Thuế TNDN tạm tính cho quý 3 tính ntn?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhunhoc

Guest
12/5/07
36
0
0
Binh Duong
Mình ở Bình Dương, mình có hỏi phòng tuyên truyền và hỗ trợ, cục thuế hướng dẫn là số lỗ được chuyển vào Quý III là số lỗ đã đăng ký chuyển vào năm 2007/ 4 quý. Còn lỗ của quý I, quý II để nguyên không được chuyển vào quý III.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Thế này thì tùy vào chi cục thuế quản lý rồi, chưa thống nhất nên cứ phải hỏi lại cho chắc vậy! Mỗi nơi mỗi khác...Tùy cơ mà làm thôi.

C

Carollinh

Guest
9/10/07
29
0
0
TP.HCM
Cách ghi tờ khai thuế TNDN QIII???

Mình có một cái bảng mẫu tính thuế TNDN QIII và làm thử, mình không biết mình ghi như vậy có đúng không nữa nên mình gửi lên cho các bạn xem, và cho mình biết ý kiến nha. cám ơn.

TỜ KHAI THUẾ TNDN TẠM TÍNH

1.Doanh thu thực tế phaùt sinh trong kỳ...................[10] ..........2,750,000
2.Chi phí thực tế phaùt sinh trong kỳ........................[11]..........15,488,478
3.Lợi nhuận phaùt sinh trong kỳ ([12]=[10]-[11])........[12]........(12,738,478)
4.Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo phaùp luật thuế.........[13]........................
5.Điều chỉnh giảm lợi nhuận theo phaùp luật thuế.........[14]........................
6.Lỗ được chuyển trong kỳ......................................[15]......................0
7.Thu nhập chịu thuế ([16]=[12]+[13]-[14]-[15])........[16].......(12,738,478)
8.Thuế suất thuế TNDN...........................................[17]..................28%
9.Thuế TNDN dự kiến miễn, giảm...............................[18]...........3,566,774
10.Thuế TNDN phải nộp trong kỳ ([19]=[16]x[17]-[18]).[19]......................0

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
theo mình thì chỉ tiêu này chỉ có lỗ của 2 quý 1 và 2 thôi. còn lỗ của 2006 bạn để đến cuối năm nhé.

Tôi nghĩ thế này:
Trường hợp 1: Khi doanh nghiệp đăng ký chuyển lỗ của năm trước vào năm nay chẳng hạn 100 triệu, thì đăng ký chuyển lỗ mỗi quí là 25 triệu. Khi khai tạm nộp thuế quí 1 thì đưa 25 triệu đó vào. Như vậy với quí 2, lại cộng với 25 triệu ngoài số lỗ của quí 1 (nếu có), đo đó nó phải là số lũy kế. Còn cuối năm chỉ là việc điều chỉnh lại số chênh lệch cho cả 4 quý cộng lại thôi, vì ta đã hạch toán vào 821/3334 hàng quí rồi- Có vẻ có lý. Tuy nhiên nếu áp dụng như vậy thì ngành Thuế có bất lợi không? tôi nghĩ là có; Bởi hàng quý đáng nhẽ doanh nghiệp phải nộp thuế nếu có lãi, thì lại chuyển lỗ của năm trước (theo quí) thành ra lại lỗ hoặc không phải nộp thuế, vì vậy ngành Thuế sẽ không cho đưa vào, mà chờ đến cuối năm khi quyết toán mới cho đưa vào, như vậy lại xẩy ra nộp thừa, DN lại xin hoàn thuế- vẫn thế. Chỉ khác là DN phải ứng tiền nộp thuế trước, sau đó xin hoàn lại vào đầu năm sau. Và lẽ đương nhiên khi xin hoàn phải có 1 số thủ tục kiểm tra rồi, ngành thuế phải nắm đằng chuôi chứ.
Vậy kết luận: 99% là không được đưa số lỗ của năm trước vào hàng quí của năm sau. Mà đến khi quyết toán năm mới được đưa vào, rồi sau sẽ tính.

Sửa lần cuối:
M

Mimoza

Guest
Bạn xem lại phần "ghi chú" của mấu 01/TNDN này đi
Phần đó có ghi là: "Số thuế TNDN dự kiến được miễn giảm người nộp thuế tự xác định theo các điều kiện ưu đãi được hưởng"
Vậy MS 18 bạn làm thế mình nghĩ la ko đúng đâu.

K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Mình có một cái bảng mẫu tính thuế TNDN QIII và làm thử, mình không biết mình ghi như vậy có đúng không nữa nên mình gửi lên cho các bạn xem, và cho mình biết ý kiến nha. cám ơn.

TỜ KHAI THUẾ TNDN TẠM TÍNH

1.Doanh thu thực tế phaùt sinh trong kỳ...................[10] ..........2,750,000
2.Chi phí thực tế phaùt sinh trong kỳ........................[11]..........15,488,478
3.Lợi nhuận phaùt sinh trong kỳ ([12]=[10]-[11])........[12]........(12,738,478)
4.Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo phaùp luật thuế.........[13]........................
5.Điều chỉnh giảm lợi nhuận theo phaùp luật thuế.........[14]........................
6.Lỗ được chuyển trong kỳ......................................[15]......................0
7.Thu nhập chịu thuế ([16]=[12]+[13]-[14]-[15])........[16].......(12,738,478)
8.Thuế suất thuế TNDN...........................................[17]..................28%
9.Thuế TNDN dự kiến miễn, giảm...............................[18]...........3,566,774
10.Thuế TNDN phải nộp trong kỳ ([19]=[16]x[17]-[18]).[19]......................0

Bạn làm sai rồi:
1. Kinh doanh bị lỗ thì thu nhập chịu thuế bằng 0 chứ sao lại là số âm.
2. Thuế TNDN dự kiến miễn giảm là do các điều kiện ưu đãi đầu tư được hưởng chứ đâu có thể tính tùy tiện bằng 28% của số âm (TN chịu thuế) được.

Bạn phải sửa lại cho đúng là:
Chỉ tiêu [16] = 0. [18] để trống. [19] = 0

K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Bạn nói như thế là không đúng,vì mình muốn hiểu cho đúng để mà thực hiện cho đúng thì mình mới cần hỏi mọi người chứ hiểu mà theo ý mình thì cần gì phải hỏi nữa.

Cho tớ đính chính lại 1 chút. Hôm đi tập huấn TT60 Cục thuế TP.HCM có bán 01 quyển Hướng dẫn kê khai thuế theo TT60. Đây chỉ là tài liệu hướng dẫn thôi, nhưng tốt nhất là nên thực hiện theo.
Trong đó ghi rõ chỉ tiêu [15]: xác định số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN.
Mà theo Điều 20 Luật thuế TNDN 2003 thì chỉ được chuyển lỗ của năm trước sang năm sau, thời gian chuyển không quá 5 năm. Luật đâu có quy định việc chuyển lỗ từ quý trước sang quý sau trong cùng 1 năm đâu ?
Tớ cũng không hiểu tại sao mọi người lại " tự hiểu" rồi tự thực hiện như vậy nhỉ ? Bởi vì theo tớ biết thì chưa có VB nào quy định việc chuyển lỗ từ quý trước sau quý sau trong cùng 1 năm cả. Có hỏi Cục Thuế thì Cục thuế cũng trả lời vậy thôi. Ai biết có quy định nào khác thì cho tớ biết với !
Vậy nên số lỗ được chuyển trên chỉ tiêu [15] phải là số lỗ được chuyển theo Phụ lục 1 trong hồ sơ quyết toán thuế 2006 chia cho 4 mới đúng.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Bạn KaPo nói đúng rồi đó các bạn ạ ? Ban đầu mình cũng Tự nghỉ ra là chuyển lỗ của Quy1 và 2 sang quý 3 nhưng thực tế khi lên cơ quan thuế hỏi phòng hướng dẫn kê khai thì được trả lời một cách rõ ràng như thế này: Số lỗ này là do cơ quan có thẩm quyền đã quyết toán và chấp nhận số lỗ hoặc số đăng kí chuyển lỗ của doanh nghiệp, chứ số lỗ này không phải do tự DN xác định." tức là số lỗ ở chỉ tiêu [15] này nằm trên bảng BCTC của cuối năm 2006 / 4. Khi đó ta chuyển số này vào chỉ tiêu [15] còn như DN nào năm 2006 k có BCTC thì chỉ tiêu này xem như để trống.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
cho em hỏi với: Do em không được tập huấn thông tư 60 nên em không biết đối tượng nào dùng mẫu 01A/TNDN, và đối tượng nào dùng mẫu 01b/TNDN. Công ty em là công ty TNHH thì dùng mẫu nào. Giúp em với nhé

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
cách ghi vào....

cho em hỏi với: Do em không được tập huấn thông tư 60 nên em không biết đối tượng nào dùng mẫu 01A/TNDN, và đối tượng nào dùng mẫu 01b/TNDN. Công ty em là công ty TNHH thì dùng mẫu nào. Giúp em với nhé
Nói một cách ngắn gọn thế này cho bạn dễ hiểu và áp dụng nhé .nếu cty bạn xác định được chi phí thực tế phát sinh cho quý 3 thì dùng mẫu 01A . còn nếu bạn không xác định được chi phí thực tế phát sinh tì dùng mẫu 01B.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Nói một cách ngắn gọn thế này cho bạn dễ hiểu và áp dụng nhé .nếu cty bạn xác định được chi phí thực tế phát sinh cho quý 3 thì dùng mẫu 01A . còn nếu bạn không xác định được chi phí thực tế phát sinh tì dùng mẫu 01B.

Cảm ơn lananhdavi nhieu

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Bạn làm sai rồi:
1. Kinh doanh bị lỗ thì thu nhập chịu thuế bằng 0 chứ sao lại là số âm.
2. Thuế TNDN dự kiến miễn giảm là do các điều kiện ưu đãi đầu tư được hưởng chứ đâu có thể tính tùy tiện bằng 28% của số âm (TN chịu thuế) được.

Bạn phải sửa lại cho đúng là:
Chỉ tiêu [16] = 0. [18] để trống. [19] = 0
Chỉ tiêu [16] bạn ý để là số âm là đúng chứ chỉ tiêu [19] = 0 là đúng. Mình cũng làm như bạn ý nhưng chỉ tiêu 18 mình bỏ trống.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Bạn KaPo nói đúng rồi đó các bạn ạ ? Ban đầu mình cũng Tự nghỉ ra là chuyển lỗ của Quy1 và 2 sang quý 3 nhưng thực tế khi lên cơ quan thuế hỏi phòng hướng dẫn kê khai thì được trả lời một cách rõ ràng như thế này: Số lỗ này là do cơ quan có thẩm quyền đã quyết toán và chấp nhận số lỗ hoặc số đăng kí chuyển lỗ của doanh nghiệp, chứ số lỗ này không phải do tự DN xác định." tức là số lỗ ở chỉ tiêu [15] này nằm trên bảng BCTC của cuối năm 2006 / 4. Khi đó ta chuyển số này vào chỉ tiêu [15] còn như DN nào năm 2006 k có BCTC thì chỉ tiêu này xem như để trống.

Vậy là chỉ tiêu 15 đó là chỉ tính số lỗ của năm 2006/4 là được phải không ạ?
Nhưng ở chi cục thuế của em lại hướng dẫn là chỉ chuyển lỗ quý I và II sang quý III thôi.
Thật sự là rối bời.

H

ho sy dien

Guest
12/9/07
20
0
1
Binh Duong
Mình cho rằng : nếu chỉ tiêu {18} <0 thì các chỉ tiêu {15}; {16}; {18}; {19} đều bằng 0 cả, vì khi quý đó bị lỗ, thì không cần xét đến chuyển lỗ, miễn giảm hay số thuế phải nộp.

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
hi Ánh Tuyết bạn lỗ thì ban cứ báo cáo lỗ thôi, nếu lỗ thì mình đâu phải nộp thuế TNDN tạm nộp nữa làm gì.
Con ve phan ben ban da xuat hoa don nhieu hon so tien ho da thanh toan thi ban lam but toan chenh lech ty gia dua phan chenh lech do vao lam chi phi cho ben minh.
Theo ben minh khi co cac giao dich ve usd thi phai thoa thuan ty gia truoc khi xuat hoa don, ben minh thuong lam la lay so tien ho thanh toan cho minh bang tien viet cong cac lan lai roi chia lai cho So tien USD de lay ty gia xuat hoa don thi se khop giua 2 ben, chu sao ban lai xuat de phan thiet lai ben Cty minh, ho dau co tra them cho minh phan do voi lai it thi khong sao lo nhieu thi ban co phai dong them 28% cua phan chenh lech do dung khong?con phan chenh lech do dua vao CP cua minh chang them duoc bao nhieu
Chúc bạn may mắn và thành cong hơn trên công việc kế toán

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
Hạn chót nộp tờ khai Thuế TNDN tạm nộp là ngày cuối của tháng liền kề tháng cuối quý trước vd : Q3 thì hạn chót là ngày 31/10; Q 4 thì là ngày 30/01
Cty bạn không phát sinh bạn cũng phải làm tờ khai chứ, để trống các mục thôi.
Chúc bạn may mắn và thành công trong công việc kế toán.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Vậy là chỉ tiêu 15 đó là chỉ tính số lỗ của năm 2006/4 là được phải không ạ?
Nhưng ở chi cục thuế của em lại hướng dẫn là chỉ chuyển lỗ quý I và II sang quý III thôi.
Thật sự là rối bời.

Bạn lananhdavi nói đúng rồi, hôm qua mình cũng gọi điện hỏi bên chi cục mình quản lý và cũng được trả lời như sau:
Số lỗ này là do cơ quan có thẩm quyền đã quyết toán và chấp nhận số lỗ hoặc số đăng kí chuyển lỗ của doanh nghiệp, chứ số lỗ này không phải do tự DN xác định
Quý 1, 2 đã đăng ký chuyển lỗ đâu mà được chuyển, phải đợi đến cuối năm quyết toán nhé!
Đến năm 2008 trở đi mới thi hành chuyển lỗ theo quý!

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Ở chỗ mình vẫn có chi cục thuế yêu cầu khai và nộp thuế TNDN quý 3 theo TT60. Nhưng họ yêu cầu khai theo mẫu 01B/TNDN. Trong đó kê khai theo doanh thu thực tế và tính thuế nộp theo tỷ suất lợi nhuận trên doanh thu.
Mình đang làm thêm cho 1 cty, thực tế DN đó bị lỗ (hoạt động từ 2006) nên nếu kê khai dựa trên doanh thu thực tế của mẫu biểu này cty mình phải nộp nhiều tiền thuế. Mình ví dụ thế này nhé:
Doanh thu thực tế phát sinh: 1.500.000.000đ
Tỷ suất lợi nhuận đối với thương mại là: 0,6%
Trên thuế họ tính như sau: 1.500.000.000đ x 0,6% x28% = 2.520.000đ
Giả sử cty mình muốn nộp ít tiền thuế hơn số trên thì phải làm cách nào. Vì nếu mình nộp theo tỷ lệ trên doanh thu chịu thuế thì sẽ phải nộp nhiều lắm.
DN đang lỗ mà phải nộp thuế như vậy bất công quá.
Vì thuế họ cho là DN nhỏ nên không nộp BCTC theo quý nên chỉ làm theo mẫu này vì chưa tính được thực tế lỗ lãi. Dựa vào căn cứ nào để thuế công nhận cty mình đang lỗ để không phải nộp thuế nhỉ?
Các bạn có cách tính gì khác thì giúp mình với nhé. Thanks all.

T

trungphong

Guest
25/1/05
7
0
0
47
B.Thuan - TP. HCM
Mình cho rằng : nếu chỉ tiêu {18} <0 thì các chỉ tiêu {15}; {16}; {18}; {19} đều bằng 0 cả, vì khi quý đó bị lỗ, thì không cần xét đến chuyển lỗ, miễn giảm hay số thuế phải nộp.

Bạn ơi ! Trên Mẫu 01A/TNDN thì chỉ tiêu 18 đâu đá động gì đến chỉ tiêu (15), (16), (19), mà xét nhỏ hơn hoặc lớn 0 chứ,

khi quý đó bị lỗ, thì xét số lỗ để chuyển sang qúy sao chứ! vì trên tờ khai 01A co chỉ tiêu số (15) - Số lỗ được chuyển trong kỳ, nếu kỳ này bạn lỗ mà không thể hiện, thì sang ký sao lấy số đâu mà điền vào.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA