Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
M

missquenh

Guest
9/3/10
16
0
0
hà nội
Các bác ơi cho em hỏi về BH với ạ

Em chào các bác. Công ty em thành lập từ năm 2009, hiện tại đang muốn làm BH cho nhân viên, em cũng đã đọc và tìm hiểu qua những file đính kèm của các bác gửi tới, nhưng em ko hiểu bậc lương như nào. Ví dụ : GĐ bậc 1 là 2tr, bậc 2 là 2,5 tr, bậc 3 là 3tr, bậc 4 là 3,5 tr...
Kế toán bậc 1 là 1.050k, bậc 2 là 1.550k, bậc 3 là 2.050k, bậc 4 là 2.550k...
Thế vậy, Giám đốc em ở bậc 1, 2 hay 3 ạ? cả kế toán nữa? em làm bậc thấp nhất cho mọi người đc ko các bác? Vì sếp em bảo, đóng nhiều là sếp em ko đóng đâu
Các bác làm ơn giúp em với. Em xin cảm ơn các bác nhìu ạ ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Lúc khởi đầu lúc nào cũng là bậc 1 cả, theo khả năng làm việc và thời gian làm việc (2, hoặc 3 năm) thì sẽ tăng bậc lương 1 lần em nhé.

P

Phung ha

Guest
3/7/09
24
0
0
37
Hà Nội
Nếu sếp bạn không đồng ý đóng nhiều thì bạn cứ làm bậc 1 hết. 1050 ấy, không sao cả, đóng ít thì hưởng chế độ ít thôi

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Nếu sếp bạn không đồng ý đóng nhiều thì bạn cứ làm bậc 1 hết. 1050 ấy, không sao cả, đóng ít thì hưởng chế độ ít thôi

Không nhẻ mức lương tham gia BHXH đều cào bằng từ Giám Đốc đến lao động phổ thông ạ. Hãy xem thêm các bài hướng dẫn lập thang lương, bảng lương bắt đầu từ đâu để ứng dụng vào công việc của mình

Xem nhanh đi, kẻo đề tài này: 1 là xoá hay bị di dời thôi. Lý do: tên tiêu đề chung chung: Các bác ơi cho em hỏi về BH với ạ -

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Nếu công nhân đã ký HĐ 1 năm rùi thì bạn phải đóng BHTN nếu không thì bạn phải đóng bù khi họ truy thu ra + lãi trả chậm
Nếu cty mới đăng ký thang lương mà cty muốn tăng lương thì cty bạn có thể sd hình thức 1 năm tăng 2 lần cũng được cái đó đâu sai luật.
Nếu cty muốn tăng bậc lương và thời gian kéo dài thì bạn làm bản bổ sung thay đổi về thang lương kèm bảng quy chế lương.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
đúng rùi mới đầu khi tham gia đều hưởng bậc 1 hết, thường thì công nhân 1 năm tăng 1 lần, trình độ trung cấp, cao đẳng 24 tháng, đại học 36 tháng. Nhưng mỗi quy chế cty có cách tăng khác nhau, khi làm lâu có kinh nghiệm, sếp mến thì có thể 1 năm tăng lương 2 lần trên lương căn bản, ngoài ra thì phụ cấp tuỳ sếp nếu sếp đồng ý tăng khi thấy nhân viên đạt yêu cầu.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Bạn lập bảng lương gửi cho cơ quan Liên Đoàn Lao Động tỉnh, nếu cty bạn nằm trong khu Công Nghiệp Thì gửi cho ban QL các khu công nghiệp.
Bạn đến đó họ sẽ húớng dẫn cụ thể, không khó đâu.

C

chuotkhocnhe

Guest
10/8/10
2
0
0
37
bac kan
cho mình hỏi trich KPCĐ cho bên CĐ rồi,khi bên CĐ chi mình có cần lên phiếu chi của CT không?

L

lalai1986

Guest
21/9/10
3
0
0
Phan Thiết
cho mình hỏi tý: Cty minh đã có hợp đồng chính thức nhưng chưa đóng BH thì co sao không?

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
cho mình hỏi tý: Cty minh đã có hợp đồng chính thức nhưng chưa đóng BH thì co sao không?

Vậy cty bên bạn đã tham gia đóng BH chưa?
-Rồi thì tháng sau đóng bù.
-Chưa thì làm thủ tục tham gia BH, sau khi hoàn tất thủ tục thì bạn đóng BH + lãi trả chậm do đóng trễ thui.

B

Bim87

Guest
4/10/10
1
0
0
Nam Định
Chào các bạn!
Cty mình nợ BHXH 4 tháng có bị phạt ko? Cty từ khi tham gia BHXH cũng ko làm bảng báo cáo gửi cho BHXH.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Chào các bạn!
Cty mình nợ BHXH 4 tháng có bị phạt ko? Cty từ khi tham gia BHXH cũng ko làm bảng báo cáo gửi cho BHXH.

có chứ bạn, ngoài đóng bù còn đóng lãi trả chậm.
trước cty cũ mình đóng sót trễ 2tháng thì chỉ đóng bù k đóng lãi trả chậm. Bạn lên BHXH chổ cty xem có p đóng lãi trả chậm k? đóng bù là chắc chắn. hỏi lãi trả chậm năm nau mức đóng bao nhiêu?
hiện cty mình đang làm, vì khai tham gia bHXH trễ 1nam nên p đóng bù + lãi trả chậm. Vì còn đang làm ĐK thủ tục cần có để tham gia nên mình chưa bít đơn giá trả chậm bao nhiêu / năm.

D

diendo

Guest
15/2/06
30
0
0
Ho Chi Minh
đóng BHXH, BHYT trễ

công ty em thành lập T08/2010 nhưng đến T10/2010 em mới làm xong thủ đóng BHXH, BHYT và bắt đầu đóng Tiền. vậy em hạch toán thế nào về số tiền đóng của 2 tháng trước đó( t8,t9)? có ai chỉ giúp em với.

C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
công ty em thành lập T08/2010 nhưng đến T10/2010 em mới làm xong thủ đóng BHXH, BHYT và bắt đầu đóng Tiền. vậy em hạch toán thế nào về số tiền đóng của 2 tháng trước đó( t8,t9)? có ai chỉ giúp em với.[/QUOTE
Có phải công ty thành lập lúc nào là phải đống BH lúc đó đâu em, em lam thủ tục đống BH cho nhân viên tháng nào thì đống tiền tháng đó chú, còn nếu em làm thủ tục BHXH trong tháng 10, mà HDLD từ tháng 8 và đống BH từ tháng 8 thì em cứ hạch toán nhw bình thường thôi:
trích BHXH: nợ TK 642
nợ TK 334
Có Tk 338
Nộp BHXH: Nợ tk 338
Có TK 111/Tk112

C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
DN mình làm kế toán nhỏ quá hơn nữa toàn lao động chân tay như trồng cỏ, thợ hồ, lúc khoái họ làm không thích thì nghỉ, do vậy việc tính và nộp bảo hiểm rất mất thời gian và phức tạp. để đơn giản, mình hợp đồng dưới 3 tháng, trả lương cho người lao động đã bao gồm cả BHXH, BHYT, BHTN nhưng mình thấy không ổn vì có một số lao động thì tổng thời gian liên tục của các hợp đồng vẫn trên 3 tháng, có khi là liên tục cả mấy năm. Có một số mình thực hiện hợp đồng giao khoán.
Các anh chị em có cách nào để giúp mình thực hiện đơn giản hơn được không

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
công ty em thành lập T08/2010 nhưng đến T10/2010 em mới làm xong thủ đóng BHXH, BHYT và bắt đầu đóng Tiền. vậy em hạch toán thế nào về số tiền đóng của 2 tháng trước đó( t8,t9)? có ai chỉ giúp em với.
Bạn hạch toán thàng 8,9 là cuối tháng bạn trích treo lên C338 (chi tiết ) rồi đến lúc nào trả tiền cho bảo hiểm thì bạn hạch toán N338 là xong

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Các bác cho e hỏi: Công ty e đã làm thủ tục đóng BHXH cho người lao động. Bên BHXH đã cấp số BH cho người lao động rồi nhưng chưa có sổ. Nay có nhân viên cty e muốn chuyển di. E phải làm những thủ tục gì để có sổ BHXH trả cho nhân viên đó mang đi nơi khác nộp ạ? E cám ơn các bác nhiều!

N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn
Các bác cho e hỏi: Công ty e đã làm thủ tục đóng BHXH cho người lao động. Bên BHXH đã cấp số BH cho người lao động rồi nhưng chưa có sổ. Nay có nhân viên cty e muốn chuyển di. E phải làm những thủ tục gì để có sổ BHXH trả cho nhân viên đó mang đi nơi khác nộp ạ? E cám ơn các bác nhiều!

Chào bạn, bạn nói với cán bộ BHXH quận nơi cty bạn đóng BHXH là cần sổ ngay để giao cho nhân viên thôi việc (có kèm theo ....) thì cán bộ đó mới triển khai nhanh công việc được. Để nhân viên đó có điều kiện nộp BHXH ở nơi khác thì bạn nói với cán bộ đó số sổ BHXH trước. Sau đó bạn làm tờ xác nhận thời gian đóng BHXH (tức là chốt sổ) mất thêm 1 tuần nữa, bạn có sổ trả cho nhân viên đó là xong việc.
Chúc bạn thành công!

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng
Có thể câu hỏi của mình đã có trong topic rồi, nhưng topic nhiều trang quá rồi nên mình cũng chưa có thời gian đọc lại. Nên mạn phép hỏi luôn tại đây, bạn nào biết thì làm ơn giải thích giùm mình nhé. Mình chưa biết cách tính lương hưu theo chế độ mới nhất hiện nay như thế nào (đối với cty tư nhân thôi ạ). Người thì bảo tính bình quân số tiền, số tháng đóng bảo hiểm trong suốt quá trình tham gia BH, người thì bảo tính bình quân 5-10 năm cuối thôi. Mình muốn biết để quyết định mức đóng bảo hiểm cao hay thấp thì có lợi ý mà. Cảm ơn các bạn nhiều.

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
BHXH trư 6% vào lương của công nhân viên và 16% lương cơ bản tính vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA