Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Bạn ơi mình ko hiểu lắm,bạn có thể giải thích cụ thể hơn một chút đc ko, công ty mình làm xây dựng,trường hợp của mình thì chắc chắn là bị đóng BHXH phải ko bạn

Nếu công trình bạn thầu hạn dưới 12 tháng thì không sao.
chỉ khai thuế TNCN, mà TTNCN thì đối với trường hợp thu nhập CN trong tháng thên 500ng thì bị truy thu 10%. Nhưng bạn có thể tạm không đóng cho CN nếu CN ký bản cam kết theo mẫu số 23/BCK-TNCN và chịu trách nhiệm về bản cam kết đó, nếu không thì bạn p tự tính thu trước để làm BC đóng thuế, nếu bạn không thu thì khi quyết toán bạn p bỏ tiền túi ra đó.:004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Cả nhà ơi cho mình hỏi nếu công ty mình có nhân viên bắt đầu được ký hợp đồng chính thức vào ngày 24/10 thì mình sẽ đóng bảo hiểm cho nhân viên đó như thế nào, chả lẽ lại đóng cả tháng 10 à?

bạn chưa rõ cách tính và tham gia BH thì p?
BHYT, khai hạn chót vào ngày 05 hàng tháng( ở Đồng Nai). Mới đây chuyển là tất cả các mẫu 02a, 03a... đều nộp hạn chót ngày 20 hàng tháng.
BHXH, khai hạn chót vào ngày 20 thangd tháng.
Khai của t10: lấy thời gian BH là từ ngày 16/09-15/10.
- khai 02a: nộp ngày 05 hàng tháng nên sẽ tăng lđ từ ngày 06/09-05/10( nếu trong tháng 09 ai ký HĐ ngày 06/9,07/09...15/09) thì khai bù tháng 10).Mình đính chính lại, không phải khai bù nữa, trích nộp đúng tháng lun.
-khai 03a: dùng để tăng giảm lao động...

Sửa lần cuối:
cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Chào nhà! Cty mình phụ trách thành lập từ năm 2008, và tính tới nay chưa đóng BH. Hiện nay trong cty chỉ còn có 2 nhân lực, 1 GĐ + 1 KTT; Lúc trước cty nay có tới hơn 11 nhân viên, hiện tại thì đã nghỉ hết. Vậy cho mình hỏi là bây giờ mình mà đăng ký tham gia bảo hiểm thì có bị truy thu phần của những NV đã nghỉ rồi không? Hay chỉ tính cho GĐ & KTT thôi?
Có anh chị hay bạn nào gặp trường hợp này rồi thì giúp mình với! Thank all!

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Chào nhà! Cty mình phụ trách thành lập từ năm 2008, và tính tới nay chưa đóng BH. Hiện nay trong cty chỉ còn có 2 nhân lực, 1 GĐ + 1 KTT; Lúc trước cty nay có tới hơn 11 nhân viên, hiện tại thì đã nghỉ hết. Vậy cho mình hỏi là bây giờ mình mà đăng ký tham gia bảo hiểm thì có bị truy thu phần của những NV đã nghỉ rồi không? Hay chỉ tính cho GĐ & KTT thôi?
Có anh chị hay bạn nào gặp trường hợp này rồi thì giúp mình với! Thank all!

họ nghỉ hết rùi còn đâu mà bạn tham gia BH cho họ, đã nghỉ là chấm dứt giao kết hợp đồng rùi mà.
phòng lao động, BH sẽ truy thu nếu nhân viên đó làm việc liên tục và ký HĐ trên 12 tháng.
ngược lại thì không bi truy thu nếu là HĐ thời vụ.

V

vase

Guest
3/6/09
3
0
0
tp.hcm
nếu bạn chỉ ký HDLD thời vụ 2.5 tháng với người LĐ thì không phải đóng bHXH cho họ đâu.

Lesen113

Lesen113

Sơ cấp
30/8/10
41
0
6
41
Hanoi
BHXH 22% DN chiu 16% NV 6%
BHYT4% DN chiu% NV 1.5%
BHTN 2% DN chịu 1% NV 1%

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Bị truy đóng BHXH như thế nào
Mình lỡ cho kí hợp đồng lao động 2.5tháng cho các lao động thời vụ rồi sau đó gia hạn thêm 2.5 tháng,mình đã đăng kí với Phòng lao động rồi.Vì mới bắt đầu làm nên mình chưa đọc rỏ luật BHXH,bây giờ thì mình biết khi làm từ đủ 3 tháng trở lên phải đóng BHXH.Nhưng hiện tại bây giờ mình ko biết khi nào BHXH sẽ hỏi tới, và họ biết đc như thế nào (do mình ko khai tăng lao động bên Phòng BHXH,chỉ khai tăng bên Phòng lao động thôi).
Số lao động mình đăng kí là 10 người lặng nên mình tính ra số tiền BHXH rất lớn, giám đốc chưa biết việc này.
Không biết có cách nào để giải quyết vấn đề này ko,mong mọi người tư vấn giúp đỡ mình.

khi bạn khai tăng bên phòng LĐ thì BHXH sẽ dựa trên ngày bạn đk đó mà truy thu BH.
Bạn ký HĐTV n lần k sao nhưng cv mà cnhan bạn làm p k có yếu tố thường xuyên, ổn định, nếu không bạn bị truy thu BH chắc

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
e chào cả nhà, cả nhà giúp e giải bài tập này với nhé.
đề bài thực hành của e như sau: tháng 2 năm 2010 có 28 ngày trừ đi 4 ngày chủ nhật = 24 ngày dc hưởng lương. Anh này đi làm dc 14ngày , còn 10 ngày nghỉ hưởng lươgn từ BHXh chi trả bằng 70% lương chính.
câu hỏi : khi trích các khoản BHXH, BHYT, KPCD, BHTN thì trích trên lương 14 ngày công (hay trích trên lương 14 ngày công + tiền luơgn 70%*10 ngày BH chi trả nghỉ ốm ).e xin chân thành cảm ơn.
Note:cty: tính theo đi làm ngày nào hưởng lương ngày ấy, nghỉ làm trừ lương.:wall::wall::wall:

Bạn k đi làm đều lương bạn hưởng ít. Bạn bệnh nghỉ thì có BH trả 70%* LCB trên ngày bạn k đi làm vẫn có lương.
BH p nộp đầy đủ, bạn cứ dựa trên lương CB ký hđ mà nhân với tỉ lệ phần trăm trích nộp hằng tháng.:036:

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Cả nhà ơi! mình có rắc rối muốn tham khảo ý kiến của cả nhà.
Việc là như thế này: cty mình thành lập cách đây cũng đã lâu nhưng mà ko có đăng ký tham gia BHXH,BHYT, gì cả. Bây giờ mới bắt đầu thì rắc rối quá chừng, việc khai trình tình hình sử dụng lao động thì lộn xộn, vì có 1 số công nhân không có giấy CMND thì phải làm sao? cty mình muốn thuê CN làm trên 1 năm nhưng mà cứ bắt phải kêu mình làm HDLĐ dưới 1 năm, như thế có dc ko? Phó giám đốc là người góp vốn thôi, ko có tham gia BHXH trong cty mình (đã và đang tham gia bên cty thứ 1) vậy có phải khai trình tình hình sử dụng lao động ko?
Help.......

bạn cứ từ từ xly mọi việc sẽ ổn, cty mình đang làm cũng vậy thui.
bạn buộc toàn bộ cnhan p nộp cho bạn đầy đủ hồ sơ vì khi làm việc mà cv ổn định, lâu dài thì k thể k có chứng từ để bạn làm BH, và đưa vào chi phí.
Bạn đầu, đánh TB và có và cho tgian nộp hồ sơ, bên cạnh đó bạn cũng làm công tác bên phòng LĐ về các thủ tục cần có. Nếu thành lập cty thì sau 30 ngày là p khai tăng lao động rùi đó bạn, nếu k sẽ bị phạt đó.( nhưng cũng n ng k làm khó lắm và thông cảm cty vẫn đang trong tg xd chưa hđ n)
Sau đó bạn làm thủ tục khai BH là vừa, đừng để qua năm, rắc rối n thứ lắm: BH nè, thuế nè, TTNCN nè...

M

manhquyenkt

Guest
1/10/09
6
0
0
38
nghe an
Cac bac oi giup minh voi, doanh nghiep muon lam thu tuc tham gia bao hiem xa hoi can nhung loai giay to gi? thu nhu the nao , bat dau tu dau?mong cac bac chi bao them

H

hieutv

Guest
18/6/06
1
0
1
thai binh
Đây là một cách phụ thêm thu nhập cho bạn những khi ngồi chơi ,hoặc làm việc trên máy tính:dance2:
Với 20dollars2surf ,đó là một site có uy tín của Pháp trong lĩnh vực quảng cáo .Họ thu tiền quảng cáo của người cần quảng cáo và trả cho những người xem quảng cáo đó .Vậy ở đây chúng ta là những người xem quảng cáo và được trả tiền cho việc đó ,đác biệt là khi ta giới thiệu cho nhiều người cùng chơi thì ta sẽ được hoa hồng là 10% của người chơi đó và 10% của những người cấp sau đó (10 cấp).Với 20dollars2surf chúng ta chỉ cần treo banner QC của họ trên màn hình và làm việc bình thường .Chúng ta sẽ được một số điểm tăng theo thời gian sử dụng mà không cần phải click hoặc nhìn vào quảng cáo , ta cũng có thể chơi trò chơi và được tính điểm cho phần chơi đó , đôi khi giải thưởng cao nhất cho trò chơi đó lên đến 1000 $ lận (Tuy nhiên điều này hơi khó mà đạt được).Cuối mỗi tháng thì số điểm của tháng đó sẽ được quy đổi thành dollar và khi được 20$ ta có thể chuyển sang các ngân hàng trực tuyến như paypal , Aleskpay .. ,(đến đây thì ăn chắc đó là tiền của chúng ta .Các ngân hàng này bạn có thể đăng ký free giống như là nganluong.vn cua VN)
Bạn có thể đăng ký tại link :Make cash, earn money online with 20$2Surf
Hoặc truy cập vào blog của tui để biết thêm chi tiết : Click vào đây - Click here

W

wonderfultonight

Guest
1/5/10
1
0
0
38
paradize
Các bác kế toán ơi giúp em với! Em mới ra trường vào tháng 5/2010, trong trường có đóng bảo hiểm đầy đủ. Đến tháng 8/2010 em thử việc tại Công ty (không đóng bảo hiểm) và đến tháng 10 thì ký hợp đồng lao động 1 năm. Trong thời gian này em lập gia đình và có thai.
Quyết định của Công ty ghi là ngày em vào làm việc chính thức là 7/10/2010, tức là tháng 10 này em sẽ bị trừ tiền bảo hiểm vào lương. Theo dự đoán thì em sẽ sinh con vào khoảng cuối tháng 3 đến đầu tháng 4 năm 2011. Nếu em sinh vào cuối tháng 3 thì có được hưởng chế độ thai sản không? Hay từ sau 7/4/2011 em mới được hưởng đầy đủ chế độ thai sản ạ?
Các bác giúp em với, em chả biết nó chui ra lúc nào hic hic ^^

T

trung thao

Guest
bạn cứ từ từ xly mọi việc sẽ ổn, cty mình đang làm cũng vậy thui.
bạn buộc toàn bộ cnhan p nộp cho bạn đầy đủ hồ sơ vì khi làm việc mà cv ổn định, lâu dài thì k thể k có chứng từ để bạn làm BH, và đưa vào chi phí.
Bạn đầu, đánh TB và có và cho tgian nộp hồ sơ, bên cạnh đó bạn cũng làm công tác bên phòng LĐ về các thủ tục cần có. Nếu thành lập cty thì sau 30 ngày là p khai tăng lao động rùi đó bạn, nếu k sẽ bị phạt đó.( nhưng cũng n ng k làm khó lắm và thông cảm cty vẫn đang trong tg xd chưa hđ n)
Sau đó bạn làm thủ tục khai BH là vừa, đừng để qua năm, rắc rối n thứ lắm: BH nè, thuế nè, TTNCN nè...
chào bạn! nếu công ty mới thành lap ngày 16 tháng 09 năm 2010 thì khi nào phải đăng ký số lao động với phòng lao đông ạ!~ cái này em k hiểu rõ lắm vì em mới đi làm mong bạn chỉ giúp mình với nhé

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
khi bạn khai tăng bên phòng LĐ thì BHXH sẽ dựa trên ngày bạn đk đó mà truy thu BH.
Bạn ký HĐTV n lần k sao nhưng cv mà cnhan bạn làm p k có yếu tố thường xuyên, ổn định, nếu không bạn bị truy thu BH chắc

Công việc của mình là xây dựng,là một công việc cũng mang tính ko ổn định,nhưng đã lỡ ký 2.5 tháng liên tiếp như vậy bắt đầu từ ngày 01/04 nhưng sao BHXH họ cũng chưa biết nửa.
Bạn ơi như vậy thì mình ký HĐTV thì ký bao nhiêu lần cũng được hả?Còn nếu ký hợp đồng chính thức thì có phải là chỉ được ký 2 lần không, còn lần thứ 3 thì phải ký hợp đồng không thời hạn phải không

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Công việc của mình là xây dựng,là một công việc cũng mang tính ko ổn định,nhưng đã lỡ ký 2.5 tháng liên tiếp như vậy bắt đầu từ ngày 01/04 nhưng sao BHXH họ cũng chưa biết nửa.
Bạn ơi như vậy thì mình ký HĐTV thì ký bao nhiêu lần cũng được hả?Còn nếu ký hợp đồng chính thức thì có phải là chỉ được ký 2 lần không, còn lần thứ 3 thì phải ký hợp đồng không thời hạn phải không

Bạn phân biệt rõ cv có tính chất thường xuyên, lâu dài nha. Nếu cty bạn là về thi công và công việc có tính thường xuyên, nghĩa là hết công trình này là có công trình khác liền thì bạn p làm là ngoài khai báo lao động ở phòng lđ bạn còn p tham gia BH.
Nếu cv k có tính liên tục, nghĩa là kết thúc 01 công trình ( có tgian dưới 12 tháng) và vài tháng sau mới có công trình tiếp, như vậy bạn k p tham gia BH mà p làm bản cam kết tạm không khấu trừ TTNCN cho công nhân( vì cnhan họ k chịu trừ 10% nếu thu nhập trên 500ng).
Mình cũng từng làm cty về thầu công trình xây dựng, công nhân vô ra nhiều, nên bạn cần nắm luật rõ, nếu k p bị trừ tiền túi đó( có thể sếp giúp trả 1/2). Công nhân công trường bạn cũng cần khéo nói khi hướng dẫn theo luật nếu k...hơi mệt đó bạn:015:

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
chào bạn! nếu công ty mới thành lap ngày 16 tháng 09 năm 2010 thì khi nào phải đăng ký số lao động với phòng lao đông ạ!~ cái này em k hiểu rõ lắm vì em mới đi làm mong bạn chỉ giúp mình với nhé

Bi giờ có nhiều luật ràng buộc và cũng mang tính chất rõ ràng khi xly cv nên bạn không p lo lắng khi làm việc gì, và các cán bộ nhà nước thì đỡ ít thủ tục rườm rà hơn.
Thủ tục ĐK phòng lao động ở huyện( lên đó họ hướng dẫn các bước và cho bạn mẫu ĐK). Giấy tờ cụ thể cần có: HĐLĐ của ng tham gia LĐ, giấy phép ĐK kinh doanh, hồ sơ xin việc của công nhân viên, các thủ tục thang lương-quy chế lương-thoả ước lao động-nội quy công ty..., foto giấy thành lập công đoàn.
Thân mến!

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Các bác kế toán ơi giúp em với! Em mới ra trường vào tháng 5/2010, trong trường có đóng bảo hiểm đầy đủ. Đến tháng 8/2010 em thử việc tại Công ty (không đóng bảo hiểm) và đến tháng 10 thì ký hợp đồng lao động 1 năm. Trong thời gian này em lập gia đình và có thai.
Quyết định của Công ty ghi là ngày em vào làm việc chính thức là 7/10/2010, tức là tháng 10 này em sẽ bị trừ tiền bảo hiểm vào lương. Theo dự đoán thì em sẽ sinh con vào khoảng cuối tháng 3 đến đầu tháng 4 năm 2011. Nếu em sinh vào cuối tháng 3 thì có được hưởng chế độ thai sản không? Hay từ sau 7/4/2011 em mới được hưởng đầy đủ chế độ thai sản ạ?
Các bác giúp em với, em chả biết nó chui ra lúc nào hic hic ^^

Ở trường thì bạn chỉ tham gia BHYT thui, nếu bạn có tham gia BH tự nguyện sợ bạn theo không nổi vì nếu bạn đóng n tiền thì hưởng BH sau nay n. Nhưng khi thanh toán vấn đề thai sản thì BHtuwj nguyện chỉ chi trả phí thai sản thui chứ không như bạn tham gia BH ở cty thì sẽ đc hưởng 100%*LCB*4 tháng và thêm 02 tháng lương tối thiểu(650.000đ*2).
TH bạn ký HĐ tháng 0710/2010 như vậy sẽ tham gia BH tháng 10/2010. Theo luật hưởng BH khi sanh con thì thời gian tham gia ít nhất là 06 tháng, nếu tháng 03 bạn sanh chỉ mới 05 tháng, chưa đủ đk hưởng BH, nếu đầu tháng 06 thì đủ ĐK hưởng.:015:

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Cac bac oi giup minh voi, doanh nghiep muon lam thu tuc tham gia bao hiem xa hoi can nhung loai giay to gi? thu nhu the nao , bat dau tu dau?mong cac bac chi bao them

Bạn tìm hiểu, đọc lại các bài trước, nằm trong Topic lương và các khoản tính theo lương đó. Các thông tư thì Bác Kế Toán Già Gân luôn cập nhật mới nhất, Bạn chịu khó xem đi.
Còn thủ tục thì bạn lên BH nơi cty bạn đóng họ sẽ hd là bạn cần làm ở đâu trước:dance2:

L

luudiepphi

Guest
28/7/10
11
0
1
Tp.HCM
Bảo Hiểm Xã Hội Bắt Buộc

Các bạn ơi cho mình hỏi. Doanh nghiệp Siêu Nhỏ có bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội không? Hay là chỉ cần thương lượng với người lao động là sẽ trả tiền bảo hiểm trong tiền lương hàng tháng để người lao động tự đi đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy thì có được không? Các bạn giải đáp giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA