Chế độ Thai Sản 2015 mới nhất hiện nay. Mức hưởng + điều kiện hưởng + Thủ tục cần thiết

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thu Hiền_TB

Guest
21/9/15
25
3
3
31
Chào bạn, theo quy định trong thời gian người lao động nghỉ thai sản, người sử dụng lao động không được quyền chấm dứt HĐLĐ
Trong 12 tháng liền kề trước khi sinh ban đóng đủ 6 tháng trở lên thì vẫn được hưởng thai sản bình thường nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
nếu mình đóng bảo hiểm từ năm 2007 đến hết tháng 9/2015 thì có việc gia đình mà mình không thể tiếp tục đi làm được phải nghỉ hẳn ở công ty đó trong khi m mới có bầu và dự sinh vào tháng 5/2015. Vậy cho mình hỏi mình có được hưởng chế độ gì không và sau khi nghỉ m phải đóng bảo hiểm toàn bộ hay bao nhiêu % nhỉ, mong mọi ng chỉ giúp. Cảm ơn cả nhà .
Bạn phải đóng được 6 tháng liên tục trong 12 tháng trước khi sinh mới được hưởng nhé

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
chào b. b ơi cho mình hỏi mình đóng bh từ t10-2015 ngày dự sinh của mình là 15-4-2016. cho mình hỏi như vậy mình có được hưởng thai sản k bạn. thank b
Được bạn nhé, đóng hết tháng 4 là được 7 tháng liên tục rồi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em bị công ty cho nghỉ vì vi phạm quy định công ty sinh con trước thời hạn cam kết 3 năm. Vậy xin hỏi tôi có được hưởng bảo hiểm thai sản không ạ? Các thủ tục giấy tờ để hưởng chế độ thai sản.

ドラえもんユーモア || 장난감 요리 Tube HD || детские игрушки куклы
Chị nói rõ thời gian đóng bảo hiểm, thời điểm dự sinh mới có câu trả lời chính xác được ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
em muốn hỏi chút
bên em có 1 chị kế toán đã đóng 7 tháng trc sinh,bh chị ấy nghỉ,em muốn làm báo giảm thai sản thì làm theo mẫu D02-TS còn mẫu nào nữa không ạ?
4 tháng sau em làm chế độ thai sản thì có được hưởng không ạ?
anh chị nào giúp em với em cảm ơn nhiều ạ
mail em la luuthithanhbinh1992@gmail.com
Khi nào chị ấy có giấy chứng sinh thì làm thủ tục hưởng thai sản

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Anh chị cho em hỏi một chút được không ạ, vì em đang có quyết định chuyển công ty mà em đang bầu bí thế này chưa biết tính sao cả.
Công ty em bắt đầu đóng bảo hiểm cho em từ tháng 10/2014. Em dự kiến nếu chuyển sang công ty khác thì phải làm hết tháng 11 ở công ty này, tức là sẽ được đóng bảo hiểm đến tháng 11/2015.
Nhưng hôm nay em hỏi công ty em hiện tại đang nợ bảo hiểm mấy tháng rồi, thì chị nhân sự nói nợ từ tháng 5 đến bây giờ. Tức là dù em có sang công ty khác thì cũng phải tầm 5 tháng sau em mới được lấy sổ.
Ngày dự kiến sinh của em là: 04/05/2016
Anh chị cho em hỏi, nếu em không tiếp tục đóng cho đến khi sinh thì em có đủ điều kiện hưởng chế độ không, hoặc nếu trước khi sinh em rút được sổ bảo hiểm, và em tiếp tục đóng ở công ty mới thì gián đoạn như thế em có được tính mấy tháng cuối ở công ty mới không.
Cảm ơn anh chị nhiều ạ!
Bảo hiểm chỉ tính đóng đủ 6 tháng liên tục trong thời gian 12 tháng trước khi sinh là được hưởng thai sản

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mọi người ai có biểu mẫu chế độ thai sản mới nhất không..cho mình xin.. biểu mẫu từ ngày 01/10/2015 ý
Bạn lên trang chủ BHXH( nếu ở TP.HCM thì bạn search trên trang:bhxhtphcm.gov.vn) có mẫu biểu mới về thai sản ak bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Trong 12 tháng liền kề trước khi sinh ban đóng đủ 6 tháng trở lên thì vẫn được hưởng thai sản bình thường nhé
Không biết chị trích bài viết của em có vấn đề nào hả chị?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào LS! em có tham gia BHXH được 07 tháng trước khi sinh, trong đó có 03 tháng truy thu hỏi em có được hưởng chế độ thai sản không? và giải quyết như thế nào?
Bạn được hưởng chế độ thai sản nếu 7 tháng đó nằm trong vòng 12 tháng trước khi bạn sinh con. 3 tháng truy thu đó không ảnh hưởng gì đến chế độ bạn được hưởn
Chào LS! em có tham gia BHXH được 07 tháng trước khi sinh, trong đó có 03 tháng truy thu hỏi em có được hưởng chế độ thai sản không? và giải quyết như thế nào?
Bạn được hưởng chế độ thai sản nếu 7 tháng đó nằm trong vòng 12 tháng trước khi bạn sinh con. 3 tháng truy thu đó không ảnh hưởng gì đến chế độ bạn được hưởng cả.
3 tháng truy thu vẫn tính trong thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản

M

Myttueminh

Sơ cấp
12/11/15
20
4
3
41
Bài viết thật cần thiết

M

Myttueminh

Sơ cấp
12/11/15
20
4
3
41
Thanh toán tiền thai sản , khám bệnh ốm đau thường thanh toán theo quý. Cuối năm BH quyết toán hết. Nếu bạn muốn thanh toán thì tt trong quý là tốt nhất, còn chậm thì trong năm đó thôi nhé. Tất nhiên tt chậm thì kiểu gì cũng bị gây khó dễ hạnh họe rồi

M

Myttueminh

Sơ cấp
12/11/15
20
4
3
41
Cho mình hỏi là trong trường hợp đóng đủ 6 tháng ko liên tiếp trong vòng 12 tháng như vậy có được hưởng chế độ thai sản ko?
Có bạn ah! Chỉ cần đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh là được

M

Myttueminh

Sơ cấp
12/11/15
20
4
3
41
mình sinh con từ thangs 9 năm 2014, như vậy có được áp dụng chế độ thai sản ở tren không vậy bạn? Mình đọc thấy đặt vòng cũng được nghỉ 7 ngày đúng ko ah? Vì vừa sanh con xong nên mình cũng đang có dự định đi đặt vòng ah.
+ Như vậy ngoài ngày nghỉ theo quy định mình có con dưới 1 tuổi thì được nghỉ thêm 5 ngày phải ko ah? Cam ơn cả nhà nhé.
-Cái này áp dụng từ 1/1/2016. Bạn sinh trước cả năm thế sao áp dụng được
- Đặt vòng trong khi nghỉ ts, BH không tt thêm cho bạn đâu.

M

Myttueminh

Sơ cấp
12/11/15
20
4
3
41
theo mình biết thì được hưởng bình thường bạn nhé
t
Cho mình hỏi là trong trường hợp đóng đủ 6 tháng ko liên tiếp trong vòng 12 tháng như vậy có được hưởng chế độ thai sản ko?
Tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng , không cần phải đóng liên tiếp. Hưởng bt bạn ah

D

duong thao nhi

Guest
13/11/15
2
0
1
32
các b ơi cho mjh hỏi chút
vợ mjh lam công nhân đóng bảo hiểm đầy đủ kí hợp đồng 3 năm tức là kí hd từ 8/2/2012, đến 4/8/2015 thỳ mình sinh em bé vì nhà mjh ở xa mjh ko dy nộp giấy chứng sinh dk nên chồng mjh mang xuống cty và mjh nhờ bạn mjh ra lấy giấy và nộp giúp và bạn ấy nói đã nộp cty nhận rồi ok rồi,đến 3 tháng sau mih thấy mọi ng dk hưởng tiền thai sản rồi mà mjh chưa dk mjh gọi cho cty hỏi thỳ dk trả lời là ko nhận dk giấy các bạn giúp mjh với là bây giờ mjh nộp giấy có dk công nhận ko, con mjh 3 thánh rồi. nếu mjh dy lấy sổ làm thỳ có dk BHXH công nhận ko các b giúp mjh vs

M

Myttueminh

Sơ cấp
12/11/15
20
4
3
41
các b ơi cho mjh hỏi chút
vợ mjh lam công nhân đóng bảo hiểm đầy đủ kí hợp đồng 3 năm tức là kí hd từ 8/2/2012, đến 4/8/2015 thỳ mình sinh em bé vì nhà mjh ở xa mjh ko dy nộp giấy chứng sinh dk nên chồng mjh mang xuống cty và mjh nhờ bạn mjh ra lấy giấy và nộp giúp và bạn ấy nói đã nộp cty nhận rồi ok rồi,đến 3 tháng sau mih thấy mọi ng dk hưởng tiền thai sản rồi mà mjh chưa dk mjh gọi cho cty hỏi thỳ dk trả lời là ko nhận dk giấy các bạn giúp mjh với là bây giờ mjh nộp giấy có dk công nhận ko, con mjh 3 thánh rồi. nếu mjh dy lấy sổ làm thỳ có dk BHXH công nhận ko các b giúp mjh vs
Thời gian nghỉ thai sản bây giờ là 6 th, bạn mới trễ có 3th thôi. Bây giờ bạn đem giấy ra viện cùng giấy khai sinh ( foto công chứng hoặc bản sao) lên gặp người phụ trách bảo hiểm ấy, nộp cho họ. 3thang sau là bạn được lĩnh thôi. Bảo hiểm thanh toán theo quý mà. Chúc bạn may mắn.

D

daobinh7891

Guest
17/11/15
1
0
1
32
Mọi người cho em hỏi chút, Công ty em đóng bảo hiểm cho 1 chị từ tháng 4/2015 mới đóng đến hết tháng 8/2015. Vậy là đóng được 5 tháng, Còn tháng 09,10 chưa đóng, Chị ấy thông báo là 19/11 chị đẻ mổ, vậy tiền bảo hiểm 2 tháng 9,10 e đóng sau khi chị ấy sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ, E đang cần gấp ạ :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA