Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Bác Hùng cho em hỏi giờ đăng ký người phụ thuộc, cơ quan chi trả thu nhập có cần giải thích hay xem xét hồ sơ của người đăng ký hay không ? Giờ cả phòng KT em giải thích cho người lao động hiểu nhưng ai hiểu được thì dễ ai không hiểu thì giải thích hoài cũng không hiểu, họ hỏi theo kiểu bắt bẻ không hà. Hay là giờ họ đăng ký như thế nào thì em nộp lên cục thuế như vậy, rồi cục thuế xem xét.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác Hùng cho em hỏi giờ đăng ký người phụ thuộc, cơ quan chi trả thu nhập có cần giải thích hay xem xét hồ sơ của người đăng ký hay không ? Giờ cả phòng KT em giải thích cho người lao động hiểu nhưng ai hiểu được thì dễ ai không hiểu thì giải thích hoài cũng không hiểu, họ hỏi theo kiểu bắt bẻ không hà. Hay là giờ họ đăng ký như thế nào thì em nộp lên cục thuế như vậy, rồi cục thuế xem xét.

Trước tiên em cho đăng ký theo mẫu trước (hạn chót là 30/01) còn hồ sơ chứng minh thì nộp sau (ngày 30/6 mới hết hạn nộp giấy tờ chứng minh mà). Điều kiện để được kê khai người phụ thuộc thì đã nói nhiều rồi, em cứ thế mà áp theo. Ai kê khai sai, sau này bị truy thu và phạt thì ráng chịu thôi chứ biểt nói thế nào được. Tuy nhiên điều cần thiết là em phải triển khai thật kỹ cho tòan thể công nhân viên công ty để họ hiểu và làm cho đúng, nếu cần thiểt nữa thì làm 1 buổi training cho họ để họ thông mà làm cho đúng.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cho em hỏi thêm, nếu là cá nhân ngoài cơ quan thì mình tách chứng từ ra là ok đúng không anh?

Cái vụ này anh không dám hướng dẫn em vì nó hơi tế nhị, tùy vào thực tế vụ việc phát sinh thế nào thì em làm cho đúng thôi.

Điểm này thì em thấy hơi bất hợp lý nhỉ vì Cơ quan em chi ngân sách mà. Nếu đã là quy định được phép khoán, tiền khoán ngủ được thanh toán trực tiếp theo số ngày ngủ khoán và được ghi trực tiếp trên Công lệnh thì có thể coi tờ công lệnh này là chứng từ hợp lệ để không tính thu nhập chịu thuế được không anh?

Trong phần quy định về chi phí, hóa đơn anh không thấy đề cập đến lọai giấy tờ này và bản thân luật thuế TNCN cũng quy định là các khỏan chi nhận bằng tiền từ cơ quan chi trả mà không có hóa đơn, chứng từ hợp lệ (không đúng quy định) thì sẽ bị tính là khỏan thu nhập từ tiền lương, tiền công...Để xem các khỏan công tác phí khóan nào được chấp nhận, khỏan nào cần chứng từ chứng minh, không cần chứng từ chứng minh và khỏan nào chịu thuế, không chịu thuế... thì phải tham khảo thêm trong thông tư 23/2007/TT-BTC thôi em.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Khỏan này tính trên tổng thu nhập từ lương và phụ cấp và không bao gồm các khỏan trợ cấp. Đối với khối doanh nghiệp FDI thì họ chỉ tính trên lương cơ bản chứ không tính trên lương gộp như các doanh nghiệp Việt Nam mình.
.

Em ko hiểu lắm câu này của bác. Có phải là với DN FDI tính bảo hiểm trên lương cơ bản, còn DN khác thì tính trên lương và các phụ cấp??? Có văn bản nào quy định cái này bác up lên cho em xem với ah?

N

Nguyễn Xuân Thư

Guest
thuế thu nhập cá nhân

Chào anh Hùng, cảm ơn rất nhiều về những câu trả lời thắc mắc của rất nhiều người.
Đối với cá nhân không cư trú, khoảng 3 tháng đến VN vài ngày, như thế thì có phải tính thuế? nếu có làm sao xác định được số tiền để tính thuế vì lương người nước ngoài đó được tính và chi trả ở nước ngoài?

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Chào cả nhà!
Mình có thắc mắc này, mong các bạn giải thích cho mình nhé!
Cá nhân phải nộp thuế TNCN khi có tổng TNCT>4triệu. Nhưng có 1 đạon trong Thông tư mình ko hiểu đó là ở điều:
1.2.7. Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút; tiền dịch sách; tiền giảng dạy; tiền tham gia các Hiệp hội, Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban quản lý; tiền thực hiện các dịch vụ khoa học kỹ thuật; dịch vụ văn hoá; thể dục thể thao; các dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng, dịch vụ pháp lý có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Khấu trừ 10% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân đã có mã số thuế.

- Khấu trừ 20% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân không có mã số thuế."

Bên mình là cty xây dựng, công nhân mang tính chất thời vụ có ký hợp đồng với xí nghiệp nhưng ko ký hđồng với cty ( xí nghiệp thuộc cty). Như vậy khi trả lương cho công nhân, mình vẫn phải trích lại 20%/tiền công để nộp thuế TNCN à? Khoản trích nộp này sẽ được sử dụng như nào? Có được hoàn lại ko?

Cảm ơn các bạn trước nhé!

L

lanminh

Sơ cấp
23/10/08
20
0
1
Hanoi
Cám ơn tranvanhung rất nhiều. Bạn đã cung cấp rất nhiều thông tin bổ ích.
Mình muốn hỏi bảng tính thuế, trong đó tính lương từ net sang gross. Mình áp dụng nhưng khi tính ngược lại lương net thì số không khớp. Theo mình hiểu thì Net = Gross - thuế - Bảo hiểm XH, Ytế, thất nghiệp. Nhưng trừ ngược thế này thì không ra net ban đầu. Không biết mình có nhầm lẫn gì không nhỉ? thử lại mấy lần vẫn chưa khớp số.

A

Anenf

Sơ cấp
5/1/09
8
0
0
Hanoi
Em hỏi thêm anh Tranvanhung 1 chút.
Thời gian này cơ quan em đang nộp hồ sơ đăng ký MST (cơ quan chi trả thu nhập). Khi chưa có MST thì cơ quan thuế không bán biên lai khấu trừ thuế TNCN. Vì vậy, trong thời gian này, với những người ngoài cơ quan, khi chi trả trên 500.000đ thì cơ quan em tạm thu bằng phiếu thu tiền mặt. Về sau, khi mua được biên lai thì sẽ viết trả cho cá nhân nộp thuế. Lúc đó, thời gian ghi trên biên lai sẽ không khớp với thời gian chi trả thu nhập >> liệu có vấn đề gì không anh?

T

thuphuong3010

Guest
19/9/05
44
0
0
38
Ha Noi
Có phải nộp PIT?

Chào cả nhà,
Em có một thắc mắc muốn nhờ cả nhà giải đáp giúp.
Theo quy định của luật thuế TNCN mới:
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền đều là thu nhập chịu thuế.
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc trong giờ theo quy định của Bộ luật LĐ thì được miễn thuế; phần tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường thì vẫn phải chịu thuế.
Công ty quy định làm thêm giờ sẽ được quy đổi sang ngày phép, cũng theo tỷ lệ quy định của Bộ Luật LĐ,chứ không trả bằng tiền. Ví dụ: làm thêm 4 tiếng vào ngày nghỉ, thì tính giờ nghỉ bù là 8 tiếng.
Vậy, trong trường hợp này, phần tiền công tính theo ngày làm việc bình thường của thời gian làm thêm giờ có bị tính vào thu nhập chịu thuế hay không?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào anh Hùng, cảm ơn rất nhiều về những câu trả lời thắc mắc của rất nhiều người.
Đối với cá nhân không cư trú, khoảng 3 tháng đến VN vài ngày, như thế thì có phải tính thuế? nếu có làm sao xác định được số tiền để tính thuế vì lương người nước ngoài đó được tính và chi trả ở nước ngoài?

Trường hợp này tính là cá nhân không cư trú tại Việt Nam bạn nhé và phải tính thuế theo quy định. Việc kê khai phải do chính công ty bạn tự giác và bản thân người nước ngòai kia cũng phải kê khai chính xác thu nhập của mình để kê khai. Sau này sẽ có thủ tục xác nhận thu nhập liên quan đến việc này nên bạn phải yêu cầu cung cấp thông tin chính xác để có cơ sở khai báo.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào cả nhà!
Mình có thắc mắc này, mong các bạn giải thích cho mình nhé!
Cá nhân phải nộp thuế TNCN khi có tổng TNCT>4triệu. Nhưng có 1 đạon trong Thông tư mình ko hiểu đó là ở điều:
1.2.7. Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút; tiền dịch sách; tiền giảng dạy; tiền tham gia các Hiệp hội, Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban quản lý; tiền thực hiện các dịch vụ khoa học kỹ thuật; dịch vụ văn hoá; thể dục thể thao; các dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng, dịch vụ pháp lý có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Khấu trừ 10% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân đã có mã số thuế.

- Khấu trừ 20% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân không có mã số thuế."

Bên mình là cty xây dựng, công nhân mang tính chất thời vụ có ký hợp đồng với xí nghiệp nhưng ko ký hđồng với cty ( xí nghiệp thuộc cty). Như vậy khi trả lương cho công nhân, mình vẫn phải trích lại 20%/tiền công để nộp thuế TNCN à? Khoản trích nộp này sẽ được sử dụng như nào? Có được hoàn lại ko?

Cảm ơn các bạn trước nhé!

Trường hợp xí nghiệp đứng ra ký hợp đông và trả lương cho người lao động thì bạn có quyền tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến cho trường hợp người có ký hợp đồng lao động, không trích lại 10% hay 20% theo đối tượng có thu nhập vãng lai. Bạn cần xem lại xem công ty có ủy quyền cho xí nghiệp ký hợp đồng lao động hay không, nếu không có thì buộc phải đưa cho công ty ký nhé, tránh để người lao động đã khó khăn lại phải đóng từ 10% đến 20% thu nhập của mình. Khi đã trích nộp vào NS thì nhà nước sẽ sử dụng và không có chuyện hòan lại cho bạn.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cám ơn tranvanhung rất nhiều. Bạn đã cung cấp rất nhiều thông tin bổ ích.
Mình muốn hỏi bảng tính thuế, trong đó tính lương từ net sang gross. Mình áp dụng nhưng khi tính ngược lại lương net thì số không khớp. Theo mình hiểu thì Net = Gross - thuế - Bảo hiểm XH, Ytế, thất nghiệp. Nhưng trừ ngược thế này thì không ra net ban đầu. Không biết mình có nhầm lẫn gì không nhỉ? thử lại mấy lần vẫn chưa khớp số.

Chắc chắn là có nhầm lẫn. Gross ở đây được hiểu là thu nhập trước thuế có nghĩa là sẽ không bao gồm các khoản giảm trừ kia. Chỉ đơn thuần là thu nhập trước thuế mà thôi. Nếu bạn muốn cộng tổng thu nhập thì sẽ phải Quy đổi theo nguyên tắc: Tổng thu nhập = Gross (trước thuế) + các khỏan giảm trừ theo quy định.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em hỏi thêm anh Tranvanhung 1 chút.
Thời gian này cơ quan em đang nộp hồ sơ đăng ký MST (cơ quan chi trả thu nhập). Khi chưa có MST thì cơ quan thuế không bán biên lai khấu trừ thuế TNCN. Vì vậy, trong thời gian này, với những người ngoài cơ quan, khi chi trả trên 500.000đ thì cơ quan em tạm thu bằng phiếu thu tiền mặt. Về sau, khi mua được biên lai thì sẽ viết trả cho cá nhân nộp thuế. Lúc đó, thời gian ghi trên biên lai sẽ không khớp với thời gian chi trả thu nhập >> liệu có vấn đề gì không anh?

Không sao bạn à, bạn có thể cung cấp bù cho họ khi lãnh được biên lai thu thuế TNCN nhưng theo mình biết thì khi đã có MST và mua được hóa đơn rồi thì bạn có thể xin lãnh lọai Biên lai này mà không cần chờ đến khi có MST cá nhân. Bạn kiểm tra lại 1 lần nữa với cục thuế xem nhé vì hiện tại việc đăng ký MST cá nhân không phải là có thể thực hiện ngay trong 1 vài tháng.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào cả nhà,
Em có một thắc mắc muốn nhờ cả nhà giải đáp giúp.
Theo quy định của luật thuế TNCN mới:
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền đều là thu nhập chịu thuế.
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc trong giờ theo quy định của Bộ luật LĐ thì được miễn thuế; phần tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường thì vẫn phải chịu thuế.
Công ty quy định làm thêm giờ sẽ được quy đổi sang ngày phép, cũng theo tỷ lệ quy định của Bộ Luật LĐ,chứ không trả bằng tiền. Ví dụ: làm thêm 4 tiếng vào ngày nghỉ, thì tính giờ nghỉ bù là 8 tiếng.
Vậy, trong trường hợp này, phần tiền công tính theo ngày làm việc bình thường của thời gian làm thêm giờ có bị tính vào thu nhập chịu thuế hay không?

Trường hợp của bạn không phải là trả lương mà đổi phép. Bản thân khỏan phụ trội nếu nhận được do tăng ca nhận được đã không chịu thuế TNCN vì vậy nếu bạn quy đổi ra phép để công nhân được nghỉ thì không tính thuế nhé.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em ko hiểu lắm câu này của bác. Có phải là với DN FDI tính bảo hiểm trên lương cơ bản, còn DN khác thì tính trên lương và các phụ cấp??? Có văn bản nào quy định cái này bác up lên cho em xem với ah?

Thường các doanh nghiệp nhà nước họ có sẵn thang bảng lương rồi nên khi ký hợp đồng với 1 nhân viên thì sẽ cứ theo hệ thống bảng lương đó bao gồm lương + các khỏan phụ cấp. Tiền lương làm cơ sở mua bảo hiểm đó chính là lương + các khỏan phụ cấp (trừ phụ cấp khó khăn, thu hút..). Đối với doanh nghiệp FDI thì họ chia tổng thu nhập ra thành lương cơ bản + các khỏan phụ cấp. Tỷ lệ phụ cấp cũng tùy từng doanh nghiệp và thời điểm xác định cũng không phải là cố định như nhau nên hiện tại các doanh nghiệp này họ đang kê khai mua BHXH cho CNV dựa vào khỏan lương cơ bản được xác định từ đầu trong hợp đồng lao động. Các khỏan phụ cấp phát sinh sau này sẽ không tính để điều chỉnh tiền lương đóng BHXH.

Các quy định về mức lương đóng BHXH như sau:
- Cơ quan hành chính sự nghiệp: nộp theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP và một số hướng dẫn liên quan.
- Công ty Nhà nước: nộp theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP và một số hướng dẫn liên quan.
- Doanh nghiệp hoạt động theo Luật DN: Mức lương làm cơ sở đóng BHXH là tổng mức tiền lương và phụ cấp ghi trên hợp đồng lao động. Tiền lương và phụ cấp nói trên phải thực hiện theo đúng thang, bảng lương mà doanh nghiệp đã xây dựng và đăng ký với cơ quan lao động địa phương.

I

inactived

Guest
16/1/09
22
0
0
44
hn
Trước hết rất cảm ơn anh Hùng và mọi người vì topic này rất là hữu ích. Em có đọc qua bản so sánh của anh Hùng, và có câu hỏi như thế này. Mong anh Hùng và mọi người góp ý xem em hiểu có đúng không nhé.

Theo như TT84 thì quy định về cá nhân cư trú như sau:

1. Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:
1.1. Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam, trong đó, ngày đến được tính là một ngày và ngày đi cũng được tính là một ngày. Ngày đến và ngày đi được xác định căn cứ vào chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh trên hộ chiếu (hoặc giấy thông hành) của cá nhân đó khi đến và khi rời Việt Nam. Trường hợp nhập cảnh và xuất cảnh trong cùng một ngày thì được tính chung là một ngày cư trú.
Cá nhân có mặt tại Việt Nam theo hướng dẫn tại điểm này là sự hiện diện của cá nhân đó trên lãnh thổ Việt Nam.
1.2. Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam theo một trong hai trường hợp sau:
a) Có nơi ở đăng ký thường trú theo quy định của pháp luật về cư trú:
- Đối với công dân Việt Nam: nơi ở đăng ký thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký cư trú theo quy định của Luật cư trú.

Theo như luật cư trú 81/2006/QH11 có quy định về đăng ký thường trú và cư trú đối với người Việt Nam như sau:

Điều 24. Sổ hộ khẩu
1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân.

Điều 22. Xoá đăng ký thường trú
1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:
a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;
b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;
c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;
d) Ra nước ngoài để định cư;
đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.
2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.
3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

Theo như điều 24 của luật cư trú thì khi mà người Việt Nam sinh ra tại Việt Nam, đã được đăng ký hộ khẩu cùng với bố mẹ -> đã có đăng ký thường trú.

Theo như điều 22 của luật cư trú thì nếu như người Việt Nam không làm việc tại VN trong vòng 183 trong 1 năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục thì cũng không thể coi là là không có đăng ký thường trú/cư trú tại VN được.

Vì vậy em nghĩ ghi chú của anh Hùng Trường hợp người Việt Nam đi lao động hợp tác nước ngòai trên 183 ngày/ năm và không có thu nhập tại Việt Nam thì không là đối tượng nộp thuế. là không hợp lý với chủ trương của luật thuế TNCN và luật cư trú hiện thời của Việt Nam. Trừ trường hợp người Việt Nam thỏa mãn điều kiện của điều 22 của luật cư trú v.d. ra nước ngoài định cư thì mới không phải đóng thuế thu nhập cá nhân của Việt Nam. Nếu không thỏa mãn một trong những trường hợp đó, người Việt Nam làm việc tại nước ngòai vẫn có nghĩa vụ đóng thuế. Nếu như nước sở tại không ký hiệp định tránh đánh thuế hai lần với Việt Nam, thì người Việt Nam đó còn có nghĩa vụ đóng thuế cho cả hai nước (nước sở tại và nước Việt Nam). Còn nếu như nước sở tại có ký hiệp định tránh đánh thuế hai lần với Việt Nam, thì sẽ áp dụng cụ thể theo hiệp định đó để xác định xem cá nhân đó là người cư trú tại nước sở tại hay Việt Nam.

I

inactived

Guest
16/1/09
22
0
0
44
hn
- Nếu tiền học phi tự chi trả bởi cá nhân thì khỏan này là chi phí của họ chứ có phải thu nhập đâu mà tính phí ?
- Giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế không phân biệt người NN hay người VN, tất cả đều là 4T/tháng/người cả
- Tiền vé máy bay về thăm gia đỉnh cũng là thu nhập nhận được từ cơ quan chi trả thu nhập. Để khỏan này là chi phí công tác (không tính thuế TNCN) thì công ty phải có quyết định cử đi công tác, thư mời của đối tác (nếu có), chứng minh được mục đích và có hóa đơn chứng từ đầy đủ.

Em đọc kỹ phần hướng dẫn quy định về giảm trừ gia cảnh, họ nêu rất rõ rồi.

Theo như bản dự thảo thông tư của BTC hướng dẫn thêm về 84/2008/TT-BTC thì tiền học phí cho con và tiền vé máy bay về thăm gia đình đối với người cư trú nước ngòai sẽ được miễn thuế TNCN. Còn những khoản như phí hội viên CLB Golf sẽ bị tính vào thuế TNCN.

to anh Hùng: không gửi được file đính kèm hả anh?

I

inactived

Guest
16/1/09
22
0
0
44
hn
Nếu có 2 khoản thu nhập riêng biệt như bạn nói thì khoảng giảm trừ gia cảnh được trừ tại cơ quan chi trả thu nhập mà thôi, riêng đối với khoản thu nhập từ kinh doanh sẽ tính riêng biệt theo công thức cụ thể từ tiết 1.1 đến tiết 1.3 điều 1 mục I phần C của thông tư 84. Khoản thu nhập từ kinh doanh không được tính giảm trừ gia cảnh là chi phí nha bạn, chỉ trừ các khoản chi phí tạo ra thu nhập mà thôi.

Theo như tiết 3.1.8 trang 29 trong 84/2008/TT-BTC quy định về Kê khai giảm trừ đối với người phụ thuộc chỉ chia làm hai trường hợp

1. Đối với đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công; và
2. Đối với đối tượng nộp thuế có thu nhập từ kinh doanh.

Nếu trong trường hợp người cu trú có cả thu nhập từ tiền lương, tiền công và từ kinh doanh thì việc đăng ký kê khai người phụ thuộc có thể đăng ký theo cơ quan chi trả tiền lương, tiền công hoặc đăng ký với thu nhập từ kinh doanh. Việc lựa chọn giữa nơi đăng ký người phụ thuộc tùy thuộc vào quyết định của người cư trú. Theo em, quyết định sẽ phụ thuộc xem đăng ký vào bên nào sẽ tránh tiền thuế TNCN phải đóng ít nhất. Còn nếu tiền thuế TNCN phải đóng không khác biệt giữa việc đăng ký phụ thuộc ở cơ quan chi trả hay theo thu nhập kinh doanh thì nên đăng ký theo cơ quan chi trả để giảm thiểu gánh nặng đăng ký và hoàn thành thủ tục đối với cá nhân.

I

inactived

Guest
16/1/09
22
0
0
44
hn
Em rất cảm ơn anh Hùng về phần trả lời công tác phí em đã hỏi.
Anh trả lời giúp em câu hỏi này với ạ.
1. Những Cán bộ đã nghỉ hưu (Tức là họ có lương hưu>> phần lương hưu ko phải tính thuế TNCN), nhưng công ty em thuê các cán bộ này là chuyên gia, chuyên viên(có hợp đồng lao động, làm việc 8h/ngày, các chế độ đều có, thể hiện trong bảng lương tháng tức là như các CBCNV bình thường). Giả sử Lương của họ là 5.000.000đ/tháng, vậy có được trừ gia cảnh là 4.000.000 không (vì theo luật thuế TNDN là giảm trừ 4.000.000đ/người/tháng là phần để đảm bảo cuộc sống cho người LĐ, vậy những CB này đã có phần lương hưu để đảm bảo cuộc sống)
Cách tính: TNCN trên 5.000.000đ hay trên 1.000.000đ =5.000.000-4.000.000.

Thu nhập bao gồm thu nhập chịu thuế và thu nhập không chịu thuế vì vậy đối với cán bộ đã nghỉ hưu, vừa có tiền lương từ cơ quan chi trả thu nhập vừa có lương hưu hưởng từ BHXH thì phần thu nhập chỉ tính cho phần thu nhập nhận được từ công ty em.

Theo thông tư 84 hướng dẫn thì "Thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế TNCN - chi phí theo quy định" nhưng thế thì khoản giảm trừ gia cảnh 4T này vẫn được tính trừ vào thu nhập chịu thuế để tính thuế TNCN. Như thế khi tính thuế TNCN em chỉ tính trên 1,000,000 đ tương đương thuế phải nộp là 50,000/tháng. Khoản lương hưu không liên quan gì. Em nhớ là những đối tượng này không phải trích nộp BHYT, BHXH nữa nhé.

Anh Hùng ơi, cho em hỏi ở đâu quy định rằng Lương hưu hưởng từ BHXH là thu nhập không chịu thuế nhỉ. Em tìm mãi mà không ra.

Theo như 3/2007/TT-BLDTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì những đối tượng áp dụng gồm có:

b) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn theo quy định của pháp luật về lao động;

Như trường hợp ở trên, nếu như cty ký hợp đồng làm việc với các chuyên viên đã nghỉ hưu với thời hạn từ 3 tháng trở lên thì vẫn phải thực hiện nghĩa vụ đống các loại BHXH bắt buộc chứ ạh.

H

hongbi06

Guest
29/5/08
9
0
1
Hà Nội
Kính gửi anh Hùng
Anh cho em hỏi một chút xíu. Em làm việc và đóng bảo hiểm ở một Công ty. Em làm thêm ở một Công ty khác, cũng ký Hợp đồng lao động 1 năm, thời gian làm việc: hành chính và thoả thuận trong HĐLĐ là người lao động tự nguyện không tham gia nộp bảo hiểm tại Công ty. Vậy em có bị khấu trừ 10% khi nhận lương ở CQ làm thêm không? Cảm ơn anh

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.