Cách kê khai thuế GTGT hàng tháng

• Thread starter khanhdinh2007
  • Ngày gửi
smiler090985

smiler090985

Trung cấp
8/4/10
77
3
8
Đồng Nai
Các bác ơi, giúp em vụ này: Ở hoá đơn xăng dầu (ví dụ: tiền xăng 600k, thuế GTGT 60k, phí xăng dầu: 5k ) vậy khi kê vào bảng kê thuế GTGT ở cột Giá trị HHDV mua vào ghi là 600k hay là 600k+5k ah?
:wall:

Nếu DN bạn kinh doanh xăng dầu thì ko cần kê phần phí xăng dầu vào. Nếu DN bạn ko kdoanh xd mà sử dụng xd cho hđộng sx kd thì bạn phải kê phần phí xd riêng 1 dòng. Dòng trên khai tiền xăng và thuế 10%, dòng dưới khai phí xăng và ko thuế gtgt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Kê khai hoá đơn bán hàng, hoá đơn GTGT không chịu thuế trong HTKK 3.0.1

Em có mấy cái hoá đơn đầu vào tháng 10 như sau:
Hoá đơn bán hàng
Hoá đơn GTGT không chịu thuế (vé máy bay đi nước ngoài, hợp đồng bảo trì phần mềm fast)

2 loại hoá đơn này kê khai trong bảng kê HĐ, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào ở mục 3 "hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế" phải không ạ?

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
Hoá đơn bán hàng
Hoá đơn GTGT không chịu thuế (vé máy bay đi nước ngoài, hợp đồng bảo trì phần mềm fast)

2 loại hoá đơn này kê khai trong bảng kê HĐ, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào ở mục 3 "hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế" phải không ạ?

Hóa đơn bán hàng không phải kê khai
Hóa đơn GTGT đầu vào thì phải xác định được nó phục vụ cho sản xuất hàng hóa chịu thuế, không chịu thuế hay dùng chung cho sx kinh doanh hang hoa chịu thuế và không chịu thuế để kê khai vào mục nào cho đúng

Nếu DN bạn kinh doanh xăng dầu thì ko cần kê phần phí xăng dầu vào. Nếu DN bạn ko kdoanh xd mà sử dụng xd cho hđộng sx kd thì bạn phải kê phần phí xd riêng 1 dòng. Dòng trên khai tiền xăng và thuế 10%, dòng dưới khai phí xăng và ko thuế gtgt.

Bạn xem lại hướng dẫn kê khai đính kèm TT28
-Theo tôi, chỉ cần khai tiền xăng + thuế 10%. Không cần phải khai LPXD

Sửa lần cuối:
T

thuytran32

Guest
25/9/11
1
0
0
tp.hcm
phí xăng dầu không tính thuế,
khi nhập vào bảng kê minh k thể hiện phí xăng dầu

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry
Hoá đơn bán hàng

Vé máy bay quốc tế thì vẫn có thuế suất 0% cho nên cái này phải kê vào mục 1 mới đúng chứ?

H

Hanatimban

Sơ cấp
20/5/10
4
0
1
HCM
công ty thiết kế Website kê khai thuế GTGT như thế nào?

Xin chào các Pác! Mong các pác giúp đỡ em với. Em cám ơn trước nha!

Cty e làm thiết kế web, e đc biết thiết kế web (KD phần mềm) thuộc diện không chịu thuế GTGT, xin cho em hỏi cách e kê như dưới là đúng ko?

1. Khi kê khai thuế gtg Hóa đơn bán ra kê : 1. Hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT.
2. Hoá đơn mua vào mình kê khai: 3. Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế:

Mong cả cả nhà chỉ giáo!

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
Xin chào các Pác! Mong các pác giúp đỡ em với. Em cám ơn trước nha!

Cty e làm thiết kế web, e đc biết thiết kế web (KD phần mềm) thuộc diện không chịu thuế GTGT, xin cho em hỏi cách e kê như dưới là đúng ko?

1. Khi kê khai thuế gtg Hóa đơn bán ra kê : 1. Hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT.
2. Hoá đơn mua vào mình kê khai: 3. Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế:

Mong cả cả nhà chỉ giáo!

Theo TT129 thì thuế GTGT đầu vào phục vụ cho SXKD hàng hóa không chịu thuế GTGT sẽ không được khấu trừ
Vì vậy bạn phải khai vào mục 2.Hàng hóa dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ
TRường hợp đầu ra của bạn vừa hàng hóa dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế thì mới khai vô mục 3.

L

lacoste86

Sơ cấp
30/8/10
4
0
0
tphcm
chỉ kê 600k thôi b, còn phí Xd sẽ tính vào chi phí khi mình hạch toán trả nhà cung cấp.

N

Ngo ne

Sơ cấp
26/10/11
19
0
1
TP HCM
Thuế suất 0%

Mọi người cho em hỏi.công ty em là công ty thiết kê xây dựng,hiện tại bên em đang thiết kế nhà xưởng cho một cty
năm trong khu chế xuất.
Họ yêu cầu bên em xuất hoá đơn GTGT nhưng với thuế suất là 0%.
Theo em biết thfi do cty ho năm trong khu chế xuất nên thuế GTGT là 0%.
nhưng em thắc mắc là bên em vẫn xuất hoá đơn bình thường phải k ạ? theo yêu cầu của họ.có cần phải gửi thông báo gì với thuế k?
Hoá đơn em đăng ký với thuế là HĐGTGT thuế xuất 10%,giờ lại xuất là 0% liệu có sao k?
Mong anh chị giúp đỡ.Cảm ơn anh chị nhiều nhiều

H

hongvang

Sơ cấp
13/8/08
15
0
1
Hà Nội
hi cả nhà
Mih đang có chút vấn đề: Khi xuất hóa đơn GTGt, minh viết làm nhiều hóa đơn cho 1 hợp đồng vì có rất nhiều mặt hàng trong đó.
(. Minh xuất theo Theo thông tư 153- điều 17 : Người bán hàng ghi liên tiếp nhiều số hoá đơn. Dòng ghi hàng hoá cuối cùng của số hoá đơn trước ghi cụm từ “tiếp số sau” và dòng ghi hàng hoá đầu số hoá đơn sau ghi cụm từ “tiếp số trước”. Các hoá đơn liệt kê đủ các mặt hàng theo thứ tự liên tục từ hoá đơn này đến hoá đơn khác. Thông tin người bán, thông tin người mua được ghi đầy đủ ở số hoá đơn đầu tiên. Chữ ký và dấu người bán (nếu có), chữ ký người mua, giá thanh toán, phụ thu, phí thu thêm, chiết khấu thương mại, thuế giá trị gia tăng được ghi trong hoá đơn cuối cùng và gạch chéo phần còn trống (nếu có).)

Nhưng bjo khi kê khai thuế sẽ như thế nào?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
hi cả nhà
Mih đang có chút vấn đề: Khi xuất hóa đơn GTGt, minh viết làm nhiều hóa đơn cho 1 hợp đồng vì có rất nhiều mặt hàng trong đó.
(. Minh xuất theo Theo thông tư 153- điều 17 : Người bán hàng ghi liên tiếp nhiều số hoá đơn. Dòng ghi hàng hoá cuối cùng của số hoá đơn trước ghi cụm từ “tiếp số sau” và dòng ghi hàng hoá đầu số hoá đơn sau ghi cụm từ “tiếp số trước”. Các hoá đơn liệt kê đủ các mặt hàng theo thứ tự liên tục từ hoá đơn này đến hoá đơn khác. Thông tin người bán, thông tin người mua được ghi đầy đủ ở số hoá đơn đầu tiên. Chữ ký và dấu người bán (nếu có), chữ ký người mua, giá thanh toán, phụ thu, phí thu thêm, chiết khấu thương mại, thuế giá trị gia tăng được ghi trong hoá đơn cuối cùng và gạch chéo phần còn trống (nếu có).)

Nhưng bjo khi kê khai thuế sẽ như thế nào?
Chào bạn!
Toàn bộ hoá đơn của bạn xuất theo Khoản 1 Điều 17- TT 153/2010/TT-BTC thì kê khai trên Bảng Kê HHDV bán ra bình thường.

Chỉ tiêu nào trên hoá đơn ko có thì khi kê khai bỏ trống.Hoá đơn cuối cùng có tổng tiền hàng, tiền VAT thì bạn kê khai hoá đơn này bao gồm tiền hàng & thuế / các hoá đơn trước đó ko có thì bỏ trống.
Sau khi kê khai xong các hoá đơn đó( mỗi dòng tại cột ghi chú bạn ghi rõ : TH xuất bán hàng hoá có danh mục HH nhiều hơn số dòng của 1 số hoá đơn).

Sửa lần cuối:
H

hongvang

Sơ cấp
13/8/08
15
0
1
Hà Nội
Nhưng bạn ơi, các tờ hóa đơn (trừ cái số 1 có ngày, tháng và tên cty mua hàng) đều ko có, khi kê khai vào phần mềm thống báo ở cột ngày tháng và tên người mua hàng kê sai, yêu cầu kê lại.
Vấn đề này thì phải làm sao ban nhi? các tờ hóa đơn đều phải viết ngày tháng và tên người mua ah?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Nhưng bạn ơi, các tờ hóa đơn (trừ cái số 1 có ngày, tháng và tên cty mua hàng) đều ko có, khi kê khai vào phần mềm thống báo ở cột ngày tháng và tên người mua hàng kê sai, yêu cầu kê lại.
Vấn đề này thì phải làm sao ban nhi? các tờ hóa đơn đều phải viết ngày tháng và tên người mua ah?
chuyện đó là tất nhiên rồi bạn hiền

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình
Chào bạn
Theo mình hiểu câu hỏi của bạn thì như thế này
Khi bạn xuất hóa đơn cho một hợp đồng mà trong đó lại có nhiều mặt hàng
tại sao ban không kê tất cả mặt hàng đó vào một bảng kê rồi chỉ cần xuất đi 1 hóa đơn với tổng số tiền đó là đủ
Chú ý bạn viết hóa đơn này khi bên kia chuyển khoản
chúc bạn thành công

B

ba vi

Guest
28/11/11
34
1
8
34
Minh Châu - Ba Vi - Hà Nội
HĐ nào thì cho vào HTKK

Anh chị ơi cho em hỏi với ạh. hoá đơn viễn thông thu cước ĐT nếu họ không ghi rõ là bao nhiêu % thuế hay gì cả thì mình có cho vào HTKK không. nghĩa là họ ghi mỗi số tiền cuối cùng phải nộp và các thông tin về công ty thui. Thank cả nhà

Hangbichhd

Hangbichhd

Sơ cấp
4/4/11
20
0
0
Hà Nội
Kê khai thuế

Anh chị ơi giúp em với! Em làm kế toán công ty thương mại, bên em có một số hóa đơn mua vào không thuế GTGT nên em không kê khai hàng tháng. Nhưng có một số người bảo em phải kê khai mới đúng. Em đang băn khoăn không biết thế nào? Anh chị chỉ giúp em với nha!

A

apurodolor26

Sơ cấp
21/10/11
4
0
1
37
TP HCM
Ðề: HĐ nào thì cho vào HTKK

Anh chị ơi giúp em với! Em làm kế toán công ty thương mại, bên em có một số hóa đơn mua vào không thuế GTGT nên em không kê khai hàng tháng. Nhưng có một số người bảo em phải kê khai mới đúng. Em đang băn khoăn không biết thế nào? Anh chị chỉ giúp em với nha!

hóa đơn nào không có VAT thì không cần thiết phải kê khai trên HTKK đâu bạn

Anh chị ơi cho em hỏi với ạh. hoá đơn viễn thông thu cước ĐT nếu họ không ghi rõ là bao nhiêu % thuế hay gì cả thì mình có cho vào HTKK không. nghĩa là họ ghi mỗi số tiền cuối cùng phải nộp và các thông tin về công ty thui. Thank cả nhà

bạn hỏi lại đơn vị cung cấp dịch vụ xem. Hóa đơn viễn thông cũng là hóa đơn giá trị gia tăng mà

Sửa lần cuối:
L

laicoi

Sơ cấp
27/4/11
6
0
0
35
Cầu Giấy, Hà Nội
Ðề: Cách kê khai thuế GTGT hàng tháng

Bạn kê khai như bình thường. Cột hàng hóa là 60k, Cột thuế 6k, cột ghi chú bên cạnh ghi:"phí: 5k"

C

chip26883

Trung cấp
22/3/11
63
2
6
Hải Phòng

Theo như mình nhớ, Bảng kê khai thuế GTGT là những khoản có thuế, vậy thì theo như bạn hỏi thì bạn chỉ có hạch toán mua xăng 600K, thuế 60K, còn khoản phí phụ trội kia bạn phải hạch toán trong sổ sách cho vào 138( bên mình làm thế), chứ bạn kê khai lên Báo cáo thuế làm chi cho mệt.

N

nguyenhang90

Sơ cấp
16/9/11
19
0
0
33
Ninh binh

Cả nhà cho em hỏi chút!
cty em có một hoá đơn đầu vào xếp đi công tác nghỉ tại khách sạn nhưng hoá đơn ghi cột hàng hoá không phải là tiếp khách mà ghi là phòng ngủ thì có được kê khai thuế đầu vào không ạ?cả nhà giúp em với
Thanks cả nhà nhìu !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA