Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

Cestlavie

Guest
17/12/08
15
0
0
Hanoi
Luật thuế TNCN được Quốc hội ban hành vào ngày 21/11/2007 và nghị định 100/2008/NĐ-CP ban hành ngày 08/09/2008 sẽ có hiệu lực thi hành chính thức vào ngày 01/01/2009. Tuy vào thời điểm hiện nay vẫn còn chờ thông tư chính thức của BTC hướng dẫn 1 số điểm chưa rõ ràng về luật này nhưng để các bạn có cái nhìn tổng thể về các quy định mới so với quy định hiện hành (Thông tư 81/2004/TT-BTC) tôi gửi các bạn bản so sánh này để các bạn có thể chuẩn bị trước 1 số vấn đề kỹ thuật cần thiết.

Đính kèm theo bài viết này là file excel phục vụ cho việc tính thuế TNCN mới, các bạn có thể lấy để tham khảo.

Các ý kiến đóng góp để hòan thiện mong các bạn đưa luôn vào topic này nhé.

Nhờ anh Hưng chi giúp:

Trong Mẫu biểu tính thuế TNCN do anh lập, ở phần "Giảm trừ", anh có list mục "Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả". Nhưng theo Luật thuế TNCN mới, thì khoản này là thuộc khoản LOẠI TRỪ trong các khoản Phụ cấp/ trợ cấp bị tính thuế thu nhập { Nghị định 100/2008/NĐ-CP, Điều 3, Khoản 2, Điểm b}.

Như vậy khoản "Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả", ví dụ tiền TRợ cấp thai sản, là không phải kê khai vào thu nhập chiu thuế chứ, và sao lại được kê khai vào phần giảm trừ?

Không biết tôi hiểu như vậy có chính xác không. Nhờ anh Hùng chỉ giúp?

Cám ơn anh nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

small231

Guest
20/3/08
5
0
0
hà nội
Anh Hùng ơi chỉ giúp cho em phần này với: Lương tháng 13 công ty em lập thành 1 bảng lương riêng, vậy lương tháng 13 có được giảm trừ gia cảnh để tính thuế TNCN không anh?
Em cảm ơn anh nhiều

T

Tacoma

Guest
31/3/07
47
0
0
HN
Các khoản công tác phí nhận được mà không có hóa đơn GTGT, chứng từ hợp lệ thì đều bị tính là thu nhập cả. Tiền ăn, tiền phòng, tiền đi lại....nếu có hóa đơn thì được xem là chi phí công tác của công ty và người đi công tác không phải nộp thuế TNCN cho các khoản này.

Theo anh nói thì các khoản này ko có hóa đơn VAT hợp lệ thì bị tính là TN cả, Nhưng đã ko có hóa đơn hợp lệ thì lấy gì làm căn cứ để chứng tỏ là có TN đó hả anh?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Anh Hùng ơi chỉ giúp cho em phần này với: Lương tháng 13 công ty em lập thành 1 bảng lương riêng, vậy lương tháng 13 có được giảm trừ gia cảnh để tính thuế TNCN không anh?
Em cảm ơn anh nhiều

Lương tháng 13 trả vào tháng nào thì gộp chung vào thu nhập của tháng đó rồi giảm trừ 1 lần. Ví dụ em chi lương tháng 13 vào tháng 01/2009 thì em sẽ cộng chung với lương chi trong tháng 1 làm tổng thu nhập sau đó tính giảm trừ gia cảnh theo quy định.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nhờ anh Hưng chi giúp:

Trong Mẫu biểu tính thuế TNCN do anh lập, ở phần "Giảm trừ", anh có list mục "Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả". Nhưng theo Luật thuế TNCN mới, thì khoản này là thuộc khoản LOẠI TRỪ trong các khoản Phụ cấp/ trợ cấp bị tính thuế thu nhập { Nghị định 100/2008/NĐ-CP, Điều 3, Khoản 2, Điểm b}.

Như vậy khoản "Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả", ví dụ tiền TRợ cấp thai sản, là không phải kê khai vào thu nhập chiu thuế chứ, và sao lại được kê khai vào phần giảm trừ?

Không biết tôi hiểu như vậy có chính xác không. Nhờ anh Hùng chỉ giúp?

Cám ơn anh nhiều.

Trong file đó các khỏan trừ ra bao gồm các khỏan thu nhập không chịu thuế, giảm trừ gia cảnh và các khỏan khác. Sở dĩ mình đưa phần này vào vì có nhiều công ty ngòai phần được lãnh từ BHXH sẽ còn thêm nhiều khỏan khác mà công ty trả thêm nên đưa vào biểu này cho rõ ràng và là căn cứ để lên tổng thu nhập.

T

Tacoma

Guest
31/3/07
47
0
0
HN
Nguyên văn bởi tranvanhung
Các khoản công tác phí nhận được mà không có hóa đơn GTGT, chứng từ hợp lệ thì đều bị tính là thu nhập cả. Tiền ăn, tiền phòng, tiền đi lại....nếu có hóa đơn thì được xem là chi phí công tác của công ty và người đi công tác không phải nộp thuế TNCN cho các khoản này.

Theo anh nói thì các khoản này ko có hóa đơn VAT hợp lệ thì bị tính là TN cả, Nhưng đã ko có hóa đơn hợp lệ thì lấy gì làm căn cứ để chứng tỏ là có TN đó hả anh?

Căn cứ vào chứng từ chi tiền nhé.
Em vẫn thấy băn khoăn nhé anh: (ko bit có phải hơi ngoài luồng qúa ko)
Các khỏan công tác phí Ko có hóa đơn GTGT, chứng từ hợp lệ thì bị tính là TN để chịu thuế TNCN.
Nhưng, đứng về phí Doanh nghiệp, nếu các khỏan công tác phí này của nhân viên mà ko có hóa đơn VAT, chỉ có chứng từ chi tiền thì lại ko được tính vào chi phí???? và bị loại khi quýêt tóan???
Em ko hiểu lắm, anh giúp em chút xiú! :)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Em cảm ơn anh nhiều

Lương T13/08 nếu chi trả trong 2009 thì theo TT84 vẫn dc giảm trừ gia cảnh.

M

Mecucheo

Guest
2/12/08
4
0
0
46
Ha Noi
Em cần đọc kỹ tiết d khỏan 2.2 điều 2 mục II phần A (trang 5) thì sẽ rõ là có phải tính thuế TNCN cho phần thu nhập này không nhé.

Nhân tiện gửi các bạn 1 công văn xác định về vấn đề này. Công văn này còn rất mới, có lẽ nhiều bạn cũng đã nhầm như bạn Mecucheo.

Cảm ơn anh,
Bên em đã gửi công văn này đi để xác nhận lại một lần nữa vì đợt trước họ hướng dẫn khác.
Nếu có thêm thông tin gì, mong anh lại tiếp tục update để bà con biết với ạ.
Tks a lot!

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An
Các bác ơi, các bác cho tôi hỏi là Thuế TNCN thì cá nhân tự khai tự nộp hay thông qua Doanh nghiệp nơi mình công tác ạ?

Nếu tự khai tự nộp thì quy trình thế nào ạ? Chẳng lẽ các cá nhân phải rồng rắn xếp hàng đứng nộp ở cơ quan thuế ạ?

Cảm ơn các bác!
theo thông tư mới thì bạn có thể tự nộp hoặc cơ quan chi trả thu nhập sẽ tính và nộp cho bạn, thông thường cơ quan chi trả hàng tháng sẽ tự tính và nộp cho bạn, cuối năm quyết toán.gọi là khấu trừ tại nguồn đó ban.chứ mình tự đến cơ quan thuế nộp lằng nhằng lắm.hiiiiii

K

khoaqx

Guest
24/6/08
3
0
0
45
HCM
Hi anh Hùng
Anh có thể chỉ dùm cách tải 2 files đính kèm của anh được không?
Mình download nhưng lại ra trang web của diễn đàn.

Thx anh trước!
Khoa-HCMC

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Có lẽ bạn chưa chọn ghi nhớ khi đăng nhập vì vậy diễn đàn đưa bạn ra ngòai trở lại. Khi diễn đàn đưa bạn trở lại trang đầu bạn cần nhập lại tên truy cập và mật khẩu là được.

K

khoaqx

Guest
24/6/08
3
0
0
45
HCM
Hi anh Hùng,
Khoa down đc rồi.
Lúc đầu dùng IDM nên không được.
Nhưng khi tắt IDM down bằng IE thì được.

Thks anh nhiều, biểu mẫu khá chi tiết!
Khoa-HCMC

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Anh Hùng vui lòng chỉ dùm e thắc mắc này nữa nha .Tức là hiện giờ e chỉ làm mẫu 05 ĐK-TCT (tt85) cho những người có thu nhập trên 4tr ,vậy trong trường hợp sang tháng 01/2009 ,những nv mà chưa đăng kí MST có phát sinh tổng thu nhập ( như : lương T12/08 đầu tháng 1 mới lãnh + lương 13 + phép năm) vượt khỏi 4tr thì lúc đó e mới làm tiếp mẫu 05 cho những người này ? :beernow:

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Anh Hùng vui lòng chỉ dùm e thắc mắc này nữa nha .Tức là hiện giờ e chỉ làm mẫu 05 ĐK-TCT (tt85) cho những người có thu nhập trên 4tr ,vậy trong trường hợp sang tháng 01/2009 ,những nv mà chưa đăng kí MST có phát sinh tổng thu nhập ( như : lương T12/08 đầu tháng 1 mới lãnh + lương 13 + phép năm) vượt khỏi 4tr thì lúc đó e mới làm tiếp mẫu 05 cho những người này ? :beernow:

Vụ này tùy cục thuế em ạ, không biết đến đó họ làm mẫu 01 của thông tư 84 hay mẫu 05 của thông tư 85. Nhưng theo suy đóan thì từ sau 01/01/2009 có lẽ các cục thuế sẽ chuyển qua sử dụng mẫu 01 của thông tư 84 hết. Tuy nhiên để chắc chắn thì em cần hỏi lại cục thuế trước khi tiến hành làm (cái này có thể gọi là phép vua thua lệ làng).

C

Cestlavie

Guest
17/12/08
15
0
0
Hanoi
Trong file đó các khỏan trừ ra bao gồm các khỏan thu nhập không chịu thuế, giảm trừ gia cảnh và các khỏan khác. Sở dĩ mình đưa phần này vào vì có nhiều công ty ngòai phần được lãnh từ BHXH sẽ còn thêm nhiều khỏan khác mà công ty trả thêm nên đưa vào biểu này cho rõ ràng và là căn cứ để lên tổng thu nhập.

Cám ơn anh Hưng!

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Bác Hưng ơi cho em hỏi!
1. Jờ em là nhân viên trong công ty, thu nhập 1 tháng được 3,8 tr.
2. Cuối năm chia cổ tức em được 3 triệu.
Vậy căn cứ vào TT 84/2008/TT-BTC thì:
- phần thu nhập từ tiền lương, tiền công <4tr>> em chưa phải nộp thuế.
- phần tiền thu tư các khoản đầu tư, cụ thể đây là cổ tức em phải nộp thuế là 3trx5%=150.000 đ.
Em tính như vậy có đúng 0, tiện thể cho em hỏi. Các khoản thu áp dụng để tính thuế TNCN có tính gộp 0. Ví dụ, em lương 1,5 tr/tháng, em là cổ đông được nhận cổ tức 600.000/năm vậy em có phải nộp thuế cho khoản cổ tức 600.000 hay 0. Hoặc em là giám đốc lương 7 tr/tháng, cổ tức cuối năm được 5 tr, vậy em phai nộp thuế là bao nhiu (có phải là: 7trx10% + 5 trX 5% = 950.000 đ) hay 0. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Thanks!

Q

quynhlam

Sơ cấp
22/8/06
3
0
1
Ho Chi Minh
Vụ này tùy cục thuế em ạ, không biết đến đó họ làm mẫu 01 của thông tư 84 hay mẫu 05 của thông tư 85. Nhưng theo suy đóan thì từ sau 01/01/2009 có lẽ các cục thuế sẽ chuyển qua sử dụng mẫu 01 của thông tư 84 hết. Tuy nhiên để chắc chắn thì em cần hỏi lại cục thuế trước khi tiến hành làm (cái này có thể gọi là phép vua thua lệ làng).

Công nhân có thu nhập lương hàng tháng khoản 2 triêu. Nhưng tháng 1/2009 có tiền thưởng ,phép năm... nên thu nhập hơn 4 triệu. Vậy có khấu trừ thu nhập của công nhân hay không? Có cần đăng ký mã số thuế hay không ? Nếu khấu trừ thì cuối năm mới hoàn lại cho người lao động . Vì tổng thu nhập trong năm 2009 chắc chắn không bao giờ vượt quá 48 triệu. Kế toán công ty khấu trừ những ai có thu nhập bình quân tháng trên 4 triệu hay căn cứ vào bất kỳ tháng nào có thu nhập trên 4 triệu mà khấu trừ. Xin vui lòng cho biết thêm.
Cám ơn

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác Hùng ơi cho em hỏi!
1. Jờ em là nhân viên trong công ty, thu nhập 1 tháng được 3,8 tr.
2. Cuối năm chia cổ tức em được 3 triệu.
Vậy căn cứ vào TT 84/2008/TT-BTC thì:
- phần thu nhập từ tiền lương, tiền công <4tr>> em chưa phải nộp thuế.
- phần tiền thu tư các khoản đầu tư, cụ thể đây là cổ tức em phải nộp thuế là 3trx5%=150.000 đ.
Em tính như vậy có đúng 0, tiện thể cho em hỏi. Các khoản thu áp dụng để tính thuế TNCN có tính gộp 0. Ví dụ, em lương 1,5 tr/tháng, em là cổ đông được nhận cổ tức 600.000/năm vậy em có phải nộp thuế cho khoản cổ tức 600.000 hay 0. Hoặc em là giám đốc lương 7 tr/tháng, cổ tức cuối năm được 5 tr, vậy em phai nộp thuế là bao nhiu (có phải là: 7trx10% + 5 trX 5% = 950.000 đ) hay 0. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Thanks!

Theo quy định thì các lọai thu nhập khác nhau có cách tính và biểu thuế khác nhau. Cụ thể là ở đây thu nhập từ tiền lương, tiền công sẽ tính theo biểu thuế lũy tiến từng phần còn thu nhập từ đầu tư vốn thì sẽ tính theo như em nói. Cách tính cho sếp của em như thế là không ổn, phải tính theo từng mức thuế nhé.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Công nhân có thu nhập lương hàng tháng khoản 2 triêu. Nhưng tháng 1/2009 có tiền thưởng ,phép năm... nên thu nhập hơn 4 triệu. Vậy có khấu trừ thu nhập của công nhân hay không? Có cần đăng ký mã số thuế hay không ? Nếu khấu trừ thì cuối năm mới hoàn lại cho người lao động . Vì tổng thu nhập trong năm 2009 chắc chắn không bao giờ vượt quá 48 triệu. Kế toán công ty khấu trừ những ai có thu nhập bình quân tháng trên 4 triệu hay căn cứ vào bất kỳ tháng nào có thu nhập trên 4 triệu mà khấu trừ. Xin vui lòng cho biết thêm.
Cám ơn

Theo quy định thì mọi đối tượng có thu nhập đều phải đăng ký MST thu nhập cá nhân nhưng hiện tại thì chưa thể triển khai hết tới tất cả các đối tượng nên tạm thời bạn có thể chưa cần đăng ký cho các đối tuợng này. Tuy nhiên nếu có thu nhập chịu thuế theo quy định phát sinh ở 1 số tháng thì bạn vẫn phải khấu trừ thuế bình thường tức là bất kỳ tháng nào có thu nhập thuộc diện phải nộp thuế thì đều khấu trừ cả. Cuối năm khi làm quyết toán nếu thu nhập ở mức chưa phải nộp thuế thì có thể làm hồ sơ xin hòan theo quy định.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.