Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Cảm ơn bác, em đi hỏi lại roài, thì thuế Hà Nội vẫn sử dụng mấu 05 của TT85, may quá ko phải kê lại bác ạ, mỗi tội giờ lên đó nộp tờ khai thì đông ơi là đông, làm thế nào để bon chen xếp hàng được bác có thể tư vấn cho em ko ạ?10h sáng em lên mà số 111, ko chờ nổi phải out.

hehehe, giờ bắt đầu làm việc của cục thuế là 8h nhưng bạn phải đến từ lúc 7.30 để lấy số, 8.30 họ sẽ bắt đầu làm. Khi đó chờ đợi ko lâu lắm đâu, chỉ mất 1 ngày thôi. Hy vọng bàn lấy số ko bị hỏng, nếu ko phải lấy lại từ đầu đấy

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
anh Hưng ơi, em vẫn thắc mắc là quyết toán năm 2008 nhưng thời điểm quyết toán là năm 2009 mà. Dù sao đến hết ngày 31/12/2008 thì mới có thu nhập năm 2008. Vậy ít nhứt là 1/1/2009 mới quyết toán được. Vậy thời điểm quyết toán thu nhập năm 2008 là vào năm 2009 mà anh?

Theo quy định tại khỏan 2.2 điều 2 phần B và điều 1 phần Đ của thông tư 84 thì các khỏan thu nhập của tháng 12 và tiền thưởng của năm 2008 nếu trả sau ngày 01/01/2009 sẽ áp dụng theo quy định mới về cách tính thuế, biểu thuể của thông tư này vì thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là điểm người lao động trả tiền lương, tiền công cho người lao động.

C

chimnon07

Guest
23/6/08
19
0
0
Đông Anh
Bớ người ta!!
Chồng tôi đi làm cũng được 7T một tháng (thuộc người có thu nhập cao đấy chứ), nhưng tôi lại đang trong thời gian nghỉ sinh, chẳng có thu nhập gì. Mỗi tháng chi phí thuê nhà đã mất 2T, ăn uống bồi dưỡng cho 2 mẹ con, tiền sữa rồi hàng tỷ thứ tiền cho con, hàng tỷ thứ tiền phải chi tiêu khác, đến nỗi tháng nào cũng đến ngày 18-20 là hết tiền rồi, còn hơn 10 ngày cuối tháng thì nhìn nhau mà... sống! Thế mà vẫn phải nộp thuế TNCN. hic... Bất công!!

C

Cestlavie

Guest
17/12/08
15
0
0
Hanoi
anh chị cho em hỏi với...Theo thông tư 84 thì giảm trừ gia cảnh cho cá nhân là như thế nào ạ? Có phải là ai cũng được giảm 4tr không ạ?

Trong luật thuế TNCN năm 2007 và các văn bản hướng dẫn đều không định nghĩa thế nào là "Giảm trừ gia cảnh", mà chỉ nói đến "Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế...." và mức giảm trừ áp dụng cho cá nhân là đối tượng nộp thuế là 4tr/tháng.

Luật cũng không quy định là cá nhân là đối tượng nộp thuế nào được giảm trừ gia cảnh (mức 4tr). Nên theo mình hiểu là ai cũng được giảm trừ 4tr. Và điều này logic với quy định của biểu thuế mới là tất cả đối tượng có thu nhập từ tiền lương, tiền công, kinh doanh đến 5tr đồng đều phải nộp thuế là 5% (khác với quy định hiện hành là chỉ áp dụng mức thuế TNCN với đối tượng có thu nhập từ 5tr trở lên).

http://www.tinhoctaichinh.vn/Home/HoiDap-HoTro/HDThue/2007/11/4169.dfis
http://www.dddn.com.vn/23970cat113/Giam-tru-gia-canh.htm
Giảm trừ gia cảnh là gì? http://www.vietnamjournalism.com/module.html?name=News&file=article&sid=2267

S

small231

Guest
20/3/08
5
0
0
hà nội
Cho em hỏi chút ạ. Nếu người lao động chưa có mã số thuế vào thời điểm trả lương thì sẽ bị trừ thuế TNCN như thế nào ạ ( người lao động có hợp đồng)

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tôi thấy bảng tính vô lý quá. Lương tui tròn 4.000.000 đ mà vẫn bị nộp thuế TNCN 200.000 đ. Theo tôi biết thì khoản thu nhập trên 4.000.000 đ mới phải chịu thuế TNCN.

Có lẽ có sự nhầm lẫn khi bạn áp dụng bảng tính thuế vào là bạn chưa trừ gia cảnh của chính bạn là 4T. Bạn xem lại nhé.

M

Mecucheo

Guest
2/12/08
4
0
0
46
Ha Noi
- Khỏan trợ cấp nhận từ BHXH hiện tại không chịu thuế theo nghị định 100/2008/NĐ-CP và thông tư 84/2008/TT-BTC là chính xác bạn à.

Anh Hùng kiểm tra lại xem, bên em đã đọc kỹ và xác nhận với bên BH rồi. ở đây phải phân biệt rõ trợ cấp BHXH như hưởng thêm 2 tháng lương tối thiểu trong trường hợp nghỉ thai sản hoặc trợ cấp tai nạn lao động thì mới được miễn thuế còn nếu nghỉ ốm (hưởng chế độ) thì tiền BHXH chi trả gọi là tiền tra thay lương sẽ không được miễn thuế.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em cần đọc kỹ tiết d khỏan 2.2 điều 2 mục II phần A (trang 5) thì sẽ rõ là có phải tính thuế TNCN cho phần thu nhập này không nhé.

Nhân tiện gửi các bạn 1 công văn xác định về vấn đề này. Công văn này còn rất mới, có lẽ nhiều bạn cũng đã nhầm như bạn Mecucheo.

Đính kèm

• tro cap tinh thue.rar
    37.2 KB · Lượt xem: 255
T

trieuha

Guest
26/2/08
10
0
0
hà nội
Anh Hùng ơi, em thắc mắc một tý ở bảng tính thuế TNCN mà anh đã post.
1. Các khoản được giảm trừ khác hoàn toàn với các khoản miễn thuế chứ.
Ví dụ: Tiền chênh lệch, tăng ca, thêm giờ là phần miễn thuế (Tại điểm 9, mục III, phần A) chứ không phải là phần được giảm trừ
Theo như bảng tính thuế của anh thì nếu
a) nếu tiền làm thêm giờ (là 500N) được tính vào phần tổng giảm trừ thì
Tổng thu nhập là: (10tr) - các khoản giảm trừ và miễn thuế (5tr) = 250N (Thuế TNCN)
b) Nếu tiền làm thêm giờ (500N) ko được coi là giảm trừ thì
Tổng thu nhập là: (10tr) - các khoản giảm trừ và miễn thuế (4tr500N)=300N (Thuế TNCN) (vì phần tiền tăng ca được miễn giảm ko phải nộp thuế)
Vậy có sự khác nhau phải ko anh???

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Luật thuế TNCN được Quốc hội ban hành vào ngày 21/11/2007 và nghị định 100/2008/NĐ-CP ban hành ngày 08/09/2008 sẽ có hiệu lực thi hành chính thức vào ngày 01/01/2009. Tuy vào thời điểm hiện nay vẫn còn chờ thông tư chính thức của BTC hướng dẫn 1 số điểm chưa rõ ràng về luật này nhưng để các bạn có cái nhìn tổng thể về các quy định mới so với quy định hiện hành (Thông tư 81/2004/TT-BTC) tôi gửi các bạn bản so sánh này để các bạn có thể chuẩn bị trước 1 số vấn đề kỹ thuật cần thiết.

Đính kèm theo bài viết này là file excel phục vụ cho việc tính thuế TNCN mới, các bạn có thể lấy để tham khảo.

Các ý kiến đóng góp để hòan thiện mong các bạn đưa luôn vào topic này nhé.

pác Hùng thiếu fần BHTN để giảm trừ từ 2009 rồi

T

trucvan

Guest
27/3/08
13
0
1
dongnai
Anh Hùng ơi cho em hỏi

em có thu nhập phải chịu thuế nhưng em đăng ký giảm trừ mẹ chồng em, còn con của em , em để mẹ ruột của em giảm trừ được không anh ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Theo quy định tại khỏan 2.2 điều 2 phần B và điều 1 phần Đ của thông tư 84 thì các khỏan thu nhập của tháng 12 và tiền thưởng của năm 2008 nếu trả sau ngày 01/01/2009 sẽ áp dụng theo quy định mới về cách tính thuế, biểu thuể của thông tư này vì thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là điểm người lao động trả tiền lương, tiền công cho người lao động.

anh ơi, trả lời nhầm ý của em rùi. Quyết toán từ tháng 1-12/2008, thì sau 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính phải nộp quyết toán năm 2008. Thời điểm sau 90 ngày đó là năm 2009 mà. Nên em ko biết làm theo biểu mẫu của TT84 hat TT81?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Anh Hùng ơi, em thắc mắc một tý ở bảng tính thuế TNCN mà anh đã post.
1. Các khoản được giảm trừ khác hoàn toàn với các khoản miễn thuế chứ.
Ví dụ: Tiền chênh lệch, tăng ca, thêm giờ là phần miễn thuế (Tại điểm 9, mục III, phần A) chứ không phải là phần được giảm trừ
Theo như bảng tính thuế của anh thì nếu
a) nếu tiền làm thêm giờ (là 500N) được tính vào phần tổng giảm trừ thì
Tổng thu nhập là: (10tr) - các khoản giảm trừ và miễn thuế (5tr) = 250N (Thuế TNCN)
b) Nếu tiền làm thêm giờ (500N) ko được coi là giảm trừ thì
Tổng thu nhập là: (10tr) - các khoản giảm trừ và miễn thuế (4tr500N)=300N (Thuế TNCN) (vì phần tiền tăng ca được miễn giảm ko phải nộp thuế)
Vậy có sự khác nhau phải ko anh???

Trong bảng tính của anh đã để chính xác là "Trừ thu nhập được miễn thuế & các khỏan phải nộp, được giảm trừ khác" mà, em xem lại nhé. Luật đã quy định là tiền chênh lệch do làm tăng ca so với bình thường là thu nhập miễn thuế nên đưa vào bảng trên là hợp lý, đừng cố hiểu sai vấn đề.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Trong bảng tính của anh đã để chính xác là "Trừ thu nhập được miễn thuế & các khỏan phải nộp, được giảm trừ khác" mà, em xem lại nhé. Luật đã quy định là tiền chênh lệch do làm tăng ca so với bình thường là thu nhập miễn thuế nên đưa vào bảng trên là hợp lý, đừng cố hiểu sai vấn đề.

Giờ thì hiểu ý em. Quyết toán cho năm 2008 thì em làm theo biểu thuế của Thông tư 81 nhé. Mẫu biểu thì vẫn theo mẫu của thông tư 60 có trong phần mềm HTKK 1.3.1

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Anh Hùng ơi cho em hỏi

em có thu nhập phải chịu thuế nhưng em đăng ký giảm trừ mẹ chồng em, còn con của em , em để mẹ ruột của em giảm trừ được không anh ?

khoản 3.1.4d TT84 không có "cháu ngoại" là người phụ thuộc.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.