Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
H

huonglan37

Guest
27/10/10
1
0
0
39
Tp.HCM
Chào bạn!
Đối với Luật bảo hiểm thì không có qui định nào là doanh ngie65p siêu nhỏ không phải đóng bảo hiểm cả. Bạn nên giải thich1 với giám đốc và người lao đông về những lợi ích của bảo hiểm. Chú để đến lúc phát hiện ra doanh nghiệp bạn không đóng bảo hiểm thì không những bị truy thu mà còn bị phạt nữa đó.
Chào bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Các bạn ơi cho mình hỏi. Doanh nghiệp Siêu Nhỏ có bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội không? Hay là chỉ cần thương lượng với người lao động là sẽ trả tiền bảo hiểm trong tiền lương hàng tháng để người lao động tự đi đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy thì có được không? Các bạn giải đáp giúp mình với.
Theo luật chỉ cần ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên là phải đóng bảo hiểm rồi bạn àh . Không có phân biết doanh nghiệp nhỏ hay lớn đâu !!!

T

TIT2007

Guest
27/12/07
40
0
0
45
Hà Nội
Trước đây DN phải có trên 11 lao động thì mới được đóng. bây giờ ko biết có bắt buộc thế ko. Bạn nảo biết cho mình hỏi. cty nhỏ co 4 nhân viên ko biết bảo hiểm có cho đóng ko nhỉ

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Trước đây DN phải có trên 11 lao động thì mới được đóng. bây giờ ko biết có bắt buộc thế ko. Bạn nảo biết cho mình hỏi. cty nhỏ co 4 nhân viên ko biết bảo hiểm có cho đóng ko nhỉ
Theo luật mới thì chỉ cần ký hợp đồng 3 tháng trở lên là bắt buộc phải đóng BH rồi bạn àh.. không cần biết số người là bao nhiêu.:wall:

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Công ty đóng bảo hiểm là quan tâm đến sức khỏe cho người lao động, bảo hiểm là quyền lợi của người lao động. Do vậy Công ty nên mua bảo hiểm. Đối với công ty ít lao động thì ko bắt buộc.

L

luudiepphi

Guest
28/7/10
11
0
1
Tp.HCM
Theo luật chỉ cần ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên là phải đóng bảo hiểm rồi bạn àh . Không có phân biết doanh nghiệp nhỏ hay lớn đâu !!!

Mình biết nếu ký hợp đồng lao động 3 tháng là phải đóng bhxh. Ý của mình hỏi là, nếu mình trả tiền bảo hiểm(mà NTD phải đóng 22%) trên tiền lương luôn, để NLĐ tự đi đóng thì có được không. Vì Cty mình chỉ có mấy người, ra vào liên tục. Đi đăng ký tăng giảm không cũng mệt.

xemini

xemini

Trung cấp

tất nhiên là có rồi bạn

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Mình biết nếu ký hợp đồng lao động 3 tháng là phải đóng bhxh. Ý của mình hỏi là, nếu mình trả tiền bảo hiểm(mà NTD phải đóng 22%) trên tiền lương luôn, để NLĐ tự đi đóng thì có được không. Vì Cty mình chỉ có mấy người, ra vào liên tục. Đi đăng ký tăng giảm không cũng mệt.

Vậy bạn làm bản cam kết với cnhan để khi BH hỏi thì bạn có chứng từ nói với người ta. Phong lương phát phải thể hiện các cột chi trả rõ ràng.
Nếu bạn ký HĐ dưới 12 tháng thì trích nộp 19%, nếu 01 năm trở lên thì 20%. Công đoàn 2% KPCĐ.

N

Nhat Dang

Sơ cấp
6/9/08
6
0
0
TPHCM
Sai rồi bạn ạh! phải ngược lại mới đúng

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
ở đây mỗi người một ý, mình ko hiểu được, hì.. như công ty mình có 10 người tham gia kể cả Giám đốc và Hội đồng quản trị mà hợp đồng lao động thì ghi là người lao động tự đóng bảo hiểm xã hội, Giám đốc và một số người trong hội đồng quản trị đóng bảo hiểm nơi khác, hợp đồng lao đồng là 06 tháng, vậy giờ mình sẽ phải làm như thế nào?

N

nguyennga144

Guest
17/9/10
2
0
0
phu tho
ở đay theo mình là sẽ hạch toán như thế này:
n334*8,5% trong do bhxh 6%, bhtn 1% bhyt 1,5%
n622
n627
c 338 * 30,5
chiu tiết
bhyt 4,5%
bhxh 22%
bhtn 2%
kpcd 2%

V

VanDen

Guest
12/11/10
1
0
0
35
Hà Nội
chốt sổ BHXH

Chào mọi ng!
mọi ng cho t hỏi câu này nhé!
Có phải bjo chốt sổ BH cho ng lao động mà chấm dứt hợp đồng LD thì k cần phải mang sổ của họ lên BH thành phố HN phải k?
Mình ở huyện Từ Liêm mà, mình chốt sổ cho ng ld ở huyện rùi mang lên TP thì họ nói là ko cấn phải mang lên TP nữa, chỉ khi nào chuyển tỉnh mới phải đem lên đây, còn chấm dứt HDLD thì như thế này là xong rùi.
Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé!
Mình cảm ơn nhìu!!!!

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Chào mọi ng!
mọi ng cho t hỏi câu này nhé!
Có phải bjo chốt sổ BH cho ng lao động mà chấm dứt hợp đồng LD thì k cần phải mang sổ của họ lên BH thành phố HN phải k?
Mình ở huyện Từ Liêm mà, mình chốt sổ cho ng ld ở huyện rùi mang lên TP thì họ nói là ko cấn phải mang lên TP nữa, chỉ khi nào chuyển tỉnh mới phải đem lên đây, còn chấm dứt HDLD thì như thế này là xong rùi.
Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé!
Mình cảm ơn nhìu!!!!

Chốt sổ thì việc gì phải mang lên tận BHXH thành phố cho nó mệt người!
BHXH Thành phố Hà Nội trả lời bạn như thế là đúng rồi còn gì nữa?

B

Bexinh812

Sơ cấp
2/4/10
33
2
8
Hà Nội
e chào cả nhà, cả nhà giúp e giải bài tập này với nhé.
đề bài thực hành của e như sau: tháng 2 năm 2010 có 28 ngày trừ đi 4 ngày chủ nhật = 24 ngày dc hưởng lương. Anh này đi làm dc 14ngày , còn 10 ngày nghỉ hưởng lươgn từ BHXh chi trả bằng 70% lương chính.
câu hỏi : khi trích các khoản BHXH, BHYT, KPCD, BHTN thì trích trên lương 14 ngày công (hay trích trên lương 14 ngày công + tiền luơgn 70%*10 ngày BH chi trả nghỉ ốm ).e xin chân thành cảm ơn.
Note:cty: tính theo đi làm ngày nào hưởng lương ngày ấy, nghỉ làm trừ lương.:wall::wall::wall:

cả nhà ơi, giúp e với, em đang cần gấp gấp!
Em cảm ơn nhiều!

BHXH, BHYT, BHTN được trích tính trên lương cơ bản dù NLD nghỉ hay đi làm. Còn KPCĐ tính trên lương thực tế NLĐ đi làm(14 ngày). Còn 10 ngày nghỉ ốm hưởng lương BH chi trả thì cái đó không tính vào chi phí đâu nha. Nếu TH đơn vị bạn không giữ lại 2% BHXH mà hàng tháng phải trả thì bạn làm thủ tục để cơ quan Bảo hiểm thanh toán cho người lao động, còn nếu đơn vị bạn có giữ lại thì trích từ số đó và sau này phải làm quyết toán, giải trình với cơ quan bảo hiểm, nếu không đủ chứng từ mà bạn vẫn thanh toán cho người lao động là bị phạt và truy thu đó.

H

hongltc

Guest
1/4/10
12
0
0
TP. Hồ Chí Minh
BHXH, BHYT, BHTN, KPCD năm 2010 được định như sau:
1. BHXH: 22% trong đó DN: 16%, NLD: 6%
2.BHYT: 4.5% trong đó DN: 3%, NLD: 1.5%
3.BHTN: 2% trong đó DN: 1%, NLD: 1%
4. KPCD: 2% DN
Khi phát sinh sẽ hoạch toán:
Nợ 622, 627, 641,642 (tuỳ theo bạn sẽ trích các khoản đó cho bộ phận nào)
Có 338 (Chi tiết theo tại khoản cấp 4)
Khi đã nộp:
Nợ 338
Có 111, 112
Có gì sai sót mong các bác, cô, chú, anh, chị em sữa chửa và bỗ sung thêm
Xin trân thành cảm ơn.

huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Cho mình hỏi. Người nước ngoài ký họp đồng 9 thức có phải đóng bảo hiểm bắt buộc không?

Bảo hiểm không bắt buộc công ty đóng cho nhân viên đưa vào chi phí gì? có tính thuế TNCN hay không? có tính chi phí hợp lý để khấu trừ thuế TNDN?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cho mình hỏi. Người nước ngoài ký họp đồng 9 thức có phải đóng bảo hiểm bắt buộc không?

Bảo hiểm không bắt buộc công ty đóng cho nhân viên đưa vào chi phí gì? có tính thuế TNCN hay không? có tính chi phí hợp lý để khấu trừ thuế TNDN?

Người nước ngoài ký hợp đồng chính thức phải đóng BHYT. Những khoản bảo hiểm không bắt buộc thì không được trừ khi tính thuế TNCN
Thân

xemini

xemini

Trung cấp
BHXH, BHYT, BHTN được trích tính trên lương cơ bản dù NLD nghỉ hay đi làm. Còn KPCĐ tính trên lương thực tế NLĐ đi làm(14 ngày). Còn 10 ngày nghỉ ốm hưởng lương BH chi trả thì cái đó không tính vào chi phí đâu nha. Nếu TH đơn vị bạn không giữ lại 2% BHXH mà hàng tháng phải trả thì bạn làm thủ tục để cơ quan Bảo hiểm thanh toán cho người lao động, còn nếu đơn vị bạn có giữ lại thì trích từ số đó và sau này phải làm quyết toán, giải trình với cơ quan bảo hiểm, nếu không đủ chứng từ mà bạn vẫn thanh toán cho người lao động là bị phạt và truy thu đó.

Em có 1 thắc mắc là trong bản đóng BHXH,BHYT,BHTN hàng tháng có phần 2% chi phí BHXH giữ lại tại đơn vị nhưng trên thực tế mình thấy công ty mình có bao giờ giữ lại đâu... số 2% đó toàn treo lại trong tờ thông báo đóng BHXH hàng tháng.anh chị nào biết rõ vấn đề này tư vấn cho e với ạ!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Em có 1 thắc mắc là trong bản đóng BHXH,BHYT,BHTN hàng tháng có phần 2% chi phí BHXH giữ lại tại đơn vị nhưng trên thực tế mình thấy công ty mình có bao giờ giữ lại đâu... số 2% đó toàn treo lại trong tờ thông báo đóng BHXH hàng tháng.anh chị nào biết rõ vấn đề này tư vấn cho e với ạ!

Hàng tháng Đơn vị bạn giữ lại 2% trên tổng quỹ lương đóng BHXH để kịp thời chi trả cho Người lao động các khoản ốm đau, thai sản...(phải nộp hồ sơ giấy tờ đầy đủ và được cơ quan BHXH duyệt). Hết quý đó, khi đơn vị bạn không dùng đến khoản 2% được giữ lại thì phải nộp lại cho cơ quan BHXH, nếu có dùng hết 2% được giữ lại mà vẫn thiếu thì cơ quan BHXH sẽ chuyển thêm phần thiếu đó vào tài khoản của đơn vị để chhi trả tiếp cho ngưởi lao động
Thân

N

nam9791

Guest
5/3/08
3
0
0
tt hue
Tổng cộng chỉ có 25% thôi chứ bạn?
Cty 18%, NLĐ 7% chứ. Mình có nhớ nhầm ko nhỉ?

2010:
Tổng cộng DN trả: trong đó 16% BHXH, 3% BHYT, 1%BHTN và 2% KPCD(119/2004/TTLT-BTC-TLĐVN)
người lao động trả trong đó 6% BHXH, 1.5% BHYT và 1% BHTN
Còn ĐPCĐ thi thu 1% thực nhận
Sau này các tỉ le BH xe tăng dần

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA