Mỗi tuần một chuyên đề

Khoản tạm ứng và hoàn ứng

• Thread starter nhinhiluu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Khoản tạm ứng và hoàn ứng

Tôi nghĩ vấn đề này nên dừng ở đây! hôm nào tôi tỏ chức cho Cẩm Hà với Valentine gặp nhau vào ngày 14/2 nhé!
Thân!
Bác Duyvinh không có ý định làm người chứng kiến đó chớ????

Khà khà, sao bác Valentine may mắn vậy.....
Bác tin lão lão Duyvinh (chém gió có đẳng cấp) quá đới ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Bác Duy Vinh lại đứng ở vị trí như Cha đạo trong đám cưới ở nhà thờ nữa cơ àh!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Trước khi bị lão Duyvinh chém đầu:
Đọc từ đầu đến cuối, đang trong lúc bận bịu nhưng ngứa ngáy nên tranh thủ tham gia chút vậy:
............
Tôi nghĩ vấn đề này nên dừng ở đây! hôm nào tôi tỏ chức cho Cẩm Hà với Valentine gặp nhau vào ngày 14/2 nhé!
Thân!

Anh em tranh thủ chém gió:

Khà khà, sao bác Valentine may mắn vậy.....

Hôm nay ngày 13 thứ 6, sáng giờ không dám viết cái gì cả. Mềnh tưởng là việc này đã xong. Không rõ, Thầy còn nhớ đề tài tương tự này mà em gái:" I am no pro" gì đó đã mở topic và có chị Lan50 cùng Lão Pán gì đó tranh luận rồi Bong05 thấy căng quá, vào close topic lại không? Nghĩ cũng vui nhỉ. Muốn có giây phút ấy trở lại thật khó ạ.

Đã lâu mình không biết bênh ai, bỏ ai. Tất cả sự thật vẫn là sự thật. Ai nói đúng thì em tán thành, ai nói chưa đúng thì em cũng vâng vâng dạ dạ. Tính xưa nay của em vốn 3 phải. Ai nói sao em nghe vậy đóa mà.

Mỗi người có thể lựa chọn con đường nào mình đi ngắn nhất, gọn gàng nhất để giải quyết vấn đề theo Kế toán Việt Nam chứ không theo kế toán Mỹ

:004:

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

+ Số chi ra cao hơn hoặc bằng 20 triệu (bài này là 27triệu): Không tạm ứng cho họ nữa (như đã nói: sai bản chất kinh tế, chỉ đúng về số học) mà chỉ chi bằng tiền trả cho họ do họ bỏ tiền của họ ra hoặc nhận nợ với khách hàng. Trên mẫu giấy ĐNTT (đề nghị thanh toán) ghi rõ: hoàn ứng 20 triệu, nhận tiền mặt 7 triệu.
Ví dụ: Nợ 156: 18 triệu, Nợ 153: 9 triệu/ Có 141: 20 triệu, 331: 7 triệu (giả sử nhận nợ với khách hàng số còn thiếu) sau đó chuyển khoản nợ 331/có 112 (phần mềm dũng mã chứng từ Phiếu khác hoặc PKT OK). Tuy nhiên khó với việc thiết kế phần mềm nếu chi bằng tiền mặt.

Chỉ có cách này mới đúng trong mọi trường hợp tạm ứng, kể cả thanh toán cho khách hàng làm dịch vụ, nhà thầu... chi khác thì TK 141 thay bằng 331.

Bận quá, không ngôi hóng mãi ở đây được. Thoắt cái đã thấy bác "đẻ" thêm thằng 331 roài. Vậy bác cho em cái "chi tiết khách hàng" nếu trong bảng kê thanh toán tạm ứng đó có n hóa đơn chứng từ và không phải của cùng một nhà cung cấp ạ. (Mở ngoặc là ko có chứng từ nào hoặc vài ba chứng từ nào cộng gộp lại đúng bằng chằn chặn 7tr cho phần vượt ứng ạ...):wall::007:
PS: Công nhận bác mình vui tính thiệt, bác lại vẽ thêm vòng cho các đàn em chạy..... :ezpi_hear

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Bận quá, không ngôi hóng mãi ở đây được. Thoắt cái đã thấy bác "đẻ" thêm thằng 331 roài. Vậy bác cho em cái "chi tiết khách hàng" nếu trong bảng kê thanh toán tạm ứng đó có n hóa đơn chứng từ và không phải của cùng một nhà cung cấp ạ. (Mở ngoặc là ko có chứng từ nào hoặc vài ba chứng từ nào cộng gộp lại đúng bằng chằn chặn 7tr cho phần vượt ứng ạ...):wall::007:
PS: Công nhận bác mình vui tính thiệt, bác lại vẽ thêm vòng cho các đàn em chạy..... :ezpi_hear

Cách hạch toán còn phụ thuộc nhiều vào Phần mềm kế toán đang sử dụng bạn ạ.

Có phần mềm, nhập bút toán Nợ 156 và 331 theo từng phiếu, theo từng Hoá đơn chẵn, chứ không có chuyện nhập bút toán gộp chung Nợ 156/ có 331 A, có 331 B được.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Đọc từ đầu đến cuối, đang trong lúc bận bịu nhưng ngứa ngáy nên tranh thủ tham gia chút vậy:
Trước đây mình cũng làm như cách 1: Thu về 20 triệu cho lành, rồi viết phiếu chi, tuy nhiên nói là trước đây nhưng khá lâu rồi từ 1996. Về sau khi QĐ 15 ra đời thì không ổn, nó chỉ đúng về mặt số học, chứ không đúng Về việc luân chuyển của tiền (như SAA nói là đúng), việc lập lưu chuyển tiền tệ sẽ tăng lên 1 khoản 20 triệu.

Thân!

Mềnh thật sự buồn, tại sao vấn đề đoạn tô màu nâu đậm trên mà mình cũng đề cập như đoạn dưới đây mà không được đưa lên danh sách phong thần, người có công đóng góp cho topic này . Đọc xong lời nhận xét của Thầy DuyVinh, mềnh thật sự nức nở, mũi lòng, hụ hụ hụ

Tôi đã nói là không sai nhưng con đường rộng thênh thanh, nhẹ nhàng sao ta không chọn mà bạn chọn việc nặng nhọc để mang vào cái thân trai trẻ của bạn thế.

Tôi cũng đưa tình huống thực tế luôn, nếu tạm ứng xong khi về quyết toán, để gọn nhẹ tôi không tách hồ sơ tạm ứng để lưu giữ thêm 1 bộ hồ sơ khác (Phiếu Thu/Phiếu Chi/UNC, phiếu Nhập, Phiếu Xuất, Hóa đơn bán hàng, Phiếu Kế toán (Tiền lương, công nợ, khấu hao),.... Giấy đề nghị thanh toán tạm ứng) thì tôi lập lại phiếu Thu được không? Ai cấm các bạn làm điều này!!! Sau đó, dựa trên các chứng từ thực chi đó, bạn lập phiếu chi được không.
Nếu phân tích khi lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ thì vấn đề này sẽ khác vì bản chất hạch toán của ta sẽ dẫn đến báo cáo lưu chuyển tiền tệ sẽ khác đi. Nếu nói như thế thì tôi OK, sẵn sàng Thank you, bắt tay bạn liền.

chắc các con gái nhắn tin gọi điện kêu thầy vô chém chứ gì... híc sai lè còn chém!

Em từng tuổi này mà để cho các cô con gái nuôi em xúi giục em làm những điều xằng bậy sao chời. Nói mà không kịp suy nghĩ, phạt 10 ly.

À em đã bảo rồi, em không muốn nói nữa, sao Thầy cứ thọt cù lét em hoài vậy chời

Em thường ăn ngủ trên diễn đàn, cần gì ai gọi đâu. Em chỉ thấy cái nick nào quen quen, ấn tượng, reply bài hoặc tạo đề tài mới, em hay xung phong vào xem để làm con thiêu thân í mà.

Vài lời trao đổi nhân ngày Thứ sáu, 13/7/2012.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cách hạch toán còn phụ thuộc nhiều vào Phần mềm kế toán đang sử dụng bạn ạ.

Có phần mềm, nhập bút toán Nợ 156 và 331 theo từng phiếu, theo từng Hoá đơn chẵn, chứ không có chuyện nhập bút toán gộp chung Nợ 156/ có 331 A, có 331 B được.

Hì. Em hiểu vấn đề này chứ ạ.
Ý em đang muốn hỏi bác Vinh là nếu các món tiền đều nhỏ (<20tr) gộp lại được 27 triệu mà n cái hóa đơn thì lại bắt kế toán chi tiết nhập liệu từng hóa đơn vào từng phiếu kế toán một để phù hợp với mã khách..... ẹc ẹc. lại theo dõi trên sổ chi tiết công nợ... hờ hờ.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bác Duy Vinh lại đứng ở vị trí như Cha đạo trong đám cưới ở nhà thờ nữa cơ àh!

Mô phật! Thiện tai... thiện tai

W

webktvn

Guest
13/7/12
2
0
0
33
hcm

Điều em nói không thừa và cũng không thiếu, chỉ có điều ở đây tôi muốn nói cái đóng hồ sơ lưu trữ kềnh cồng kia, liệu cưng có lưu trữ, giữ tốt không, đẻ cho lắm quy trình, mất chứng từ thi thanh kiểm ta, không xuất trình được thì thiệt hại em có gánh hay DN gánh. Đành rằng như thế, nhưng nếu cưng nêu được cái sai của tôi đã từng áp dụng cho nhiều DN như vậy. Em nêu được thì tôi xin đầu hàng cưng hai tay, còn không thì em nên bó tay lại để tạm chấp nhận và cần thì áp dụng.

Bác viết bài sao bác không nói thực tế các vấn đề trên lúc ban đầu mà cứ lòng vòng thế nhỉ ? Làm cho người khác cứ hiểu nhầm bác đang cố tình làm sai chế độ kế toán. Tôi đọc bài lúc đầu cứ tưởng bác cố tình bênh vực mấy người quen của bác trên mạng để rồi cãi qua cãi lại thế !

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Bác viết bài sao bác không nói thực tế các vấn đề trên lúc ban đầu mà cứ lòng vòng thế nhỉ ? Làm cho người khác cứ hiểu nhầm bác đang cố tình làm sai chế độ kế toán. Tôi đọc bài lúc đầu cứ tưởng bác cố tình bênh vực mấy người quen của bác trên mạng để rồi cãi qua cãi lại thế !

Khà khà, nick mới lập tháng 7/2012, mới viết có 1 bài. Hé hé .... của bác nào đây trong Topic. Định giấu nick chém gió à bác....

W

webktvn

Guest
13/7/12
2
0
0
33
hcm

Không có giấu nick đâu bạn hiền, mà cũng chẳng phải trong topic này trước đó, chỉ là khách vãng lai thôi. Bức xúc với những cách trả lời vòng vo của các bậc tiền bối. Những người tham gia diễn đàn từ xưa tới nay có nhiều kinh nghiệm trận mạc viết lách để trả lời thế kia mà họ cứ làm rối tung lên, rồi cãi nhau. Làm như vậy các bạn sinh viên mới ra trường mà đọc những topic dạng này thì rối và tá hỏa chẳng biết đâu mà lần. Tội nghiệp !

Sửa lần cuối:
y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Không có giấu nick đâu bạn hiền, mà cũng chẳng phải trong topic này trước đó, chỉ là khách vãng lai thôi. Bức xúc với những cách trả lời vòng vo của các bậc tiền bối. Những người tham gia diễn đàn từ xưa tới nay có nhiều kinh nghiệm trận mạc viết lác để trả lời thế kia mà họ cứ làm rối tung lên, rồi cãi nhau. Làm như vậy các bạn sinh viên mới ra trường mà đọc những topic dạng này thì rối và tá hỏa chẳng biết đâu mà lần. Tội nghiệp !

Vậy xin lỗi bác nhé. Nice to meet you.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Ôi tranh luận miên man lãng đãng đã đi xa mục đích thảo luận của đề tài rồi, lại chém gió ở đây nữa cơ chứ
- hạch toán được 1 bạn gọi là cơ bản như: Nợ 156, Nợ .../ Có 141: 27 tr rồi lại Nợ 141/Có 111: 7 tr thì lên sổ chi tiết Tk 141 sẽ như thế nào nhỉ, có xuất hiện dấu (-) ở đây không? nhưng cuối cùng số dư cuối 141 vẫn = 0 (chắc chỉ giải thích dc vậy, biện luận được vậy)
- 331 hay 441 thì đều phải theo dõi chi tiết công nợ, nếu trên chương trình thì sẽ được mã hóa đối tượng công nợ, thì cho dù 1 lần thanh toán tạm ứng có 2-3 hay 10 công nợ thì ta vẫn giải quyết được nếu từ đầu theo dõi theo mã đối tượng công nợ,
- Đồng ý với bác Duy vinh: nếu chi thêm 7tr thì photo chứng từ gốc để đính kèm, việc chia nhỏ hạch toán để thanh toán tạm ứng = 20 tr và chi thêm 7tr thì chẳng có gì phải bàn luận mổ xẻ, kế toán thì phải biết điều này rồi
- 1 phiếu nhập kho hay nhiều hay tùm lùm phiếu nhập xuất,công nợ trong cùng 1 chứng từ thanh toán tạm ứng cũng có thể quyết được nếu như từ đầu đã theo dõi chi tiết công nợ, nhập xuất theo từng tài khoản

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Để khỏi lằng nhằng, kính các bác đưa ra phương án tối ưu và chứng minh phương án đó. Các bác cứ bàn qua bàn lại rồi vẫn cứ phương án cuối cùng là chi thêm 7tr (cái này chưa thấy ai ko nói đến). Bản thân em đưa ra ba phương án xử lý nhưng chắc chắn trong thực tế em cũng chỉ chọn một theo thực tế doanh nghiệp em chứ chả nhẽ các bác nghĩ rằng em hạch toán đồng thời 3 bút toán cho một nghiệp vụ phát sinh????
Các bác nói qua nói lại cứ bảo là sai chế độ, rồi thì từ truớc 1996.... em chỉ mong bác chứng minh phương án nào bị cấm hạch toán (tại thời điểm hiện tại) cho em út chúng em được tâm phục khẩu phục là okie mà
Không có giấu nick đâu bạn hiền, mà cũng chẳng phải trong topic này trước đó, chỉ là khách vãng lai thôi. Bức xúc với những cách trả lời vòng vo của các bậc tiền bối. Những người tham gia diễn đàn từ xưa tới nay có nhiều kinh nghiệm trận mạc viết lách để trả lời thế kia mà họ cứ làm rối tung lên, rồi cãi nhau. Làm như vậy các bạn sinh viên mới ra trường mà đọc những topic dạng này thì rối và tá hỏa chẳng biết đâu mà lần. Tội nghiệp !
Bạn lo quá. Sinh viên bây giờ họ có nhiều kênh thông tin để tham khảo, họ biết so sánh, lựa chọn và nhìn nhận vấn đề mà bác... Ví dụ như bác là khách vãng lai, nick mới lập vài ngày (tháng 7/2012) mà còn phân biệt được người quen nguời lạ, người nào tham gia diễn đàn lâu mau, hoặc người có kinh nghiệm trận mạc viết lách.... Đáng nể!

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...

Vào đây chém gió ko biết có ""mặt máu ra về" ko nhỉ?
E thấy cái đề tài này tưởng rằng đơn giản nhưng ko ngờ lại tập trung nhiều anh hùng hào kiệt như thế, toàn là tướng sao vàng, sao đỏ, nick đỏ (ước chi e có sao đỏ nhỉ)
Mỗi người, mỗi ý, ko ai chịu ai.
Vấn đề ở đây là dung hòa giữa 2 việc: hạch toán và tổ chức, lưu trữ chứng từ.
1/ Hạch toán ko sai
2/ Chứng từ được lưu sao cho khoa học, dễ truy vấn khi cần.
E ko dám bàn ý kiến của mấy bác là đúng hay sai chỉ nói cách e làm (nó nằm trong số các cách mà mấy bác đã bàn):
- Lập phiếu thu tạm ứng 20tr.
- Lập phiếu chi 27 tr => một bộ chứng từ được kẹp chung chỉ trong 1 tờ PC, gọn.
Và e sẽ cất kỹ cái bộ chứng từ và PC 27tr này. Còn cái PC và PT tạm ứng 20tr kia lỡ mất cũng ko sao.
Tùy tình hình tổ chức công tác kế toán tại mỗi đơn vị, qui trình luân chuyển và lưu trữ chứng từ mà tự chọn cho mình cách làm thích hợp.

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...

Ví dụ như bác là khách vãng lai, nick mới lập vài ngày (tháng 7/2012) mà còn phân biệt được người quen nguời lạ, người nào tham gia diễn đàn lâu mau, hoặc người có kinh nghiệm trận mạc viết lách.... Đáng nể!
Sắc xảo quá
Em dám khẳng định như đinh đóng cột rằng bác webktvn này là 1 trong số các nick trong topic này, lập thêm nick mới đó mà.
Các bác sẽ thắc mắc là vì sao e dám khẳng định như thế ư, vì ... me too khà...khà...
(bài này spam chắc bị mod xóa quá)

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Vào đây chém gió ko biết có ""mặt máu ra về" ko nhỉ?
E thấy cái đề tài này tưởng rằng đơn giản nhưng ko ngờ lại tập trung nhiều anh hùng hào kiệt như thế, toàn là tướng sao vàng, sao đỏ, nick đỏ (ước chi e có sao đỏ nhỉ)
Mỗi người, mỗi ý, ko ai chịu ai.
Vấn đề ở đây là dung hòa giữa 2 việc: hạch toán và tổ chức, lưu trữ chứng từ.
1/ Hạch toán ko sai
2/ Chứng từ được lưu sao cho khoa học, dễ truy vấn khi cần.
E ko dám bàn ý kiến của mấy bác là đúng hay sai chỉ nói cách e làm (nó nằm trong số các cách mà mấy bác đã bàn):
- Lập phiếu thu tạm ứng 20tr.
- Lập phiếu chi 27 tr => một bộ chứng từ được kẹp chung chỉ trong 1 tờ PC, gọn.
Và e sẽ cất kỹ cái bộ chứng từ và PC 27tr này. Còn cái PC và PT tạm ứng 20tr kia lỡ mất cũng ko sao.
Tùy tình hình tổ chức công tác kế toán tại mỗi đơn vị, qui trình luân chuyển và lưu trữ chứng từ mà tự chọn cho mình cách làm thích hợp.

Khà khà, lại 1 giọng văn quen thuộc của bác nào đó trong Topic.

Tưởng chừng hạch toán Tạm ứng đơn giản vậy mà ngó lại phức tạp lắm ạ.

Có mấy cách hạch toán đó, bác nào thích hạch toán kiểu nào thì tự chọn nhé. Còn ai đã làm ở thực tế thì cứ theo thực tế mà làm, các bạn sinh viên mới ra trường thì cứ theo thấy/cô giáo dạy như thế nào thì làm thế đó nhé.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

To em SAA:

Ôi tranh luận miên man lãng đãng đã đi xa mục đích thảo luận của đề tài rồi, lại chém gió ở đây nữa cơ chứ

Hiểu thế nào là chém gió hả em, anh ra Bắc đến nay mới nhận hiểu được từ chém gió
Chém gió từ ngữ tương tự ở trong Nam là sạo đó, em hiểu không? Dùng từ ngữ cho đúng chỗ, tránh, đánh giá các thành viên đang tham luận quá sạo. Ai sạo, em điểm mặt dùm tôi, tôi ư?
Khi tham luận, mọi thành viên bình đẳng đều có thể đưa ra ý kiến kinh nghiệm thực tế của minh làm để mong sao giúp, chia sẻ cho người mới vào nghề hoặc đã làm để có hành trình, giải pháp tối ưu khi gặp phải trường hợp tương tự. Mong em thứ lỗi nếu anh có quá lời.

Rối cả bộ đàm, người mới vào nghề hoặc đã lâu năm, đọc qua topic tưởng chừng như phải bắt đầu lại từ đầu. Nếu chấp nhận lại từ đầu, thì tham khảo sách để mà làm cho yên tâm để khỏi băn khoăn

Xin chào cả nhà.
mình đã chi tạm ứng 20.000.000đ, khi có hóa đơn chứng từ mua hàng về lên đến 27.000.000đ. Vậy em phải chi thêm 7.000.000đ nữ. Em phải hạch toán như thế nào.
Xin mọi người hướng dẫn giúp em với.

1. Chi tạm ứng:
Nợ 111/112 - Có 141: 20.000.000 đồng

2.- Khi hóa đơn mua hàng về, người nhận tạm ứng lập bảng thanh toán tạm ứng

2.1. Căn cứ các hóa đơn, hạch toán
: (Theo sách)

Nợ các TK 152, 153, 156, 241, 331, 621, 623, 627, 642,. . .: 27 triệu

Có TK 141 - Tạm ứng. 27 triệu

TK 331 đoạn tôi tô màu nâu đậm. Tôi cho rằng không hợp lý bởi người soạn thảo mâu thuẫn ở chính 1 trong các quy định hạch toán của TK 141. Người nhận tạm ứng không được chuyển số tiền tạm ứng cho người khác sử dụng.. Đồng thời thiếu TK 133

Như vậy, sách cũng cần phải đính chính lại điểm này

2.2. Căn cứ bảng thanh toán tạm ứng kèm theo các chứng từ được duyệt, chi lố 7 triệu. Viết phiếu chi: Thanh toán bổ sung theo bảng thanh toán tạm ứng số....ngày../../..
Nợ 141/Có 111-121: 7 triệu

Nhận xét gì cho cách hạch toán trên:

1.- Bảng kê khai thuế đầu vào có mang tên người tạm ứng không? Hay sẽ mang tên nhà cung cấp!!!
2.- Công Ty muốn thống kê đối tượng nhà cung cấp trong năm có ra được số liệu đó không?

Đặt lại vấn đề, quy trình hạch toán của ta làm sao ngắn gọn, đường đi số liệu rõ, quản lý chứng từ, thống kê được dữ liệu theo nhu cầu thì ta có thể hạch toán như sau được không

1.- Khi người nhận thanh toán tạm ứng thực hiện xong công việc về báo cáo, quyết toán tạm ứng. Để đơn giản, không đẻ ra bộ chứng từ quyết toán tạm ứng thì chỉ cần viết phiếu thu lại toàn bộ số tiền đã tạm ứng:
Thu hồi tạm ứng theo Phiếu chi số.... ngày .../../..

Nợ 111/Có 141: 20 triệu

2.- Căn cứ các chứng từ, viết phiếu chi:

Nợ các TK 131, 152, 153, 156, 241, 621, 623, 627, 642,. . .: 27 triệu

Có TK 111 - 27 triệu

Từ bút toán số 2 này các bạn có nhận xét gì?

Riêng tôi, bút toán số 2 này tôi xử lý theo quy trình của tôi. Cái nào liên quan đến vật tư, hàng hóa, công cụ, dụng cụ, tài sản. Tôi chuyển qua bộ phận kế toán vật tư theo dõi để hạch toán, lập phiếu nhập kho:

Nợ các TK 133, 152, 153, 156, 241,: 27 triệu
Có 331: 27 triệu

Căn cứ chứng từ nhập kho, tôi lập phiếu chi thanh toán: Nợ 331/Có 111: 27 triệu (Đừng bảo tôi ở đây là chi bằng tiền trên 20 triệu sẽ không được khấu trừ VAT, chắc ai cũng rõ ở đây không phải là 1 phiếu nhập kho cho 1 nhà cung cấp với số tiền 27 triệu)

Sau đây, tôi xin minh họa bằng hình vẽ bởi sơ đồ chữ T mà các bạn tùy cơ ứng biến

To các bạn đang cùng tham luận,
Đồng ý, mỗi người có quan điểm, giải pháp trong việc hạch toán kế toán, trong việc tổ chức bộ máy kế toán để hướng dẫn cho các đồng nghiệp mình. Mỗi quy trình hạch toán kế toán sẽ sinh ra các công việc: lưu trữ, kiểm soát dòng số liệu đi, chọn lựa giải pháp gọn gàng, thích hợp để xử lý.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

To em SAA:
Hiểu thế nào là chém gió hả em, anh ra Bắc đến nay mới nhận hiểu được từ chém gió
Chém gió từ ngữ tương tự ở trong Nam là sạo đó, em hiểu không? Dùng từ ngữ cho đúng chỗ, tránh, đánh giá các thành viên đang tham luận quá sạo. Ai sạo, em điểm mặt dùm tôi, tôi ư?
Khi tham luận, mọi thành viên bình đẳng đều có thể đưa ra ý kiến kinh nghiệm thực tế của minh làm để mong sao giúp, chia sẻ cho người mới vào nghề hoặc đã làm để có hành trình, giải pháp tối ưu khi gặp phải trường hợp tương tự. Mong em thứ lỗi nếu anh có quá lời.
Ối bác lại quy chụp cho em rồi, bác là bậc đàn anh tiền bối em học kinh nghiệm bác không hết sao lại nói bác nói xạo chứ, nhưng bác cũng thấy rõ là trên topic này thành viên đôi lúc (mà cũng nhiều) bàn luận miên man lãng đãng xa vời mục tiêu thảo luận của topic, đọc từ trên xuống dưới sẽ biết thành viên nào mà hì hì, không chừng danh hiệu siêu nhảm của em lại phải trao lại cho vài thành viên mất
Em không tranh luận nữa, chỉ đứng ngoài xem thôi,cách hạch toán thì tùy thuộc vào nhìn nhận vấn đề của mỗi người miễn sao hợp logic và cho rằng mình hạch toán vậy là ổn thỏa và giải trình phân tích được bút toán mình làm thôi (nếu có yêu cầu).
Qua đây em cũng học hỏi được nhiều điều hì hì

levanton

levanton

Cao cấp

Chào các bạn!
Chủ đề này được nhiều bạn quan tâm đọc và tranh luận.

Theo ý kiến của mình:
Trong sách, trong tài liệu thường chỉ liệt kê các định khoản chủ yếu chứ không thể liệt kê tất cả các nghiệp vụ đối ứng của một tài khoản.

Việc hoàn ứng, chúng ta nên xét vế nhiều mặt, và tùy theo phương tiện, công cụ hạch toán( File, phần mềm), và hình thức kế toán đề chọn cách hạch toán phù hợp nhất cho đơn vị kế toán của mình.

Một số ví dụ:
Về liên quan công cụ, phương tiện hạch toán:
Công ty sử dụng một Phân mềm kế toán X, trong đó khi mua hàng đều hạch toán ghi Có 331, thì khi thanh toán tạm ứng phải ghi Nơ 331/ Có 141 đế tất toán TK 331, vì trước đó đã hạch toán : Nợ 152, 133, 156, 142, 642,…/ Có 331

Về liên quan hình thức kế toán áp dụng:
Nếu các hình thức Nhật ký chứng từ, Nhật ký số cái, Nhật ký chung và kế toán máy tính thi không ảnh hướng gì, Còn nếu sử dụng hình thức CTGS thi còn lien quan đến việc ghi chép theo nghi6e5p vụ kinh tế cùng loại, và ghi vào CTGS nên việc thanh toán thêm 1 khoản thiếu so với tạm ứng sẽ khó có chứng từ kèm theo.

Đó là 2 lý do chính để chọn cách hạch toán phù hợp

Một việc liên quan đến báo cáo LCTT
+ Nếu theo phương pháp gián tiếp: chi tạm ứng thêm, hay chi thẳng đều không ảnh hướng gì LCTT, vi nghiệp phụ phát sinh không lảnh hướng nơ phải thu, phải trả cuối kỳ

+ Nếu theo phương pháp trực tiếp:
- Nếu chi tạm ứng thêm tạm ứng thì sẽ ghi vào Mã chi 07,
- Nếu chi phần chi thiếu thi sẽ ghi vào Mã 02, 22

Vì vậy theo mình, hạch toán theo trình tự sau sẽ đấy đủ chứng tư đáp ứng cho việc lưu trữ theo các hình thức kế toán:
1.- Thanh toán tạm ứng, và chi thêm ( thanh toan tạm ứng):

Nợ 141/Có 111: 20 triệu

2a.- Căn cứ bảng thanh toán tạm ứng đính kèm các chừng từ, hạch toán

Nợ nhóm TK 15, hoặc loại 6, .....:
Nợ TK 133 (nếu có)
Có TK 141...: 27.000.000
( kèm theo các chứng từ gốc)

2.b.- Căn cứ bảng quyết toán tạm ứng, chi bổ sung phần chênh lệch:
Nợ TK 141:7.000.000
Có Tk 111: 7.000.000

Tóm lại:

Nội dung trên có hơn 1% là ý kiến của mình, và nhiều % là thu thập từ các bạn trong chủ đề này, mình không trích dẫn bài viết của ai vì đa số ý kiến đều có sự đồng ý với nhau.

Nếu các bạn đồng ý thì chọn va bấm nút "Cám ơn" đề mình biết và đề nghị tạm đóng chủ đề lại.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA