Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HoangTrungkt

Guest
6/5/08
37
0
0
Hai Phong
Xin hoi Anh TranVanHung một câu :
Công ty Em có khoảng 100 người, Giám đốc kiêm chủ tịch HĐQT ( thực ra là gia đình trị ) Năm 2008 này Công ty em lỗ rồi, Lương thì có mỗi giám đốc là : 4.5 tr. Còn nhân viên lương đều từ 2 tr đến 3.8 tr.
Vậy Cty em có phải làm tờ khai thuế TNCN cho các nhân viên với mức lương dưới 4tr không ? Hay chỉ người nào trên 4 tr mới phải khai.
Hạn nộp tờ khai là ngày nào ?
Cám ơn anh nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoantk

Sơ cấp
29/9/08
4
0
0
Biên Hoà
Luật thuế TNCN được Quốc hội ban hành vào ngày 21/11/2007 và nghị định 100/2008/NĐ-CP ban hành ngày 08/09/2008 sẽ có hiệu lực thi hành chính thức vào ngày 01/01/2009. Tuy vào thời điểm hiện nay vẫn còn chờ thông tư chính thức của BTC hướng dẫn 1 số điểm chưa rõ ràng về luật này nhưng để các bạn có cái nhìn tổng thể về các quy định mới so với quy định hiện hành (Thông tư 81/2004/TT-BTC) tôi gửi các bạn bản so sánh này để các bạn có thể chuẩn bị trước 1 số vấn đề kỹ thuật cần thiết.

Đính kèm theo bài viết này là file excel phục vụ cho việc tính thuế TNCN mới, các bạn có thể lấy để tham khảo.

Các ý kiến đóng góp để hòan thiện mong các bạn đưa luôn vào topic này nhé.
Cám ơn bạn TranVanHung bạn đã chia sẻ với mọi người file tính thuế thu nhập cá nhân rất tốt. Chúc bạn sức khỏe dồi dào!

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
Bác Hùng cho em hỏi, công ty em là công ty luật hợp danh, sau khi đóng thuế TNDN thì có chia lãi cho các luật sư thành viên. Cho em hỏi sang năm khi nhận lãi này các luật sư thành viên có phải chịu thêm thuế 5% là thu nhập từ đầu tư vốn ko vì em ko rõ hình thức cty hợp danh có phải là hình thức đầu tư vốn kô nữa

T

trangdnd

Guest
22/4/08
1
0
0
Hà nội
Định khoản thuế TNCN

Chào anh Hùng,

Em mới vào nghề, nhờ anh hướng dẫn cách định khoản lương + thuế TNCN từ ngày 1/1/2009.

Ví dụ, lương GROSS là 20 triệu, vậy định khoản chi tiết thế nào?

Mong anh giúp.

Cám ơn anh

TONY

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,975
12
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Xin hoi Anh TranVanHung một câu :
Công ty Em có khoảng 100 người, Giám đốc kiêm chủ tịch HĐQT ( thực ra là gia đình trị ) Năm 2008 này Công ty em lỗ rồi, Lương thì có mỗi giám đốc là : 4.5 tr. Còn nhân viên lương đều từ 2 tr đến 3.8 tr.
Vậy Cty em có phải làm tờ khai thuế TNCN cho các nhân viên với mức lương dưới 4tr không ? Hay chỉ người nào trên 4 tr mới phải khai.
Hạn nộp tờ khai là ngày nào ?
Cám ơn anh nhiều !

Về mặt nguyên tắc thì thông tư 84 quy định đơn vị phải lập tờ khai quyết toán cho tòan bộ nhân viên trong đơn vị không phân biệt là đã phải tới mức khấu trừ thuế hay chưa. Tuy nhiên hiện nay mẫu biểu kê khai thuế TNCN theo thông tư 60 (có sẵn trong phần mềm HTKK 1.3.1) thì chỉ cần kê khai cho các đối tượng có thu nhập tới mức chịu thuế có nghĩa là nếu ai có thu nhập <=4T thì bạn không cần kê khai.

Hạn chót nộp tờ khai và nộp thuế hàng tháng là ngày 20 của tháng tiếp theo, nếu kê khai theo quý thì bạn nộp vào ngày 30 của tháng đầu tiên của quý liền kề.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,975
12
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác Hùng cho em hỏi, công ty em là công ty luật hợp danh, sau khi đóng thuế TNDN thì có chia lãi cho các luật sư thành viên. Cho em hỏi sang năm khi nhận lãi này các luật sư thành viên có phải chịu thêm thuế 5% là thu nhập từ đầu tư vốn ko vì em ko rõ hình thức cty hợp danh có phải là hình thức đầu tư vốn kô nữa

Theo luật doanh nghiệp thì 1 công ty hợp danh sẽ bao gồm có thành viên hợp danh và thành viên góp vốn và 2 dạng thành viên này có thể là cùng góp vốn (tuy nhiên là trách nhiệm pháp lý và trách nhiệm về tài sản của 2 lọai thành viên này là khác nhau). Khi chia lãi theo mức lợi nhuận mà công ty đã đặt ra (tất nhiên là sau khi đã trừ khỏan thuế TNDN phải nộp rồi) thì các thành viên trên phải nộp thuế TNCN do có thu nhập từ đầu tư vốn (quy định tại khỏan 3.3 điều 3 mục II phần A, thông tư 84/2008/TT-BTC). Mức thuế thì đúng như bạn nói rồi đấy.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,975
12
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào anh Hùng,

Em mới vào nghề, nhờ anh hướng dẫn cách định khoản lương + thuế TNCN từ ngày 1/1/2009.

Ví dụ, lương GROSS là 20 triệu, vậy định khoản chi tiết thế nào?

Mong anh giúp.

Cám ơn anh

TONY

Định khỏan chẳng có gì thay đổi cả, vẫn cho cả vào chi phí rồi sau đó trừ đi các khỏan phải khấu trừ như BHXH, BHYT, BHTN, KPCĐ và thuế TNCN theo quy định. Chi tiết từng khỏan thế nào bạn xem lại phần "Kế toán tiền lương và các khỏan trích theo lương" quy định tại quyết định 15/2006/TT-BTC.

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
Theo luật doanh nghiệp thì 1 công ty hợp danh sẽ bao gồm có thành viên hợp danh và thành viên góp vốn và 2 dạng thành viên này có thể là cùng góp vốn (tuy nhiên là trách nhiệm pháp lý và trách nhiệm về tài sản của 2 lọai thành viên này là khác nhau). Khi chia lãi theo mức lợi nhuận mà công ty đã đặt ra (tất nhiên là sau khi đã trừ khỏan thuế TNDN phải nộp rồi) thì các thành viên trên phải nộp thuế TNCN do có thu nhập từ đầu tư vốn (quy định tại khỏan 3.3 điều 3 mục II phần A, thông tư 84/2008/TT-BTC). Mức thuế thì đúng như bạn nói rồi đấy.

Bác cho em hỏi thêm, luật có cho phép tạm chia lãi khi chưa đóng thuế TNDN không? Vì nếu để tránh thuế 5% này thì bắt buộc phải chia lãi trong năm nay, có nghĩa là ngày 31/12/2008 phải nộp báo cáo thuế năm và trong đó có ghi rõ chia lãi là bao nhiêu và bắt buộc chia lãi trong ngày này luôn để được tính là năm 2008. Em thấy một loạt công ty làm thế này.

Tuy nhiên, nếu được phép tạm chia lãi thì mình cứ bình tĩnh nộp báo cáo thuế sau, miễn trên sổ sách ngày 31/12 mình có chia một khoản lãi (có thể bằng tiền mặt) để hợp thức hóa việc chia lãi. Coi như đến ngày 31/12 tôi tạm chia lãi của năm 2008 vì đến ngày 28/2/2009 chẳng hạn tôi mới nộp báo cáo thuế năm 2008 và sau khi nộp thuế thì tôi mới biết còn bao nhiêu để quyêt định chia lãi.

Bác trả lời sớm giúp em vì nếu không thì ngày mai em phải nộp báo cáo thuế rồi.

M

madison

Guest
30/12/08
2
0
0
Tp.HCM
Anh Tranvanhung ơi, cho e hỏi, ba em sinh năm 1950, tính ra là 59 tuổi, nhưng đã nghỉ mất sức rồi, và hiện giờ không có thu nhập. Vậy có thể kê khai vào người phụ thuộc không ạ? và nếu được thì cần những giấy tờ gì chứng minh không ạ?
Cảm ơn anh

T

Tranglanh

Guest
10/12/08
1
0
0
TPHCM
Anh Hung ơi, em muốn hỏi một vấn đề. Một nhân viên trong công ty em làm 2 nơi, bên em chỉ là phụ. Mức lương bên công ty em trả là 4tr/tháng. Vậy thì theo quy định về thuế TNCN mới thì công ty sẽ khấu trừ 10% (400.000đ) trước khi trả lương cho nhân viên đó và kê khai thuế TNCN nộp cho cơ quan thuế bình thường đúng ko (nhân viên đã có MST cá nhân bên cty chính). Khi quyết toán thuế cho nhân viên này bên công ty em phải làm hay tự cá nhân đó làm sau khi được cấp biên nhận khấu trừ thuế TNCN?

Em hỏi thêm một trường hợp. Ví dụ một người làm hai nơi, mỗi nơi đều nhận mức lương dưới thu nhập chịu thuế. Vậy thì người đó có thể tính giảm trừ gia cảnh ở mỗi bên để không phải nộp thuế ko? Hay là như trường hợp ở trên, một bên ko nộp thuế (sau khi giảm trừ), một bên phải khấu trừ 10% thu nhập.

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,975
12
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Anh Tranvanhung ơi, cho e hỏi, ba em sinh năm 1950, tính ra là 59 tuổi, nhưng đã nghỉ mất sức rồi, và hiện giờ không có thu nhập. Vậy có thể kê khai vào người phụ thuộc không ạ? và nếu được thì cần những giấy tờ gì chứng minh không ạ?
Cảm ơn anh

Nếu theo như bạn nêu thì bạn có thể đăng ký giảm trừ gia cảnh cho ba của bạn vì đã thỏa điều kiện là trong độ tuổi lao động (nam là 60 tuổi) nhưng không có thu nhập họăc thu nhập dưới 500,000 VND/tháng.
Hồ sơ chứng minh bạn đọc tại đây: http://www.webketoan.vn/index.php?rnav=right2&lnav=left1&mn=newsdetail&type=14&newsid=446

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,975
12
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác cho em hỏi thêm, luật có cho phép tạm chia lãi khi chưa đóng thuế TNDN không? Vì nếu để tránh thuế 5% này thì bắt buộc phải chia lãi trong năm nay, có nghĩa là ngày 31/12/2008 phải nộp báo cáo thuế năm và trong đó có ghi rõ chia lãi là bao nhiêu và bắt buộc chia lãi trong ngày này luôn để được tính là năm 2008. Em thấy một loạt công ty làm thế này.

Tuy nhiên, nếu được phép tạm chia lãi thì mình cứ bình tĩnh nộp báo cáo thuế sau, miễn trên sổ sách ngày 31/12 mình có chia một khoản lãi (có thể bằng tiền mặt) để hợp thức hóa việc chia lãi. Coi như đến ngày 31/12 tôi tạm chia lãi của năm 2008 vì đến ngày 28/2/2009 chẳng hạn tôi mới nộp báo cáo thuế năm 2008 và sau khi nộp thuế thì tôi mới biết còn bao nhiêu để quyêt định chia lãi.

Bác trả lời sớm giúp em vì nếu không thì ngày mai em phải nộp báo cáo thuế rồi.

Việc chia lãi cho cổ đông không nhất thiểt phải chờ khi nộp đủ thuế TNDN bạn à vì luật không quy định nguyên tắc này. Việc chia lãi cho cổ đông sẽ do Hội đồng quản trị thông qua đại hội cổ đông. Việc nộp thuế TNDN là nghĩa vụ của doanh nghiệp mà không ảnh hưởng tới việc chia cổ tức cho cổ đông. Theo quy định thì tất cả các khỏan thu nhập nhận đuợc từ đầu tư vốn kể từ ngày 01/01/2009 sẽ chịu thuế TNCN với thuế suất 5%. Vì vậy để né khỏan này bạn cần chia lãi cho cổ đông chậm nhất là ngày 31/12/2008 mà không được chờ thêm. Việc hạch toán trên sổ sách không quan trọng là ngày nào mà quan trọng là cổ tức được trả vào ngày nào bạn ạ.
Theo như đề xuất của bạn làm thì sẽ giúp cho các cổ đông né được 1 khỏan thuế gây bất lợi cho họ nên nếu có thể thì bạn nên chia cho họ ngay trong ngày 31/12/2008 (điều này không vi phạm luật vì quyền tự chủ là do doanh nghiệp).

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,975
12
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Anh Hung ơi, em muốn hỏi một vấn đề. Một nhân viên trong công ty em làm 2 nơi, bên em chỉ là phụ. Mức lương bên công ty em trả là 4tr/tháng. Vậy thì theo quy định về thuế TNCN mới thì công ty sẽ khấu trừ 10% (400.000đ) trước khi trả lương cho nhân viên đó và kê khai thuế TNCN nộp cho cơ quan thuế bình thường đúng ko (nhân viên đã có MST cá nhân bên cty chính). Khi quyết toán thuế cho nhân viên này bên công ty em phải làm hay tự cá nhân đó làm sau khi được cấp biên nhận khấu trừ thuế TNCN?

Nếu nhân viên này có ký hợp đồng lao động thì bạn phải tiến hành khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến còn nếu chỉ là làm thời vụ, làm theo vụ việc thì bạn có thể khấu trừ 10% (với điều kiện có MST TNCN) và cấp cho người này 1 tờ biên lai thu tiền thuế TNCN. Cuối năm cá nhân này tự chịu trách nhiệm làm báo cáo quyết tóan thuế TNCN và nộp cho cục thuế. Trong trường hợp

Em hỏi thêm một trường hợp. Ví dụ một người làm hai nơi, mỗi nơi đều nhận mức lương dưới thu nhập chịu thuế. Vậy thì người đó có thể tính giảm trừ gia cảnh ở mỗi bên để không phải nộp thuế ko? Hay là như trường hợp ở trên, một bên ko nộp thuế (sau khi giảm trừ), một bên phải khấu trừ 10% thu nhập.

Theo quy định thì trường hợp có thu nhập tại nhiều nơi thì người này cũng chỉ được giảm trừ cho mình là 4T/tháng. Việc lựa chọn giảm trừ tại đâu chỉ được chọn 1 nơi. Cuối năm làm quyết toán nếu tổng thu nhập chưa tới mức chịu thuế mà đã đóng thuế thì có thể đề nghị hòan. Vấn đề này đòi hỏi sự tự giác của người có thu nhập vì trách nhiệm kê khai, chứng minh sau cùng vẫn là người có thu nhập chứ không phải cơ quan chi trả thu nhập.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Nếu theo như bạn nêu thì bạn có thể đăng ký giảm trừ gia cảnh cho ba của bạn vì đã thỏa điều kiện là trong độ tuổi lao động (nam là 60 tuổi) nhưng không có thu nhập họăc thu nhập dưới 500,000 VND/tháng.
Hồ sơ chứng minh bạn đọc tại đây: http://www.webketoan.vn/index.php?rnav=right2&lnav=left1&mn=newsdetail&type=14&newsid=446

To Mr.Hùng,

Theo như thông tư quy định thì trường hợp là người phụ thuộc (bố mẹ ruột ) dù có thu nhập <500.000đ/tháng vẫn trong độ tuổi lao động thì không được tính là người phụ thuộc.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo nội dung của thông tư cũng như giải đáp của cơ quan thuế khi tập huấn thì phải thoả mãn đồng thời các điều kiện tương tự như trường hợp vợ chồng trong tuổi lao động dù thu nhập <500.000đ /tháng nhưng không bị tàn tật, không có khả năng lao động thì vẫn không được tính là người phụ thuộc.

D

dazin

Sơ cấp
4/7/08
21
0
0
235 Dong Khoi
Việc chia lãi cho cổ đông không nhất thiểt phải chờ khi nộp đủ thuế TNDN bạn à vì luật không quy định nguyên tắc này. Việc chia lãi cho cổ đông sẽ do Hội đồng quản trị thông qua đại hội cổ đông. Việc nộp thuế TNDN là nghĩa vụ của doanh nghiệp mà không ảnh hưởng tới việc chia cổ tức cho cổ đông. Theo quy định thì tất cả các khỏan thu nhập nhận đuợc từ đầu tư vốn kể từ ngày 01/01/2009 sẽ chịu thuế TNCN với thuế suất 5%. Vì vậy để né khỏan này bạn cần chia lãi cho cổ đông chậm nhất là ngày 31/12/2008 mà không được chờ thêm. Việc hạch toán trên sổ sách không quan trọng là ngày nào mà quan trọng là cổ tức được trả vào ngày nào bạn ạ.
Theo như đề xuất của bạn làm thì sẽ giúp cho các cổ đông né được 1 khỏan thuế gây bất lợi cho họ nên nếu có thể thì bạn nên chia cho họ ngay trong ngày 31/12/2008 (điều này không vi phạm luật vì quyền tự chủ là do doanh nghiệp).

Báo cáo bác là em đã lập biên bản hôm qua và hôm nay thì tiến hành chia rồi. Cảm ơn bác đã confirm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.