Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Lần sau em vắng mặt bác trả lời giúp em cái, topic này đâu phải của riêng em. :wall::wall::wall:
Không phải của riêng em nhưng cứ : Anh Hùng ơi, với Bác Hùng ơi thì ai dám trả lời nhờ! Thui chịu khó đê!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

madison

Guest
30/12/08
2
0
0
Tp.HCM
băn khoăn quá

To Mr.Hùng,

Theo như thông tư quy định thì trường hợp là người phụ thuộc (bố mẹ ruột ) dù có thu nhập <500.000đ/tháng vẫn trong độ tuổi lao động thì không được tính là người phụ thuộc.

Cảm ơn hai anh, nhưng e bây giờ thì em rối, không biết là có được giảm trừ không ạ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Theo nội dung của thông tư cũng như giải đáp của cơ quan thuế khi tập huấn thì phải thoả mãn đồng thời các điều kiện tương tự như trường hợp vợ chồng trong tuổi lao động dù thu nhập <500.000đ /tháng nhưng không bị tàn tật, không có khả năng lao động thì vẫn không được tính là người phụ thuộc.

Câu này mới là chính xác nhé Acc242. Đọan trên chưa nêu ra điều kiện là không có khả năng lao động mà kết luận là không được hưởng là đối tượng phụ thuộc là chưa đủ.

Trường hợp của madison thì bạn cần có thêm xác nhận của cơ quan y tế họăc UBND cấp xã, phường về việc ba của bạn là đối tượng không có khả năng lao động để tạo thu nhập thì sẽ được tính là người phụ thuộc. Cấp xã, phường căn cứ vào đâu để xác nhận lại là chuyện khác nữa (tùy vào hòan cảnh thực tế của ba bạn thế nào)

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Nếu nhân viên này có ký hợp đồng lao động thì bạn phải tiến hành khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến còn nếu chỉ là làm thời vụ, làm theo vụ việc thì bạn có thể khấu trừ 10% (với điều kiện có MST TNCN) và cấp cho người này 1 tờ biên lai thu tiền thuế TNCN. Cuối năm cá nhân này tự chịu trách nhiệm làm báo cáo quyết tóan thuế TNCN và nộp cho cục thuế. Trong trường hợp

Bác ơi, có phải nhân viên này chịu trách nhiệm quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế ko? Vậy hàng tháng người này có phải khai trực tiếp tại cơ quan thuế ko? Cho em hỏi thêm là ai có quyền khai thuế và quyết toán trực tiếp tại cơ quan thuế? Có phải người làm việc nhiều nơi ko? Còn người nước ngoài làm việc tại 1 nơi nhưng thu nhập do nước ngoài trả thì có được phép đăng ký trực tiếp tại cơ quan thuế ko?

E

emchiconbaoto

Guest
1/11/05
45
0
0
TPHCM
Em muốn hỏi là, quy định thì người có thu nhập từ tiền lương tiền công dưới 4tr/tháng thì không phải kê khai người phụ thuộc, nhưng lỡ 1 năm cộng lại thì tổng thu nhập lương thưởng trên 48 tr (tức là trên tổng mức đựơc giảm trừ tối thiểu 1 năm) thì họ vẫn phải nộp thuế, như vậy việc này có gia cảnh mà ko giảm trừ nghe có vẻ ko hợp lí cho lắm?

M

Minh Moc

Guest
3/12/08
5
0
0
Hanoi
Các bác giúp em với,

Bên công ty em đã đăng ký MST cá nhân cho nhân viên với Cục thuế TP.HCM rồi, và được hẹn 1 tháng sau sẽ được cấp MST. Thế nhưng lại được hướng dẫn là phải kê khai giảm trừ gia cảnh và đăng ký đóng thuế theo mẫu 01/DK cho tất cả các trường hợp đã có và chưa có MST. Tức là người lao động lại kỳ cạch kê khai lại vào mẫu 01 để nộp lên Cục thuế nữa.

Hướng dẫn như thế là đúng hay sai nhỉ? Em không trực tiếp làm mà lại nhờ người trong TP.HCM làm nên chẳng biết có đúng hay không nữa. Đành nhờ các bác chỉ bảo giùm.

Many thanks

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác ơi, có phải nhân viên này chịu trách nhiệm quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế ko? Vậy hàng tháng người này có phải khai trực tiếp tại cơ quan thuế ko? Cho em hỏi thêm là ai có quyền khai thuế và quyết toán trực tiếp tại cơ quan thuế? Có phải người làm việc nhiều nơi ko? Còn người nước ngoài làm việc tại 1 nơi nhưng thu nhập do nước ngoài trả thì có được phép đăng ký trực tiếp tại cơ quan thuế ko?

Theo quy định thì cơ quan chi trả thu nhập phải chịu trách nhiệm khấu trừ thuế khi tiến hành chi trả. Việc quyết toán cuối năm cá nhân có thể tự làm (có thu nhập nhiều nơi) họăc cũng có thể ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập làm (trường hợp có thu nhập tại 1 nơi). Trách nhiệm của cơ quan chi trả là hàng tháng nếu có khấu trừ thuế TNCN phải cung cấp biên lai thu thuế cho người nộp thuế để họ làm căn cứ sau này quyết tóan lại với cơ quan thuế.

Đối với người nước ngòai thì bạn có thể đăng ký trực tiếp tại cơ quan thuế theo quy định.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em muốn hỏi là, quy định thì người có thu nhập từ tiền lương tiền công dưới 4tr/tháng thì không phải kê khai người phụ thuộc, nhưng lỡ 1 năm cộng lại thì tổng thu nhập lương thưởng trên 48 tr (tức là trên tổng mức đựơc giảm trừ tối thiểu 1 năm) thì họ vẫn phải nộp thuế, như vậy việc này có gia cảnh mà ko giảm trừ nghe có vẻ ko hợp lí cho lắm?

Đúng là thông tư 84 quy định đối tượng nộp thuế có thu nhập dưới 4T/tháng thì không phải đăng ký giảm trừ gia cảnh. Tuy nhiên như bạn nói thì trường hợp đến cuối năm khi phát sinh các khỏan thưởng...làm thu nhập tăng lên đến mức chịu thuế thì có thể đăng ký bổ sung vì hiện tại mẫu biểu kê khai cũng có phần bổ sung này. Có lẽ ban sọan thảo không để ý đến trừơng hợp này nên không có hướng dẫn cụ thể. Để xác nhận lại việc này tôi sẽ chịu trách nhiệm gửi thắc mắc đến TCT để có câu trả lời chính xác cho bạn sau.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các bác giúp em với,

Bên công ty em đã đăng ký MST cá nhân cho nhân viên với Cục thuế TP.HCM rồi, và được hẹn 1 tháng sau sẽ được cấp MST. Thế nhưng lại được hướng dẫn là phải kê khai giảm trừ gia cảnh và đăng ký đóng thuế theo mẫu 01/DK cho tất cả các trường hợp đã có và chưa có MST. Tức là người lao động lại kỳ cạch kê khai lại vào mẫu 01 để nộp lên Cục thuế nữa.

Hướng dẫn như thế là đúng hay sai nhỉ? Em không trực tiếp làm mà lại nhờ người trong TP.HCM làm nên chẳng biết có đúng hay không nữa. Đành nhờ các bác chỉ bảo giùm.

Many thanks

Theo hướn dẫn của thông tư 84 thì trong năm 2009 này (chỉ riêng năm 2009 thôi nhé) thì đối tượng nộp thuế chưa có MST vẫn được phép kê khai giảm trừ gia cảnh nên trường hợp các nhân viên đã đăng ký MST mà chưa được cấp thì vẫn phải tiến hành đăng ký giảm trừ (chậm nhất ngày 30/1/2009) theo quy định. Sau này khi có MST sẽ cập nhật sau.

Nếu đối tượng nộp thuế đã có MST TNCN rồi (không cần biểt đăng ký theo thông tư 85 hay mẫu 01/ĐK của thông tư 84) thì cũng không cần kê khai lại theo mẫu 01 nữa (có lẽ bạn nghe nhầm chăng ?).

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
Bác nào biết chỉ dùng em với:

Luật thuế TNCN mới ghi các khoản nhận bằng tiền và không phải bằng tiền đều chịu thuế TNCN.

1. Công ty em đặt cơm trưa ở nhà hàng cho nhân viên, trưa chỉ việc ra ăn thôi thì bây giờ có phải tính khoản đó vào thu nhập chịu thuế không nhỉ.

2. Công ty em mua thêm bảo hiểm sức khỏe cho mọi người theo chương trình thì khoản tiền đó có phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động không nhỉ

Rất mong các bác trả lời sớm cho em để em hạch toán lương tháng 1 ạ.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác nào biết chỉ dùng em với:

Luật thuế TNCN mới ghi các khoản nhận bằng tiền và không phải bằng tiền đều chịu thuế TNCN.

1. Công ty em đặt cơm trưa ở nhà hàng cho nhân viên, trưa chỉ việc ra ăn thôi thì bây giờ có phải tính khoản đó vào thu nhập chịu thuế không nhỉ.

Công nhận viên không nhận tiền thì không tính là thu nhập chịu thuế và không phải nộp thuế cho khỏan này. Khi nào bạn trả cho nhân viên = tiền và họ tự đi ăn thì lúc nãy hãy tính thuế.

2. Công ty em mua thêm bảo hiểm sức khỏe cho mọi người theo chương trình thì khoản tiền đó có phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động không nhỉ

Nếu là bảo hiểm bắt buộc theo quy định thì được miễn thuế ngược lại thì bạn phải nộp thuế cho khỏan này chẳng hạn bảo hiểm nhân thọ..

Rất mong các bác trả lời sớm cho em để em hạch toán lương tháng 1 ạ.

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi

Bác cho em hỏi thêm khi hạch toán về BHXH của năm 2009 hình như mình có hạch toán thêm 1% trợ cấp thất nghiệp nữa hả bác, có nghĩa là người lao động sẽ đóng 1% trợ cấp thất nghiệp, 5% bảo hiểm xã hội, 1% bảo hiểm y tế, 1% phí công đoàn nếu có công đoàn. Tóm lại là 8% trên lương. Nếu bên em có lương cơ bản và phụ cấp trách nhiệm thì mình chỉ trích 8% này trên mức lương cơ bản thôi phải không bác?

Tiện thể em hỏi luôn phí công đoàn này của người lao động là 1%, người sử dụng lao động là mấy phần trăm em quên mất rồi. Và 1% đóng phí công đoàn cho người lao động này có được trừ ra trước khi tính thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân phải nộp không ah?

Sửa lần cuối:
A

Anenf

Sơ cấp
5/1/09
8
0
0
Hanoi
Anh Tranvanhung làm ơn giải đáp giúp:

1. Cơ quan em tổ chức các buổi họp hội đồng đánh giá nhiệm vụ, khi chi cho 1 thành viên hội đồng sẽ có 2 khoản: 300.000đ tiền thù lao họp + 400.000đ tiền thù lao cho bài nhận xét (2 giấy biên nhận tiền khác nhau). Nhưng do cùng chi vào 1 thời điểm là ngày họp đấy (không thể tách thời điểm chi được), tất nhiên là cùng luôn cả phiếu chi thì có phải khấu trừ thuế trên số 700.000đ không?

2. Theo quy định của thông tư 23/2007/TT-BTC ngày 21/3/07 thì Tiền công tác phí và tiền ngủ được khoán. Khi đó Công tác phí thì có Công lệnh, nhưng tiền ngủ thì được khoán trực tiếp vào Công lệnh đó, không có hóa đơn tài chính. Trường hợp này có phải khấu trừ thuế số tiền ngủ khoán nhiều ngày và trên 500.000đ không?

3. Các cán bộ thuộc cơ quan em hàng tháng có các thu nhập từ tiền họp (mỗi lần một vài trăm ngàn) và một số khoản khác có giá trị thấp, có ký nhận tiền thì cuối năm có phải tính vào thu nhập chịu thuế không?

Rất cảm ơn anh.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Các bác giúp em với,

Many thanks
Đăng ký kê khai mẫu số 16/DK-TNCN thì đúng hơn. Áp dụng cho cả những người chưa có mã số, và những người đã có mã số thuế cá nhân vì hiện tại cơ quan thuế chưa cấp được hết cho các cá nhân đã đăng ký mã số thuế.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác cho em hỏi thêm khi hạch toán về BHXH của năm 2009 hình như mình có hạch toán thêm 1% trợ cấp thất nghiệp nữa hả bác, có nghĩa là người lao động sẽ đóng 1% trợ cấp thất nghiệp, 5% bảo hiểm xã hội, 1% bảo hiểm y tế, 1% phí công đoàn nếu có công đoàn. Tóm lại là 8% trên lương. Nếu bên em có lương cơ bản và phụ cấp trách nhiệm thì mình chỉ trích 8% này trên mức lương cơ bản thôi phải không bác?

Khỏan này tính trên tổng thu nhập từ lương và phụ cấp và không bao gồm các khỏan trợ cấp. Đối với khối doanh nghiệp FDI thì họ chỉ tính trên lương cơ bản chứ không tính trên lương gộp như các doanh nghiệp Việt Nam mình.

Tiện thể em hỏi luôn phí công đoàn này của người lao động là 1%, người sử dụng lao động là mấy phần trăm em quên mất rồi. Và 1% đóng phí công đoàn cho người lao động này có được trừ ra trước khi tính thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân phải nộp không ah?

Người sử dụng lao động cũng đóng 1% và khỏang 1% do người lao động đóng không được trừ khi tính thuế TNCN.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
1. Cơ quan em tổ chức các buổi họp hội đồng đánh giá nhiệm vụ, khi chi cho 1 thành viên hội đồng sẽ có 2 khoản: 300.000đ tiền thù lao họp + 400.000đ tiền thù lao cho bài nhận xét (2 giấy biên nhận tiền khác nhau). Nhưng do cùng chi vào 1 thời điểm là ngày họp đấy (không thể tách thời điểm chi được), tất nhiên là cùng luôn cả phiếu chi thì có phải khấu trừ thuế trên số 700.000đ không ?

Khỏan này phải khấu trừ thuế TNCN theo quy định. Ý của bạn có phải định đề cập đến chuyện tách 2 phiếu chi ra để có thu nhập dưới 500,000/lần đúng không ? Nếu bạn hiểu vậy là chưa chính xác vì khỏan thu nhập quy định trên là khỏan thu nhập không thường xuyên cho các cá nhân không ký hợp đồng lao động với công ty còn đối với nhân viên công ty thì bạn phải gộp vào tổng thu nhập trong tháng để tính thuế TNCN cho dù khỏan thu nhập đó có nhỏ hơn 500,000 đi nữa.

2. Theo quy định của thông tư 23/2007/TT-BTC ngày 21/3/07 thì Tiền công tác phí và tiền ngủ được khoán. Khi đó Công tác phí thì có Công lệnh, nhưng tiền ngủ thì được khoán trực tiếp vào Công lệnh đó, không có hóa đơn tài chính. Trường hợp này có phải khấu trừ thuế số tiền ngủ khoán nhiều ngày và trên 500.000đ không?

Quy định này áp dụng cho quy chế chi ngân sách chứ không ảnh hưởng đến luật thuế TNCN. Bạn vẫn phải khấu trừ trừ nhập nếu như chi phí công tác này nhận bằng tiền và không có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định.

3. Các cán bộ thuộc cơ quan em hàng tháng có các thu nhập từ tiền họp (mỗi lần một vài trăm ngàn) và một số khoản khác có giá trị thấp, có ký nhận tiền thì cuối năm có phải tính vào thu nhập chịu thuế không?

Bạn phải tính ngay trong tháng phát sinh thu nhập chứ không phải để đến cuối năm mới tính 1 lần. Nếu bạn gộp vào tính 1 lần thì sẽ vi phạm về việc khai báo thuế, lúc đó bạn bị phạt nộp chậm tiền thuế, phạt nộp chậm báo cáo theo quy định tại thông tư 61/2007/TT-BTC.

E

emchiconbaoto

Guest
1/11/05
45
0
0
TPHCM
Đúng là thông tư 84 quy định đối tượng nộp thuế có thu nhập dưới 4T/tháng thì không phải đăng ký giảm trừ gia cảnh. Tuy nhiên như bạn nói thì trường hợp đến cuối năm khi phát sinh các khỏan thưởng...làm thu nhập tăng lên đến mức chịu thuế thì có thể đăng ký bổ sung vì hiện tại mẫu biểu kê khai cũng có phần bổ sung này. Có lẽ ban sọan thảo không để ý đến trừơng hợp này nên không có hướng dẫn cụ thể. Để xác nhận lại việc này tôi sẽ chịu trách nhiệm gửi thắc mắc đến TCT để có câu trả lời chính xác cho bạn sau.
Như vậy trước khi nghe mấy bác thuế trả lời vụ này, cháu cứ đi đăng kí giảm trừ gia cảnh cho mấy NV có mức lương gần tới 4tr thì có bị la không nhỉ? Sẵn cho cháuhỏi luôn, hằng năm cty cho NV đi khám sức khỏe tổng quát (NV cứ đến BV khám xong đi về) thì khỏan này NV có phải chịu thuế TNCN không?

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
Anh em mình lo hão về việc phải bị tính 5% trên dividend bác ạ. Hôm nay em có công văn 16181 của bộ tài chính ngày 31/12/2008 (trên website bộ tài chính) thấy nói rõ đối với các khoản thu nhập của cá nhân có nguồn gốc phát sinh từ năm 2008 trở về trước như khoản chi trả cổ tức, lương, thưởng .. nhưng được chi trả vào năm 2009 thì áp dụng các chính sách thuế của năm phát sinh thu nhập, không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN đối với các khoản thu nhập này.

Nhưng thôi cứ làm cho chắc chắn vì công văn thì không phải là văn bản luật và đến lúc đấy phải chứng minh nó bắt nguồn và phát sinh từ 2008 có khi cũng toi luôn.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To Dazin !

Hướng dẫn trong công văn này: http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Van-ban-phap-quy-ve-thue/News?contentId=126616&location=tct là không chính xác với quy định tại thông tư 84/2008-TT-BTC, rõ ràng đây là sự chênh nhau giữa 1 công văn và 1 thông tư mà chúng ta thường thấy. Không hiểu TCT căn cứ vào đâu để ban hành văn bản này. Theo giải thích của Ban thuế thu nhập cá nhân thì mục đích là để đồng nhất thuế TNCN cho năm 2008 và không bị hụt 1 tháng thu nhập của năm 2008. Đúng là hơi khó hiểu với quyết định này.

Trích dẫn 2 điều quy định việc này như sau:

“Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểmngười sử dụng lao động trả tiền lương, tiền công cho người lao động. “

Thông tư này có hiệu lực sau 15 ngày kể từ ngày đăng Công báo và áp dụng cho tất cả các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân phát sinh từ ngày 01/01/2009.

Sửa lần cuối:
A

Anenf

Sơ cấp
5/1/09
8
0
0
Hanoi
Khỏan này phải khấu trừ thuế TNCN theo quy định. Ý của bạn có phải định đề cập đến chuyện tách 2 phiếu chi ra để có thu nhập dưới 500,000/lần đúng không ? Nếu bạn hiểu vậy là chưa chính xác vì khỏan thu nhập quy định trên là khỏan thu nhập không thường xuyên cho các cá nhân không ký hợp đồng lao động với công ty còn đối với nhân viên công ty thì bạn phải gộp vào tổng thu nhập trong tháng để tính thuế TNCN cho dù khỏan thu nhập đó có nhỏ hơn 500,000 đi nữa.

Cho em hỏi thêm, nếu là cá nhân ngoài cơ quan thì mình tách chứng từ ra là ok đúng không anh?

Quy định này áp dụng cho quy chế chi ngân sách chứ không ảnh hưởng đến luật thuế TNCN. Bạn vẫn phải khấu trừ trừ nhập nếu như chi phí công tác này nhận bằng tiền và không có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định.

Điểm này thì em thấy hơi bất hợp lý nhỉ vì Cơ quan em chi ngân sách mà. Nếu đã là quy định được phép khoán, tiền khoán ngủ được thanh toán trực tiếp theo số ngày ngủ khoán và được ghi trực tiếp trên Công lệnh thì có thể coi tờ công lệnh này là chứng từ hợp lệ để không tính thu nhập chịu thuế được không anh?

Cảm ơn anh nhiều.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.