Tổng hợp các câu hỏi về thai sản

• Thread starter myhanhnguyen
  • Ngày gửi
L

le hai yen thanh

Guest
21/3/06
34
0
6
40
Ha Noi
tham khảo
fần II và IV trang 3 nhé.

Đây là hướng dẫn ở TP Hồ Chí Minh theo đó thì:

- Theo Luật Bảo hiểm y tế, kể từ 01/7/2009, thời gian NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con dưới 4 tháng tuổi thì NLĐ và người sử dụng lao động không phải đóng BHYT nhưng vẫn được tính hưởng chế độ BHYT.

Nhưng trên BHXH TP Hà Nội, sáng nay mình vừa lên hỏi thì vẫn phải đóng BHYT cả 4 tháng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le hai yen thanh

Guest
21/3/06
34
0
6
40
Ha Noi
e có công văn v/v này ko?

Hic, k có ạ, nhưng bây giờ lên bảo hiểm họ bảo vậy thì phải làm vậy thôi chứ em cũng chả biết phải làm thế nào. Bây giờ đang lăn tăn cái vụ trích 3% BHYT thì cty chịu hết hay vẫn bắt NLĐ chịu 1% đây ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
- Theo Luật Bảo hiểm y tế, kể từ 01/7/2009, thời gian NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con dưới 4 tháng tuổi thì NLĐ và người sử dụng lao động không phải đóng BHYT nhưng vẫn được tính hưởng chế độ BHYT.
Sao lại là nuôi con dưới 4 tháng tuổi nhỉ? tgian nghỉ thai sản = 4 tháng mà,

L

le hai yen thanh

Guest
21/3/06
34
0
6
40
Ha Noi
Hình như là có cả trường hợp nhận con nuôi (như trường hợp nhận trẻ sơ sinh) nên mới có câu "nuôi con dưới 4 tháng tuổi".
Thôi thì em cứ đóng cái bảo hiểm y tế cho nó xong đi, chứ lên đôi co với BH mệt lắm!
Nếu có thông tin gì mới mong mọi người chia sẻ!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Nhưng trên BHXH TP Hà Nội, sáng nay mình vừa lên hỏi thì vẫn phải đóng BHYT cả 4 tháng.

Theo mìh có lẽ bên BHXH HN chưa kịp update thông tin. Vì luật quy định rõ ràng như vậy, 1 cơ quan cấp đưới ko thể làm trái được, hoặc tự vẽ ra 1 quy định nào về vấn đề này cả

B

buithikimuyen

Guest
6/4/10
2
0
0
38
Bình sơn - Quảng ngãi
bạn phải lập hồ sơ bằng cách:
- Lập mẫu điều chỉnh giảm trong 4 thang nghỉ sinh, sau đây làm mẫu số 67a-hd + Giấy chứng sinh đế cơ quan BHXH và đợi chứng từ đẻ thanh toán.
chúc thành công.

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Nghỉ thai sản không phải đóng BHXH nhưng vẫn đóng BHYT?

Cả nhà cho mình hỏi chút nhé:NV nghỉ chế độ TS phải đóng BHYT thì trong biểu 3a-TBH phần TỔNG HỢP CHUNG không phải báo giảm 4.5% BHYT nữa mà chỉ có ghi phát sinh giảm BHXH 22% và BHTN 2% có đúng không?Mình mới làm c
Mình mới làm chế độ TS lần đầu nên không rõ lắm!Mong mọi người chỉ giúp Xin cảm ơn!

T

truongxuan82vn

Guest
6/6/07
24
2
3
42
Hai Phong
Hàng tháng người nghỉ chế độ thai sản vẫn phải đóng 1,5% BHYT

T

tranthihaukte

Guest
1/8/09
1
0
0
Hanoi
Hiện tại, nghỉ TS không phải đóng BHXH và BHYT

Workforce

Workforce

Guest
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé:NV nghỉ chế độ TS phải đóng BHYT thì trong biểu 3a-TBH phần TỔNG HỢP CHUNG không phải báo giảm 4.5% BHYT nữa mà chỉ có ghi phát sinh giảm BHXH 22% và BHTN 2% có đúng không?Mình mới làm c
Mình mới làm chế độ TS lần đầu nên không rõ lắm!Mong mọi người chỉ giúp Xin cảm ơn!
Theo Quy định của Luật BHYT. Từ ngày 01/07/2009 ngày Luật BHYT có hiệu lực, tất cả lao động nữ nghỉ thai sản đều không phải đóng BHYT nhưng vẫn được tính là thời gian tham gia BHYt liên tục.
Trường hợp của bạn, nếu lao động nghỉ trước ngày 01/07/2009 vẫn phải đóng BHYT, trương hợp, nghỉ sau ngày 01/07/2009 phần tổng hợp chung bạn phải giảm toàn bộ 28.5% BHXH, BHYT, BHTN

0

0953112211

Guest
10/9/09
3
0
0
37
Dong Nai
Cho hỏi BHTS

Cho mình hỏi khi một người thai sản ngoài trợ cấp thai sản (4 tháng+trợ cấp 2tháng của BH) thì họ còn được hưởng những khoản nào nữa ko? nghe nói làm thủ tục nghĩ dưỡng nữa thì phải? giúp mình để mình biết tất cả những khoản mà người thai sản được hưởng nhằm giúp mình khỏi thiếu sót làm thiêt hại cho người lao động. Thanks nhìu! công ty mình nhỏ, mới thành lập nên ko rành. Mong các bật tiền bối chỉ giúp. Thanks nhiều!

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Cho mình hỏi khi một người thai sản ngoài trợ cấp thai sản (4 tháng+trợ cấp 2tháng của BH) thì họ còn được hưởng những khoản nào nữa ko? nghe nói làm thủ tục nghĩ dưỡng nữa thì phải? giúp mình để mình biết tất cả những khoản mà người thai sản được hưởng nhằm giúp mình khỏi thiếu sót làm thiêt hại cho người lao động. Thanks nhìu! công ty mình nhỏ, mới thành lập nên ko rành. Mong các bật tiền bối chỉ giúp. Thanks nhiều!

Đúng rồi, mình ko làm về bảo hiểm nhưng khi mình nghỉ sinh, thì phòng hành chính có bảo mình chuyển cho họ giấy xuất viện để họ làm thêm chi phí hỗ trợ tiền nghỉ dưỡng tại bệnh viện nữa đấy. Mình ko nhớ chính xác cách tính như thế nào nhưng cũng được mấy trăm nghìn đấy. Bạn hỏi lại thủ tục bên bảo hiểm xem thế nào nhé.

H

hataki

Sơ cấp
6/2/09
9
0
1
37
TP.HCM
Cho mình hỏi xíu!
Mình đã có chứng từ bên BHXH mẫu C 67b-HD về thai sản,mình có hỏi cán bộ BHXH thời gian nhận tiền trợ cấp và các thủ tục khác, họ bảo về đọc CV 215. Mình đã đọc thấy là sẽ thanh toán vào tháng đầu tiên của quý tiếp theo, cty mình ko trích giữ lại 2% và trong CV ko nói gì về việc khi đi nhận trợ cấp ai đi? cần thủ tục gì?...Mình mới làm BH lần đầu, ai biết hay đã làm rùi thì vui lòng hướng dẫn mình nhé.Hic hic
Cảm ơn rất nhiều! (mail liên lạc:tuankiet3586@gmail.com)

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Cho mình hỏi xíu!
Mình đã có chứng từ bên BHXH mẫu C 67b-HD về thai sản,mình có hỏi cán bộ BHXH thời gian nhận tiền trợ cấp và các thủ tục khác, họ bảo về đọc CV 215. Mình đã đọc thấy là sẽ thanh toán vào tháng đầu tiên của quý tiếp theo, cty mình ko trích giữ lại 2% và trong CV ko nói gì về việc khi đi nhận trợ cấp ai đi? cần thủ tục gì?...Mình mới làm BH lần đầu, ai biết hay đã làm rùi thì vui lòng hướng dẫn mình nhé.Hic hic

Cty giữ lại 2% là để thanh toán ốm đau, thai sản đi khám thai trong thời kỳ mang thai và nghỉ dưỡng sức ( sau sanh). Vì BH sẽ thanh toán theo quý, nên cty giữ lại để thanh toán kịp thời cho công nhân viên( nếu trong tháng không có phát sinh thì nộp lại và lại trích lai 2% của tháng tiếp. Nếu tiền để lại không đủ thì cty ứng trước rùi đầu quý sau quyết toán với BH.)
Thai sản hưởng là sau khi ng sản phụ nghỉ sinh sẽ làm Báo Cáo giảm Lđ, khi ng sản phụ làm lại thì tăng lđ ( thời hạn nghỉ là 4 tháng). Nếu ng sản phụ sinh đầu tháng 3( cuối quý 1) như vậy, bạn thu đủ hồ sơ ( nhập/ xuất viện+khai sinh đứa bé), đầu tháng 6( đầu quý 2) bạn làm BC tăng lđ và xin hưởng chế độ thai sản cho sản phụ. Bên cạnh đó khi sản phụ đi làm lại nếu sản phụ còn muốn xin nghỉ thì bạn làm biểu "nghỉ dưỡng sức"-tuỳ trường hợp làm từ 7ngay đến 10ngay- Nếu sản phụ không nghỉ vẫn làm cho họ( họ vừa đc tiền bên BH và lương cty trả).
Khoản cuối tháng 6 là có tiền thanh toán từ BH( bC làm bao gồm 4tháng lương căn bản trên Hợp Đồng của 6tháng bình quân liền kề+2tháng lương tối thiểu chung-bi giờ là 730.000đ) của thai sản và các khoản ốm đau, nghỉ dưỡng sức.

T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
Cách tính chế độ thai sản cho nhân viên

Cty đóng BHXH cho CNV được 1 năm với mức lương 3,000,000/tháng. giờ nhân viên nghỉ thai sản
thì tính chế độ thai sản ntn? 3tr*4+2*lương tối thiểu( mức lương tối thiểu 11/2010 là bao nhiêu?)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA