậy chứ không thể làm lại cho đúng hoàn toàn được. (GĐ những cty nhỏ này ko ai muốn đóng BHXH cho NV mặc dù bản thân mình làm KT rất muốn làm đúng luật nhưng chịu thôi, mình chỉ biết vận động GĐ làm cho một số người chủ chốt với mức lương tối thiểu)

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội

Đọc từ đầu toàn thấy các doanh nghiệp ko đóng BHXH cho nhân viên.
Hix, mỗi cty mình thì ngược lại đây. Cty mình toàn là các bạn công nhân trẻ tuổi, đóng bhxh đc 1 thời gian các bạn ấy kêu ko đóng nữa vì tốn tiền. Giải thích mãi ko chịu nghe, mà ko rút hồ sơ cho bọn nó thì bọn nó chuyển chỗ khác. Mình chưa biết cách giải quyết như thế nào? có bác nào tư vấn giúp mình ko? muốn đề nghị sếp đóng hết 100% ko trích lương cho xong nhưng có vẻ sếp cũng ko chịu :(

B

black rose flower

Sơ cấp
25/9/12
8
0
0
Quê Bác

cảm ơn các anh chị nhiều nhé!
huhu.. giám đốc bảo làm sao để truy thu nộp BH ít thui nè...:wall:

C

chip26883

Trung cấp
22/3/11
63
2
6
Hải Phòng

Thực ra các công ty nhỏ đa phần là thế. Nhưng cũng có một thực trạng là khi các bạn đi làm đóng BHXH ở chỗ khác tớ không biết, chứ tớ lên đăng ký thang lương tại Phòng LĐ & BHXH của thành phố, lên 10 lần phòng lúc nào cũng đóng cửa. Thôi thì mỗi lần lên một giờ khác nhau cũng chẳng gặp ai. Bước đầu tiên đã khó khăn rùi. Công ty tớ tuy nhỏ, nhưng Giám đốc bảo đi đóng BHXH mà năm lần bảy lượt chẳng gặp ai cả. Cũng chán chẳng muốn lên nữa. Gặp mấy kt của các công ty khác thì bảo họ làm dịch vụ cho nhanh, vừa ko mất thời gian mà lại được tư vấn chu đáo.

• Like
Reactions: luandoanlenguyen
T

thien le

Guest
9/8/12
2
1
0
Tp.HCM

Đọc từ đầu toàn thấy các doanh nghiệp ko đóng BHXH cho nhân viên.
Hix, mỗi cty mình thì ngược lại đây. Cty mình toàn là các bạn công nhân trẻ tuổi, đóng bhxh đc 1 thời gian các bạn ấy kêu ko đóng nữa vì tốn tiền. Giải thích mãi ko chịu nghe, mà ko rút hồ sơ cho bọn nó thì bọn nó chuyển chỗ khác. Mình chưa biết cách giải quyết như thế nào? có bác nào tư vấn giúp mình ko? muốn đề nghị sếp đóng hết 100% ko trích lương cho xong nhưng có vẻ sếp cũng ko chịu :(

thực ra người lao động đóng có bao nhiêu đâu, sau này nghỉ việc túng thiếu thì rút ra được mà, nếu đủ đk về hưu thì được hưởng lương hưu. còn mấy bạn công nhân trẻ thì cũng có lợi, nhất là các bạn nữ, thai sản được tận 6 tháng lương, chi phí sinh đẻ cũng khá, lúc sinh xong nằm 1 chỗ còn có cái mà ăn. còn bây giờ bệnh tật nhiều lắm, nhẹ thì có thể xoay sở chứ ung thư thì ko có tiền chỉ có chết. nhà mình đợt rồi có người thân bị ung thư, chi phí cho 1 lần hóa trị là trên 15triệu đồng. tổng cộng 6 lần hóa trị cộng với các chí phí khác là khoảng 100tr, chưa kể tiền ăn,... nhờ có BHYT chi trả (80% = 80tr) còn lại là nhà mình 20triệu. thế mà cũng điêu đứng vì tiền, ngoài tiền thuốc men, chi phí đi lại, còn phải có người nghỉ làm để đi cùng và chăm sóc hàng ngày.
Nhưng cũng tạ ơn trời và vô cùng cảm ơn BHYT đã cứu được người thân của mình (khỏi bệnh). giúp gia đình mình qua cơn hoạn nạn. thế nên nếu bạn nào còn phải thuyết phục người lao động đóng BH thì cứ in bài viết này của mình cho họ đọc.

• Like
Reactions: Xa van xanh
P

ptvha

Guest
3/11/12
2
0
1
35
Thanh Hóa

Nhờ các thành viên giúp đỡ mình với:
Cty mình mới thành lập 1 năm, chưa đóng BH cho ai cả, mà nhân viên thì cũng không muốn đóng vì sếp bắt trừ vào lương nhân viên toàn bộ 100%. Bây giờ mình phải làm hợp đồng lao động cho phù hợp, nhưng mỗi tháng sếp lại thay đổi mức lương để tăng chi phí lên.
Ví dụ:Của 1 nhân viên như sau:
Quý 1 thì để mức lương cố định là là 4trd/tháng
Quý 2 thì lại nhân ra theo hệ số là: 1.050.000 * 2.34 * Hệ số năng suất: Lương đã được đẩy lên là gần 6trd/tháng
(Hệ số năng suất là sếp tự áp dụng để điểu chỉnh lương hàng tháng của nhân viên)
Đến Quý 3 thì sếp lại tiếp tục tăng lương lên đến kịch kim gần 9trd/tháng: Lấy 1.350.000*2.34* hệ số năng suất
Sếp nói là phải làm theo ý sếp cấm cãi, Mà hỏi làm hợp đồng lao động thì bảo là cứ soạn để khi nào rảnh sếp xem, chưa cần gấp sau này bổ sung ngược lại. Đến bây giờ gần cuối năm phải làm ngược lại HDLD mình không biết phải làm thế nào cho hợp lý cả, không lẽ mỗi tháng lại cho thêm cái quyết định điều chỉnh lương.
Gần đến cuối năm mà chưa ai có HDLD gì cả, nhờ các mem chỉ giáo.

X

xmen25251325

Guest
23/9/12
21
0
1
Bình Định

mình nghe từ lách luật thấy gê quá, bạn cứ làm theo ban Avatar JKQ là được rồi bạn ak.

S

songvoidammemoingay

Sơ cấp
29/5/12
20
0
0
HCM - HP

Cả nhà ơi, tiện đây cho mình hỏi xíu:
Cty mình có 4 người thôi, đều đóng BH cả
Cty mới thành lập năm ngoái
Mình đã làm thang bảng lương và làm bảo hiểm nộp cho sở ldtbxh và bh rùi
Đến 30/9/2012 thì hết hd ld
Mình tính ký tiếp hợp đồng và đóng bảo hiểm cho 4 người đó
Vậy mình phải làm những thủ tục gì và tới những đâu?
Ai bít giúp mình với
Xin cảm ơn!

P

ptvha

Guest
3/11/12
2
0
1
35
Thanh Hóa

Theo mình thì chỉ cần làm lại hợp đồng như cũ thôi (Nếu không có gì thay đổi).

N

nangmuathu

Guest
5/9/07
24
0
1
Hanoi

Mình có trường hợp như này nhờ các bạn tư vấn:
Sếp mình có 2 cty, một cty chỉ hoạt động cầm chừng, doanh thu và chi phí đều ít. Một số nhân viên trong cty kiêm luôn việc của 2 cty, do đó cũng có tên trong 2 bảng lương; tuy nhiên lương bên cty này thấp, mỗi nhân viên chỉ tầm 2-3triệu/tháng và tất cả nhân viên có tên trong bảng lương của cty này đều đã đc đóng BHXH bên cty kia rồi. Các bạn tư vấn cho mình nên làm HĐLĐ cho nhân viên bên cty phụ như thế nào ? Nếu ký HĐ 1 năm hoặc không xác định thời hạn nhưng lại k có nhân viên nào đóng BHXH thì có đc k ? Cảm ơn các bạn nhiều

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội

Nói đi cũng phải nói lại. Bên mình là nhà máy sản xuất có trên trăm công nhân, toàn là U40 trở lên. Sếp cũng bảo đóng bảo hiểm cho tất cả nhưng chỉ có bộ phận quản lý là đồng ý, còn công nhân thì không ai chịu đóng cả. Họ bảo là họ nhiều tuổi rồi, hết tuổi sinh đẻ rồi thì cũng chẳng được hưởng thai sản, còn hưu thì đến khi hết tuổi không làm được nữa cái bảo hiểm chưa chắc đã đủ thời gian để mà hưởng lương hưu. Thế cho nên là họ không đóng, không làm hồ sơ gì cả. Bây giờ chả biết làm sao... Thì lại chỉ làm HĐLĐ ghi BHXH đã tính vào lương và cho họ ký cái cam kết là không đóng bảo hiểm. Đành vậy:wall:

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

các bạn cho mình hỏi: cty mình là TNHH nhỏ, doanh thu và chi phí ít, mới thành lập 10/2012: chỉ có 3 người, giám đốc thì vừa đi làm cty khác và đã đóng thuế TNCN và BHXH ở cty . còn cty riêng này ko muốn đóng BHXH gi cả? vậy công ty bao nhiêu người thi ko phải đóng BHXH hả các bạn? lương của giám đốc và nhân viên giờ mình phải làm thủ tục gì để tính vào CPHi hàng tháng : có hợp đồng lao động + bảng lương và ký nhận của nhân viên thôi đúng ko ?

xin cám ơn

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

Chuyện Đóng bảo hiểm này m đã hỏi chị quản lý: chị ý bảo là nếu có cam kết là được.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Nói đi cũng phải nói lại. Bên mình là nhà máy sản xuất có trên trăm công nhân, toàn là U40 trở lên. Sếp cũng bảo đóng bảo hiểm cho tất cả nhưng chỉ có bộ phận quản lý là đồng ý, còn công nhân thì không ai chịu đóng cả. Họ bảo là họ nhiều tuổi rồi, hết tuổi sinh đẻ rồi thì cũng chẳng được hưởng thai sản, còn hưu thì đến khi hết tuổi không làm được nữa cái bảo hiểm chưa chắc đã đủ thời gian để mà hưởng lương hưu. Thế cho nên là họ không đóng, không làm hồ sơ gì cả. Bây giờ chả biết làm sao... Thì lại chỉ làm HĐLĐ ghi BHXH đã tính vào lương và cho họ ký cái cam kết là không đóng bảo hiểm. Đành vậy:wall:

Họ không chịu đóng BH thì nói họ chuẩn bị tiền nộp phạt cho BHXH đi, rồi sau đó cũng vẫn phải đóng. Đã nói là luật quy định rồi mà cứ nói chịu với không chịu là sao? Cty mà đống ý và ký cam kết và thoả thuận với họ thì cũng bị phạt nốt. Quên cái TT nào rồi, các bạn search trên diễn đàn sẽ có topic nói rõ về cái vụ phạt do không nộp BHXH này rồi. Thuế 1 lao động từ 3 tháng trở lên là phái đóng BHXH rồi, và đây là BHXH bắt buộc, nên khg có nói là chịu hay không chịu, mà là bắt buộc thực hiện

• Like
Reactions: dangngoctuyet
A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

Em có ra hỏi trực tiếp chị quản lý: theo luật BHXH thì tối thiếu là phải đóng bao nhiêu năm đó, bi jo tôi chưa đóng thì sau này tôi đóng.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Re: Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Mình thấy thuyết phục mấy người công nhân để họ đóng bảo hiểm khó quá. Nói mãi mà họ chẳng hiểu, chẳng chịu đóng

T

thienthanhxanh

Sơ cấp
23/7/11
33
0
6
35
hà nội
Ðề: Re: Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Công ty mình cũng thế, là công ty xây dựng. Hầu hết công nhân họ không muốn đóng đâu. Vì hết việc mình cũng ko thuê được họ nữa và họ cũng làm ở nhiều chỗ chứ không phải ở mỗi công ty mình. Mọi người ơi, nếu muốn lách luật thì hợp đồng lao động nên như thế nào?

T

tduy0101

Guest
18/2/11
2
0
1
hồ chí minh

Cty mình thành lập từ 2002 đến nay không tham gia đóng bảo hiểm gì hết do công nhân thay đổi liên tục. không quá 2 tháng là nghĩ.. chỉ riêng có bộ phận quản lý thì có sếp lớn còn lâu nhất. công nhân thì có 2 người làm trứơc 2009. Mình mới tiếp nhận thấy như thế nên đề xuất lên sếp nâng lương, tham gia các khoản bảo hiểm... sếp đồng ý rồi. nhưng chẳng biết làm sao. do nếu đăng ký như thế này thì phải bị truy thu lại những năm trước nên giờ mình chẳng biết làm sao...
Các anh chị, các bạn nào biết cách nào để không bị truy thu hướng dẫn mình với...

B

BlueRose2012

Sơ cấp
16/11/12
6
0
0
Hà Nội

Mình có trường hợp như này nhờ các bạn tư vấn:
Sếp mình có 2 cty, một cty chỉ hoạt động cầm chừng, doanh thu và chi phí đều ít. Một số nhân viên trong cty kiêm luôn việc của 2 cty, do đó cũng có tên trong 2 bảng lương; tuy nhiên lương bên cty này thấp, mỗi nhân viên chỉ tầm 2-3triệu/tháng và tất cả nhân viên có tên trong bảng lương của cty này đều đã đc đóng BHXH bên cty kia rồi. Các bạn tư vấn cho mình nên làm HĐLĐ cho nhân viên bên cty phụ như thế nào ? Nếu ký HĐ 1 năm hoặc không xác định thời hạn nhưng lại k có nhân viên nào đóng BHXH thì có đc k ? Cảm ơn các bạn nhiều

Bạn ko cần phải đóng các khoản BH cho những nv làm 2 cty đâu. Nhưng phải khấu trừ và tạm nộp thuế TNCN để cuối năm họ tự đến cơ quan Thuế quyết toán
hoặc ủy quyền cho 1 trong 2 cty QT. Theo TT mới nhất (TT 113/2011) bạn khấu trừ 10% đối với những nv có HĐLĐ < 3 tháng và tính theo biểu thuế TNCN bình
thường với nhân viên có HĐLĐ > 3 tháng nhé!

G

GIANG DN

Sơ cấp
25/2/13
4
0
1
ha tinh

Vấn đề của bạn cũng tương tự cty mình, mình không biết giải quyết mọi người giúp mình với. Mình mới vào công ty này làm mà gặp phải vấn đề như sau:
Do đặc thù công ty may giày dép; ngoài những lao động chính làm lâu dài đã tham gia đóng bhxh.., cty đã tuyển nhiều lao động phổ thông 18,19 tuổi tại địa phương vào làm các công việc đơn giản nhẹ nhàng, mức lương thời gian thỏa thuận chỉ xấp xỉ 2tr/tháng, trước khi mình vào công ty các lao động này chưa được ký hđ lao động. Có người đã làm được gần 1 năm, có người 3,4,5,6 tháng, có người thì đã nghỉ việc. Bây giờ sếp yêu cầu mình phải hợp lý hóa toàn bộ những lao động ngoài hợp đồng này. Mình không biết phải làm sao, mong mọi người giúp đỡ!
Xin cảm ơn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA